Grandis - Trao đổi các vấn đề về kỹ thuật

Vietkid

Xe điện
Em mạn phép mở thớt này, biết rằng Grandis ở OF cực hiếm, nhưng mà mong muốn cùng các cụ chia sẻ kinh nghiệm.
Xe em chạy được 1 năm, chạy lên tầm 30km/h có tiếng lọc xọc đằng sau, ra hãng kiểm tra thì là lỗi ống xả nên được bảo hành thay mới, có cụ nào bị như em không.
Ngoài ra em đọc hướng dẫn thấy không nên bẻ gương bằng tay, nếu đã bẻ gương gập bằng tay hoặc bị quệt mà gương gập vào thì phải dùng tay mở ra chứ không được bấm nút điện, cái này có đúng không các cụ nhỉ.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

thichxedep

Xe tải
Vụ gập gương thì em thấy đúng như vậy còn vụ ống xả thì xe em chạy 3 năm vẫn thấy ổn.

DHT06

Xe tăng
Em vẫn bẻ tay gập điện gương lung tung cả lên, 5 năm rồi mà chả sao cả ạ! Ống xả thì mãi sau em mới bị kêu và đã thay loại ống mới rồi! Nói chung là xe chạy ổn, đến giờ em vẫn hài lòng với xe tầm như này ạ!

Vietkid

Xe điện
Ý em nói là sau khi gập gương bằng tay thì nên mở ra bằng tay, chứ không mở bằng nút điện. Em cũng cực hài lòng về Grandis.

nguoihanoi69

Xe hơi
Website
www.dongsondrum.com
cho em hỏi ống xả kêu lọc xọc thì thay ở đâu hả bác,hãng thì tầm bao tiền vậy, xe em đang bị lọc xoc mấy hôm nay

Vietkid

Xe điện
cho em hỏi ống xả kêu lọc xọc thì thay ở đâu hả bác,hãng thì tầm bao tiền vậy, xe em đang bị lọc xoc mấy hôm nay
Mitsu thì cũng không có nhiều nơi, hoặc Vinh Quang hoặc An Dân, nhưng em thấy dạo này nhiều người kêu Vinh Quang lắm.
Ống xả Grandis bị lỗi nhiều lắm, giá đâu khoảng 5.1 triệu 1 cái, em được thay miễn phí.

nguoihanoi69

Xe hơi
Website
www.dongsondrum.com
hơn 4 củ 1 cái thôi bác, xe em mua lại nên ko thuộc diện bảo hành, bác nào biết chỗ nào mổ bô chỉ em nhé, em cũng ko muốn thay mới vì xe cũng cũ rồi..tks tiết kiệm sữa cho F1

chauchau

OF vì cộng đồng
@vietkid: cụ chụp ảnh xoành xoạch thế mà còn hỏi cái vụ mở gương bằng tay... Gương điện thì đương nhiên bên trong có 1 cái mô tơ điện và cụm bánh răng, mình mở/đóng bằng tay thế là bắt mô tơ+bánh răng làm việc cưỡng bức, đương nhiên là không tốt. Giống như ống có AF mà cứ quay qua quay lại như khiểu MF - (em dự thế)

Grandis nhà em vẫn ổn, chỉ ghét 1 điểm duy nhất là cái màn hình Kenwood, và đi bảo dưỡng ở An dân xa quá. vậy thôi

Em xin sinh hoạt cả ở Mông và Grandis, mà mỗi nơi có chưa đầy chục xe, hay để em mối lái cho các cụ Grandis nhậu chung với hội Mông nhá. Trước em có đề xuất 1 lần rồi, gọi là hội xe Ế

Mazspeed

Xe container
Rạn *** nhà em 3 năm rồi chả có lỗi gì hết. Cách đây 5 tháng thì ống pô kêu lạch xạch, hỏi trong Vinh Quang báo giá 3,6mil. Nhưng em thấy dở hơi mới đi thay, có bị làm sao đâu! Tiếng lạch xạch ấy năm thì mười họa mới nghe thấy, thế thì quan tâm làm gì. Đấy là về chuyện lỗi xe. Còn nhược điểm thì có mấy cái thế này: không có lọc gió điều hòa nên lúc nào cũng phải mở gió trong, nếu mở gió ngoài thì tắc đường thoát nước ngay, nước trào vào trong cabin khai mù; head unit Kenwood quá lởm sau khoảng 3 tháng sử dụng thì kẹt đĩa liên tục nên đã phải thay bằng hàng Pioneer (đầu cũ bán được 4 củ rưỡi :D). Tóm lại là em hoàn toàn hài lòng về Rạn *** nhà mình. Mỗi tội, giờ nếu bán đi chắc chỉ được 30k US, tức là được 1 cái... Yaris mới, hê hê hê, có mà điên!

