Grandis - chức năng tự ghi nhớ thói quen lái xe của Chủ

PhaThienTuong

Xe đạp
Kính chào các bác,

Em nghiên cứu hướng dẫn sử dụng và đọc trên diễn đàn thì Grandis có chức năng tự động ghi nhớ thói quen lái xe của Chủ, nhưng chưa thấy bác nào chỉ rõ và chi tiết chức năng này vận hành thế nào.

Em từ trước đến giờ toàn chạy xe số sàn, thế nên em chạy xe có thói quen chuyển số ở tốc độ gia tốc thấp hơn số tự động nhiều, ví dụ ở tốc độ 20km/h là em chuyển xe chạy số 3 rồi, trong khi Grandis bắt buộc là phải >30km/h. Em đã thử chạy xe ở chế độ Sport để mong Hộp số ghi nhớ là mình thích nó tự động chuyển số ở mức tốc độ thấp hơn hiện tại, nhưng kết quả không được.

Vậy các bác cho em hỏi chức năng tự động ghi nhớ này thực ra là thế nào và làm sao để kích hoạt và điều khiển được nó theo ý mình?

amazoncafe

Xe tăng
Chức năng này chỉ có thể nhớ chế độ ghế lái và 1,2 cái chức năng gì nữa không nhớ chứ ghi nhớ thối quên của chủ thì có mà toi ah, biết đâu thằng chủ hay có thói quen ngủ gật, hoặc thói quen sàm sỡ thì sao nhở hehe

dac

Xe tăng
Cái này của bác thì ko được, chỉ có thể ép ở số thấp hơn số xe nó cho phép chư ko ngược lại được.
Còn về việc nhớ thói quen nó cũng tự động mình chả can thiệp được. Đại khách bác hay rồ ga thì nó sẽ rồ ga nhiều hơn còn tăng tốc bác tăng nhè nhẹ thì nó dần cũng quen nhè nhè. Bác ứ thử rồ ga phòng nhanh vượt ẩu vài hôm xem xe nó có khác ko là biết ngay ý mà.

PhaThienTuong

Xe đạp
Các bác cứ đùa, dạy vợ dạy con thì mình phải gương mẫu và chỉ dạy điều hay lẽ phải thôi chứ.

Em chỉ băn khoăn là tóm lại cái chức năng này nó ghi vào trong sổ tay hướng dẫn, nhưng không biết cách thức hoạt động của nó ra sao, ghi nhớ cái gì, ghi nhớ như thế nào....

Vì em thấy các bác chạy G đều rất thích và khen nó ở nhiều ưu điểm, nhưng tóm lại đều chê (hoặc sắp chê) ở cái nhược điểm là ăn xăng. Tất nhiên là cũng đúng vì tải trọng của xe + động cơ nó thế. Nhưng giá mà can thiệp được vào bộ nhớ của nó để ép sang số tự động sớm hơn thì chắc là sẽ giảm thiểu khá khá cho vụ tiêu hao nhiên liệu này.

vodien

Xe đạp
Nếu bác làm được chức năng tự ghi nhớ thì bác ới em với nhé.Em chạy Grandis 5 năm nay mà chưa hề biết vụ này.
*chuyện sang số sớm hơn thì pó hand nha,mình cũng đã thử nhiều lần rồi nhưng kết quả = 0.
*Nếu bác muốn ít hao xăng thì bác nương chân ga nhé(rất hiệu quả)

PhaThienTuong

Xe đạp
Hix, em tự tìm hiểu không ra mới post lên đây nhờ các bác mà.

Trên otosaigon.com còn có bác bảo gắn máy hiển thị thông tin đa chức năng ScanGaugeII này http://www.otosaigon.com/forum/tm.aspx?high=&m=1326891&mpage=1#1326891 vào xe lần đầu, thì nó scan ra 3 lỗi, xoá 3 lỗi đó đi thì xe chạy êm hẳn, bốc hẳn. Em không tin lắm.

Em dự là vì cái chức năng auto ghi nhớ này, mà nhiều bác lái G có cảm nhận khác nhau về mức độ tiêu hao nhiên liệu và chất lượng của nó.

Nếu quả thực thế và nếu tìm được cách điều khiển xử lý nó thì là tin tốt lành cho tất cả anh em lái G.

