GỬI các bác đam mê fiat bản vễ chốt cửa

fiatcoi

Xe tăng
xe fiat của chúng ta hoạt đông đến nay cũng đã 9-10 năm rồi hầu hết cửa xe nào đóng mở đều kêu lạch cạch rất khó chịu , tôi tặng các cụ bản vễ chốt cửa các cụ có thể mang đi thuê tiện xong về lắp lấy ,thế là đóng mở cửa êm dịu ngay

tuansn

Xe tải
Website
pmu2.com.vn
Cảm ơn cụ, đúng là kỹ sư cơ khí có khác, đầy đủ chi tiết cần thiết để chế tạo quá, đề nhị cụ có am hiểu hơn anh em về cửa chia sẻ mọi vấn đề về cửa đi ạ. Như việc sửa chữa, bảo dưỡng chuột cửa, cơ cấu truyền lực em thấy có vấn đề, mỗi cái sợ thép nhỏ, uốn hình chữ S nghe không ổn lắm. Nhà em, 4 cửa nhưng chi hoạt động (remote control) đựoc có 1 cửa lái là dùng được, còn đâu là điều kiển cơm hết ạ, kính điện thì phải cơm + điện (do đường ray có vẻ cong vênh). Ngoài ra, mở cửa = chìa thì được có một cửa phụ (mỗi lần mở phải dùng 2 tay, nghiến răng, chỉ sợ gãy chìa xanh thì chết ạ). Tha thiết cụ chụp hình miêu tả cụ thể post cho nhà cháu tìm hiểu và sửa. Nếu cần cụ cứ thảo bản mộc bằng bút, em dùng AUTOCAD vẽ lại để tiện cho công tác quảng bá, lưu truyền muôn đời ạ.

F.I.A.T

Xe điện
Ý của cụ Fiat còi là cái chốt cửa nằm ở phía thân xe, nó là nguyên nhân gây ra tiếng kêu tạch tạch theo nhịp khi mở và đóng cửa, chứ ko phải nguyên nhân kẹt cửa như của cụ tuansn
Cái chốt cửa như cụ fiatcoi đo và vẽ thì rất đơn giản chỉ là chi tiết có vài kích thước cơ bản thôi nhưng vấn đề ở chỗ liệu có thể đi đặt chỗ nào tiện cho mình 1 vài cái chốt với kích thước chỉ to hơn đầu đũa này ko thôi, em chưa kể đến chất liệu làm nó, nếu là thép đen thường thì dễ bị hoen rỉ, nếu dùng thép inox thì e là khó khả thi.
Theo em chỉ có 2 cách:
1. Sử lý đệm thêm miếng tôn mỏng vào, em dã sử lý cho 2 cánh của xe em, êm re, đơn giản
2. Đặt mua trên tao bao ấy, về đến VN chắc cũng chỉ 2-3 chục khìn

Như việc sửa chữa, bảo dưỡng chuột cửa, cơ cấu truyền lực em thấy có vấn đề, mỗi cái sợ thép nhỏ, uốn hình chữ S nghe không ổn lắm. Nhà em, 4 cửa nhưng chi hoạt động (remote control) đựoc có 1 cửa lái là dùng được, còn đâu là điều kiển cơm hết ạ, kính điện thì phải cơm + điện (do đường ray có vẻ cong vênh). Ngoài ra, mở cửa = chìa thì được có một cửa phụ (mỗi lần mở phải dùng 2 tay, nghiến răng, chỉ sợ gãy chìa xanh thì chết ạ).
Bác đã vệ sinh lại bộ khóa cửa lần nào chưa ạ? Xe em có lần cửa sau bên phụ không đóng/ mở = điện được, phải dùng tay. Em ra thợ điện tháo bung hộp truyền động khóa cửa ra hết, lấy dầu hỏa và bàn chải đánh răng vệ sinh sạch sẽ, tra mỡ vào các bánh răng và các trục định vị. Riêng mô-tơ thợ cũng đục ra, lấy giấy ráp mịn đánh lại cổ góp với chổi than. Lắp vào ok đến giờ luôn.

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Muốn cửa ngon lành êm ái các bác phải bôi mỡ vào cái chỗ nó trượt kính ở bên trong cửa nữa. Chỗ cái thanh dẫn ạ!

fiatalbea

Xe buýt
Website
haname.vn
Em là cứ MKN, Fiat nổi tiếng kêu to, cửa mở kêu tạch tạch nên cứ để nguyên bản thế. Ít xiên nên chấp nhận được, hehe.

F.I.A.T

Xe điện
Cửa ,mà kêu cọt kẹt là do cái này này, bửn thế này ko kêu mới lạ

Còn kêu tạch tạch là do cái này, các cụ có thể nhìn rõ vết mòn

Các cụ cứ thế mà tẩn, êm ngay

tuansn

Xe tải
Website
pmu2.com.vn
Bác đã vệ sinh lại bộ khóa cửa lần nào chưa ạ? Xe em có lần cửa sau bên phụ không đóng/ mở = điện được, phải dùng tay. Em ra thợ điện tháo bung hộp truyền động khóa cửa ra hết, lấy dầu hỏa và bàn chải đánh răng vệ sinh sạch sẽ, tra mỡ vào các bánh răng và các trục định vị. Riêng mô-tơ thợ cũng đục ra, lấy giấy ráp mịn đánh lại cổ góp với chổi than. Lắp vào ok đến giờ luôn.
Em tự mở ra vài lần rồi, nhưng chưa can thiệp (mở) trong hộp truyền động cụ ạ, chỉ là chỗ thanh truyền lực vào hộp đó thôi nên chưa giải quyết được. Ngay cả khi mang ra gara mất lít rưỡi họ cũng chưa làm được như cụ nói. Nếu làm được như cụ thì tuyệt vời quá, mà cụ làm ở thợ điện nào vậy? giới thiệu cho em làm với, chứ các gara em em thấy không ổn đâu, cũng chỉ mở ra ngó ngó, xịt PR7..... thử vài cái rồi lấy tiền, em nghĩ không triệt để được ạ. Riêng vụ cái chốt gây ra tiếng kêu như bản vẽ đã đề cập, cụ nào cần tiện có vẫn liệu sẵn, có thể nhờ em ạ, hàng xóm nhà em làm bên cơ khí, em nhờ họ tiện chắc chẵn không có vấn đề gì đâu ạ.

