[Funland] GS Lê Quân: Dùng học phí làm hàng rào cản học sinh lao vào đại học

uchirado

Xe hơi
Em mất 2 buổi tỉ tê khuyên F1 chọn BK hoặc NT, nó chả nói gì, cuối cùng chỉ nói: bố mẹ đủ tiền thì chi trước cho con học RMIT, học xong đi làm con lấy lương gửi lại dần. Còn ko có thì tùy bố bảo còn học trường nào thì con học, nhưng chán chả muốn học
Thế là em khỏi phải đổi xe luôn, nhưng quả thật giờ em mới thấy nó chọn đúng, nó đã chuyển từ 1 thằng cù lần không biết giao tiếp thành 1 thằng khác, dám làm những điều em cũng ko dám như đứng hát cùng club của nó giữa sân Royal City dù nó hát chán hơn em. Nếu học các trường công nhà mình thì đương nhiên ko thể lột xác nhanh như vậy, em học mãi rồi em biết ;))
Năm nay RMIT lấy 10.000 xuất mà có 14.000 đơn nên các cháu muốn vào cũng khó hơn.

Uchihakula

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhồi mấy cái tiền nhà rồi tư nhân rồi 322 tùm lum thì chắc là hỏi không trong sáng rồi.

Cụ cứ search tên nick em là ra nơi em từng ở DK. Cụ thể em ở gần ga Amagerbro.
Hiện tại em đã đi làm, đã về VN làm sau hơn 2 năm làm ở DK. Em đóng thuế mòn cả đít ở DK rồi mới phát biểu chứ em không đi du lịch bằng google để phát biểu.

Em chả phải bỏ xu nào đi học cả, mà chính phủ VN cũng không cho em xu nào cả. Em được học bổng Danish State, cụ thích thì search thử.
Không biết cụ có hứng thú và thời gian viết một chủ đề riêng so sánh nền giáo dục Việt Nam với nền giáo dục Đan Mạch theo góc nhìn và kinh nghiệm của cụ được không? Tôi rất hi vọng được hiểu thêm về các nền giáo dục trên thế giới.

hatrang1234

Xe buýt
Một trong những nguyên nhân họ làm được là ngân sách chi trên đầu sinh viên nhiều hơn VN nhiều lần. Không biết mợ có đồng ý với đề xuất tăng ngân sách chi cho đại học ko?
Việc có đề xuất tăng ngân sách nhà nước đầu tư cho bậc ĐH hay không phụ thuộc quá nhiều yếu tố mà em không có dữ liệu để so sánh. Do vậy: Em chỉ lựa chọn so sánh Philipines là nền kinh tế có GDP đầu người và dân số tương đương Việt Nam, chương trình đào tạo tương đương. Tuy nhiên học phí phải trả thấp hơn cho việc học ở một trường ĐH có thứ hạng cao hơn.

Vấn đề đặt ra ở là làm thế nào để sinh viên được học ở Trường ĐH Việt Nam có thứ hạng tương đương họ, chương trình tương đương họ, học phí cũng chỉ phải trả tương đương họ.

Amager

Xe tải
Việc có đề xuất tăng ngân sách nhà nước đầu tư cho bậc ĐH hay không phụ thuộc quá nhiều yếu tố mà em không có dữ liệu để so sánh. Do vậy: Em chỉ lựa chọn so sánh Philipines là nền kinh tế có GDP đầu người và dân số tương đương Việt Nam, chương trình đào tạo tương đương. Tuy nhiên học phí phải trả thấp hơn cho việc học ở một trường ĐH có thứ hạng cao hơn.

Vấn đề đặt ra ở là làm thế nào để sinh viên được học ở Trường ĐH Việt Nam có thứ hạng tương đương họ, chương trình tương đương họ, học phí cũng chỉ phải trả tương đương họ.
Nguyên ngân sâu xa thì cụ gạt đi, còn cái cụ muốn nhìn thấy thì cụ mới cho là đúng.
Nói như cụ thì khác gì 1 thằng Mỹ nó kêu Sao sinh viên Đan Mạch nó học những trường ranking giống Mỹ mà chúng nó không phải trả tiền học phí, lại còn được sinh hoạt phí, trong khi tôi phải nộp tiền học phí mấy chục nghìn đô la =)) Ví dụ đó hoàn hảo cho tất cả những tiêu chí cụ đặt ra.

Vấn đề đặt ra là nhà nước phải tài trợ nhiều tiền hơn là vấn đề quan trọng nhất. Anw em thấy có vẻ trình độ tranh luận không tiên tiến nên em xin dừng lại ;))

Không biết cụ có hứng thú và thời gian viết một chủ đề riêng so sánh nền giáo dục Việt Nam với nền giáo dục Đan Mạch theo góc nhìn và kinh nghiệm của cụ được không? Tôi rất hi vọng được hiểu thêm về các nền giáo dục trên thế giới.
Em cũng chỉ là thoáng qua 1 bằng thạc sĩ 2 năm nên không thể đánh giá được cả hệ thống giáo dục được cụ ạ.

30A59x.yz

Xe tải
Hãy nhìn thẳng vào chất lượng các giảng viên hiện tại xem có xứng đáng với tiền học phí của sv ko? Sau đó mới xét tới tăng học phí.

Hai_75

Xe điện
Cá nhân em thấy cứ chốt chặt chất lượng đầu vào, đầu ra. Như trường y ấy. Ra trường là có việc làm. Sao phải tăng học phí khi người dân còn nghèo.