CXP

Xe buýt
Vụ gương em thấy gập tay gập điện linh tinh vẫn ok mà các cụ. Cụ chauchau cứ thiết kế đi, nếu có giao lưu là em tham gia ngay.

Chỉnh sửa cuối:

Vietkid

Xe điện
@vietkid: cụ chụp ảnh xoành xoạch thế mà còn hỏi cái vụ mở gương bằng tay... Gương điện thì đương nhiên bên trong có 1 cái mô tơ điện và cụm bánh răng, mình mở/đóng bằng tay thế là bắt mô tơ+bánh răng làm việc cưỡng bức, đương nhiên là không tốt. Giống như ống có AF mà cứ quay qua quay lại như khiểu MF - (em dự thế)

Grandis nhà em vẫn ổn, chỉ ghét 1 điểm duy nhất là cái màn hình Kenwood, và đi bảo dưỡng ở An dân xa quá. vậy thôi

Em xin sinh hoạt cả ở Mông và Grandis, mà mỗi nơi có chưa đầy chục xe, hay để em mối lái cho các cụ Grandis nhậu chung với hội Mông nhá. Trước em có đề xuất 1 lần rồi, gọi là hội xe Ế
Ke ke, thì em cũng nghĩ là không tốt, tại em làm hỏng 2 cái gương rồi, hê hê. Cụ tin được không, trong vòng 1 năm em thay 2 cái gương, may mà được bảo hiểm.
Cụ cho em tham gia hội xe Ế với, mà thế có khi thành hội Mông-Ít, hê hê hê.

Rạn *** nhà em 3 năm rồi chả có lỗi gì hết. Cách đây 5 tháng thì ống pô kêu lạch xạch, hỏi trong Vinh Quang báo giá 3,6mil. Nhưng em thấy dở hơi mới đi thay, có bị làm sao đâu! Tiếng lạch xạch ấy năm thì mười họa mới nghe thấy, thế thì quan tâm làm gì. Đấy là về chuyện lỗi xe. Còn nhược điểm thì có mấy cái thế này: không có lọc gió điều hòa nên lúc nào cũng phải mở gió trong, nếu mở gió ngoài thì tắc đường thoát nước ngay, nước trào vào trong cabin khai mù; head unit Kenwood quá lởm sau khoảng 3 tháng sử dụng thì kẹt đĩa liên tục nên đã phải thay bằng hàng Pioneer (đầu cũ bán được 4 củ rưỡi :D). Tóm lại là em hoàn toàn hài lòng về Rạn *** nhà mình. Mỗi tội, giờ nếu bán đi chắc chỉ được 30k US, tức là được 1 cái... Yaris mới, hê hê hê, có mà điên!
Về nguyên tắc ống xả bị rụng vách sẽ làm thể tích trong ống xả thay đổi, ảnh hưởng đến hiệu suất động cơ, em được bảo hành nên em thay mới, chứ không em cũng cắt ra hàn lại. Còn vụ màn hình em thấy vẫn ổn, cái đầu Kenwood của em vẫn chạy ngon, đĩa nào đút vào cũng vẫn OK.