badboy4112005

Xe đạp
Theo em là nó dựa vào thói quen của mình chạy (tần số đạp ga,thắng, độ sâu khi nhấn pedal,đặc biệt là việc buông nhẹ ga giữa các lần chuyển số....) sau một khoảng thời gian thì con ECU trong xe sẽ thiết lập chế độ chạy phù hợp.
Ví dụ: bác chạy từ tốn, đạp ga lúc đề pa nhẹ nhàng, khi xe chuyển số thì bác thả nhẹ ga,ít khi đạp thắng thì ECU nó sẽ điều khiển hộp số mượt mà.
Còn bác lên xe chạy rất bốc, đề pa dính ghế, chuyển chân ga thắng liên tục, luôn đạp đến vòng tua cao rồi mới cho xe chuyển số thì ECU nó sẽ điều khiển đáp ứng như thế.
Bác muốn test thì tháo cọc âm dương của accqui ra khoảng 1 tiếng rồi gắn lại cho nó reset bộ nhớ về mặc định, khi đó bác chạy sẽ có cảm giác khác(độ vọt,thời điểm chuyến số về mặc định), chắc chắn luôn ạ!
Em chạy toàn để D thôi,do cái cần số Grandis nó thiết kế dở nên chạy chế độ Sport không thuận tay em ít khi sử dụng lắm.

PhaThienTuong

Xe đạp
Kính bác 1 ly.

Em xuống nhà tháo ắc quy ra rồi. Chờ 1 h nữa em ra phố chạy test xem sao

amazoncafe

Xe tăng
Theo em là nó dựa vào thói quen của mình chạy (tần số đạp ga,thắng, độ sâu khi nhấn pedal,đặc biệt là việc buông nhẹ ga giữa các lần chuyển số....) sau một khoảng thời gian thì con ECU trong xe sẽ thiết lập chế độ chạy phù hợp.
Ví dụ: bác chạy từ tốn, đạp ga lúc đề pa nhẹ nhàng, khi xe chuyển số thì bác thả nhẹ ga,ít khi đạp thắng thì ECU nó sẽ điều khiển hộp số mượt mà.
Còn bác lên xe chạy rất bốc, đề pa dính ghế, chuyển chân ga thắng liên tục, luôn đạp đến vòng tua cao rồi mới cho xe chuyển số thì ECU nó sẽ điều khiển đáp ứng như thế.
Bác muốn test thì tháo cọc âm dương của accqui ra khoảng 1 tiếng rồi gắn lại cho nó reset bộ nhớ về mặc định, khi đó bác chạy sẽ có cảm giác khác(độ vọt,thời điểm chuyến số về mặc định), chắc chắn luôn ạ!
Em chạy toàn để D thôi,do cái cần số Grandis nó thiết kế dở nên chạy chế độ Sport không thuận tay em ít khi sử dụng lắm.
Đọc bài bác này mới thấy ECU của G xịn thật hơn cả mấy ông Bim , Mer
VD : ở mấy xe kia nó chia làm mấy chế độ chạy : comport, sport, sport + .... xe này chỉ cần reset lại. bác quảng cáo thế này thì mấy thằng kia nó chết hết mất thôi

badboy4112005

Xe đạp
Không phải em quảng cáo cho Grandis đâu bác,vì đó là thật mà.Bác đọc kỹ bài em ạ, em chỉ nói cái con ECU điều khiển hộp số thôi ạ. Grandis nó có 2 thứ công nghệ của Mitsubishi là động cơ MIVEC (giống ông toy thì có VVTi, ông honda thì VTEC thì phải) và hộp số INVECS ạ.Vụ nhớ thói quen người lái là chức năng của hộp số INVECS ạ.
Còn mấy ông bim,mer,porche,audi có chế độ chạy là comfort,sport,sport+ theo em là vì nó có liên đến hệ thống treo (mấy cụ này dùng phuộc hơi điều chỉnh được theo cái chế độ đấy) và có khi cả hệ thống lái (có xe dùng trợ lực điện thì can thiệp được mức độ cứng của tay lái so với vận tốc xe) rồi những thứ khác nữa ạ.
Như em Grandis nhà quê của em thì dùng phuộc lò xo,lái trợ lực dầu có cái hộp số thông minh cũng mãn nguyện ạ.hihi

cukiss

Xe điện
Chào các cụ. Em chuẩn bị lấy Grandis, các cụ cho em biết chỗ nào hạt dẻ nhất ạ. Cảm ơn các cụ :x

Koviet

Xe đạp
Rest lại hộp số AT

Steps to Reset the TCU. Resetting the TCU will reset transmission to factory shift points and the car will 'relearn' your driving style.
(1.) Turn the ignition key to the on (not start) position.
(2.) Press the gas pedal to the floor and hold for five seconds.
(3.) Turn the key to the "off" position (don't remove the key), then release the gas pedal.
(4.) Wait at least two minutes for TCU to reset.

1.Vặn chìa khoá đến mức thứ ba, chưa đề nổ máy.
2.Nhấn chân ga hết mức, sát sàn xe và giữ yên ít nhất 5 giây.
3.Vẫn giữ chân ga như vậy, vặn chìa khoá về OFF nhưng không rút chìa ra khỏi ổ khoá, rồi nhấc chân ra khỏi pedal ga.
4.Khoan nổ máy trong một thời gian ít nhất là 2 phút để TCU tự reset lại theo tiêu chí của hãng cài lắp.