badboy4112005

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi,rạn *** nhà em đời 2008 chạy được 38k km rồi ạ,máy móc thì không có gì chê, duy chỉ có cái là ngồi trong xe hơi ồn phải không ạ? Em thì nghĩ do vỏ nên cứ chạy chờ 50-55k km thay 4 quả michelin vào xem có cải thiện được không. Xe các cụ thì như thế nào ạ?
Thêm một vấn đề nữa mà em rất băn khoăn là không biết xe em bị gì mà động cơ ở vòng tua 1400-1500 rpm là nghe tiếng ù ù trong xe ạ.Ngay cả khi vào số D chạy hoặc đậu tại chổ ở số P cứ đạp ga đến cái mức đấy là nghe tiếng ù ù. Do xe em thường chạy trong phố (SG) tốc độ thấp, động cơ thường xuyên hoạt động ở tua máy đó nên ngồi trong xe ồn khó chịu lắm ạ.Nhất là khi đề pa sau khi chờ đèn đỏ lên vòng tua ấy nghe ồn tạo cảm giác xe nó yếu ạ.
Cám ơn các cụ!

Chỉnh sửa cuối:

Vietkid

Xe điện
Các cụ cho em hỏi,rạn *** nhà em đời 2008 chạy được 38k km rồi ạ,máy móc thì không có gì chê, duy chỉ có cái là ngồi trong xe hơi ồn phải không ạ? Em thì nghĩ do vỏ nên cứ chạy chờ 50-55k km thay 4 quả michelin vào xe có cải thiện được không. Xe các cụ thì như thế nào ạ?
Thêm một vấn đề nữa mà em rất băn khoăn là không biết xe em bị gì mà động cơ ở vòng tua 1400-1500 rpm là nghe tiếng ù ù trong xe ạ.Ngay cả khi vào số D chạy hoặc đậu tại chổ ở số P cứ đạp ga đến cái mức đấy là nghe tiếng ù ù. Do xe em thường chạy trong phố (SG) tốc độ thấp, động cơ thường xuyên hoạt động ở tua máy đó nên ngồi trong xe ồn khó chịu lắm ạ.Nhất là khi đề pa sau khi chờ đèn đỏ lên vòng tua ấy nghe ồn tạo cảm giác xe nó yếu ạ.
Cám ơn các cụ!
Xe nào cũng thế, cụ chạy một thời gian là thấy ồn, em mới chạy 1 năm mà đã thấy nó ồn rồi :((. Lốp mitchelin mềm thì êm hơn, nhưng chóng mòn hơn thì phải.
Tiếng ù ù thì em không thấy. Để lát em thử xem thế nào.

DHT06

Xe tăng
@ cụ Vietkid: Em là gập bẻ gương ở mọi tình huống luôn ạ!
@cụ Mazspeed: giá về pô xe của cụ chuẩn đó, em thay bên An dân giá đó và là bô mới loại thép trắng chứ không như thép đen theo dòng của xe.
Em này em đã thay 4 quả Mit. rồi, chạy có em hơn đó ạ. Nói chung các cụ bẩu ồn thì cũng chả biết đằng nào cả, đường sá của nhà ta thì nhà cháu thấy các loại xe đều ồn cả, tất nhiên là không so với những dòng cao cấp và siêu xe thực sự nhé!

badboy4112005

Xe đạp
Vâng cụ thử giúp em nhé.Đạp ga tua máy >1500 rpm thì nó nghe tiếng pô tiếng máy như bình thường,ít hơn khoản 1400 1500 thì cũng không có gì lạ,cứ ngay tua 1400 1500 cụ giữ ga luôn thì nghe rõ tiếng ù lắm ạ (nếu không thì do xe em nó bệnh gì rồi!:(().
Vừa rồi xe nhà em chạy đường trường tính lại thì thấy hao xăng quá chừng, toàn 12-13l/ 100km đường trường thôi.Lên hãng kiểm tra thì do lọc xăng dơ quá, thay lọc xăng hết hơn 2 củ. Sau đó nhà em đi 2 chuyến cần thơ và châu đốc thì thấy tiêu hao xăng giảm rõ rệt còn khoảng 9-10l/ 100km không hơn, với tình trạng xe chở 6-7 người,máy lạnh mở suốt,chạy đúng tốc độ 50 80,vượt khi cần thiết ạ (à đi về miền tây nên em có đi cao tốc HCM- Trung lương các cụ nhé chạy trung bình 100,vắng xe lên 120).

Chỉnh sửa cuối:

Mazspeed

Xe container
Về nguyên tắc ống xả bị rụng vách sẽ làm thể tích trong ống xả thay đổi, ảnh hưởng đến hiệu suất động cơ, em được bảo hành nên em thay mới, chứ không em cũng cắt ra hàn lại. Còn vụ màn hình em thấy vẫn ổn, cái đầu Kenwood của em vẫn chạy ngon, đĩa nào đút vào cũng vẫn OK.
Thế thì Grandis của bác đời sau 2007 rồi, Vinastar đã nâng cấp đầu Kenwood lên loại mới hơn nên mới không bị kẹt. Chứ đời 7037 do lỗi SX 100% bị hết.

Các cụ cho em hỏi,rạn *** nhà em đời 2008 chạy được 38k km rồi ạ,máy móc thì không có gì chê, duy chỉ có cái là ngồi trong xe hơi ồn phải không ạ? Em thì nghĩ do vỏ nên cứ chạy chờ 50-55k km thay 4 quả michelin vào xem có cải thiện được không. Xe các cụ thì như thế nào ạ?
Cám ơn các cụ!
Đúng là cách âm của Grandis chưa tương xứng với đẳng cấp xe. Riêng về chống ồn thì Innova lại hơn Grandis.

Vietkid

Xe điện
@ badboy4112005 : Em chạy nghe thử rồi, không có gì cả, có lẽ do xe cụ có vấn đề. Hay cụ thử xem lại quạt gió xem có làm sao không.
@ Mazspeed : xe em đời sau, đầu Kenwood 7032 có cả camera lùi, nó không bị bệnh kén đĩa như đời trước. Nhưng công nhận âm thanh của Grandis lởm thật, hôm nào tiện cụ cho em nghe thử hệ thống âm thanh của xe cụ nhá, em muốn thay loa nhưng ngại đi lại điện đóm lằng nhằng, dạo này lắm vụ cháy xe quá nên em cũng sợ.
@ chauchau : hội Grandis toàn ông sợ off, chính ra OFer đi Grandis đông phết đấy ạ, em đếm sơ sơ cũng được 10 cụ, nhưng mà hô hào toàn 2-3 cụ có mặt ( em cũng toàn trốn, hê hê ).
Nhưng mà cụ cứ hô hào đi, hội xe ế off một phát.

Mazspeed

Xe container
@ badboy4112005 : Em chạy nghe thử rồi, không có gì cả, có lẽ do xe cụ có vấn đề. Hay cụ thử xem lại quạt gió xem có làm sao không.
@ Mazspeed : xe em đời sau, đầu Kenwood 7032 có cả camera lùi, nó không bị bệnh kén đĩa như đời trước. Nhưng công nhận âm thanh của Grandis lởm thật, hôm nào tiện cụ cho em nghe thử hệ thống âm thanh của xe cụ nhá, em muốn thay loa nhưng ngại đi lại điện đóm lằng nhằng, dạo này lắm vụ cháy xe quá nên em cũng sợ.
@ chauchau : hội Grandis toàn ông sợ off, chính ra OFer đi Grandis đông phết đấy ạ, em đếm sơ sơ cũng được 10 cụ, nhưng mà hô hào toàn 2-3 cụ có mặt ( em cũng toàn trốn, hê hê ).
Nhưng mà cụ cứ hô hào đi, hội xe ế off một phát.
Âm thanh xe em thì cũng còi cọc thôi, chưa phải là gì hoành tráng cả. Grandis em đánh giá cao nhất cái... ắc quy :). 3 năm gần 4 vạn km mà vẫn tốt, chỉ phải bảo dưỡng đổ thêm nước mỗi 1 lần. Ắc quy nước GS. Chả bù cho con Picanto, ắc quy khô Hàn xẻng đi được đúng 1 năm 3 tháng thì tèo, ắc quy khô Rocket em dùng cho Mazda6 ngày xưa còn tệ hơn, 9 tháng. Tóm lại từ giờ chỉ có xài GS nước thôi, kệ các bác mua hàng khô.

Vietkid

Xe điện
Cái ắc quy của em thì ngon nhưng mà em đang ghét nó quá, xe em cứ bị sùi 2 cọc bình ắc quy, lau xong đi một thời gian lại bị, mặc dù khi em đổ nước ắc quy đã rất cẩn thận không cho nó rớt ra rồi.