fiatcoi

Xe tăng
về cái chốt cửa các bác có thể tiện bằng thép không rỉ hoạc thép thường CT3 cũng không việc gì còn khích thước chốt đoạn ø 10,45 là tôi đã + độ mòn của chốt rồi ,còn lúc lắp chốt , ở cái thanh gằng có cái lỗ để chốt chui qua nó bị ô van các cụ dùng dao cát toa hoặc dũa công nghệ sửa cho đỡ ô van , rồi thử chốt qua là ok .
Còn cánh cửa cụ tuansn cụ có thể xuống bác hậu bác làm gúp cụ , bây giờ chụp hình tôi lại tháo hết cửa ở xe ra ngại lắm

Chỉnh sửa cuối:

MQC

Xe buýt
Thanks các cụ, đúng cái em cần :)

Em tự mở ra vài lần rồi, nhưng chưa can thiệp (mở) trong hộp truyền động cụ ạ, chỉ là chỗ thanh truyền lực vào hộp đó thôi nên chưa giải quyết được. Ngay cả khi mang ra gara mất lít rưỡi họ cũng chưa làm được như cụ nói. Nếu làm được như cụ thì tuyệt vời quá, mà cụ làm ở thợ điện nào vậy? giới thiệu cho em làm với, chứ các gara em em thấy không ổn đâu, cũng chỉ mở ra ngó ngó, xịt PR7..... thử vài cái rồi lấy tiền, em nghĩ không triệt để được ạ.
Em ở tận Quảng Bình bác ạ! Em thấy thợ tháo cái hộp trăng trắng này ra cũng đơn giản, kể cả đục cái mô-tơ ra để vệ sinh cổ góp với chổi than. Tuy nhiên ở bộ phận truyền động trung gian từ mô-tơ ra các bánh răng khác em thấy cấu tạo khá phức tạp và rất khó lắp, phải để ý và nhớ kỹ chi tiết lúc tháo để lúc lắp mới đúng chiều đóng/ mở cái lẫy được. Em không biết cái bộ phận mà em nói khó này giữa các xe có giống nhau không, nhưng em thấy ông thợ phụ làm mọi thứ có vẻ rất thành thạo, đến khi lắp cái chi tiết này tưởng đã đúng vì rất khớp rồi nhưng mà mấy lần chẳng đóng/ mở được. Trong khi đó ông thợ chính không trực tiếp tháo mà ông lắp vào một phát là được ngay. Cũng có thể là ông này giỏi hoặc là giữa các xe cấu tạo bộ phận này giống nhau và ông đã từng làm. Em làm ở ông chuyên về điện ô-tô chứ không phải ở ga-ra, thời gian vệ sinh chùi rửa, tra mỡ, tháo lắp khoảng 30phút, chi phí 70k, em thấy làm cẩn thận và ok quá nên đưa luôn 100k.

tuansn

Xe tải
Website
pmu2.com.vn
Cảm ơn cụ, hôm thứ 7 vừa rồi em mang đến GARA Tuấn FIAT cầu đôi: Yêu cầu về việc bảo dưỡng 4 khóa cửa, motơ hệ thông 2 cửa kính (lái +phụ) xe em đời 2002, ED nên trước là cơ - chủ cũ họ chế 2 cửa trước là điện. Kết quả:
- Theo chỉ dẫn của cụ tháo 4 ổ khóa ( to bằng nắm tay đó) ngâm dầu hỏa, dùng chổi lau chùi sạch sẽ lắm ạ (em chụp hình rồi mà chưa biết post lên) sau đó tra dầu bôi trơn cẩn thận lắp vào. Vấn đề là nguyên bản đều là cơm hết, 4 chuột là chủ trước chế vào, nên vị trí cũng không chuẩn lắm, thợ phải định vị lại vị trí chuột, khoan khoáy, lắp lại. Kết quả chỉ được 2 cửa trước, 2 cửa sau thợ cũng bó tay ạ do lực từ chuột không thể chuyền vào cơ cấu khóa cửa được. Theo em mặc du kết quả không như mong muốn, nhưng vệ sinh sạch sẽ thấy cũng yên tâm.
- Riêng mô tơ điện di chuyển kính, bản thân thợ cũng không dám làm vì đoán là không làm được ạ.
Tổng chi phí mất 3.5 lít, chắc còn phải mở ra lắp vào lần nữa mới được.

Chỉnh sửa cuối:

jupitercocs

Xe buýt
xe fiat của chúng ta hoạt đông đến nay cũng đã 9-10 năm rồi hầu hết cửa xe nào đóng mở đều kêu lạch cạch rất khó chịu , tôi tặng các cụ bản vễ chốt cửa các cụ có thể mang đi thuê tiện xong về lắp lấy ,thế là đóng mở cửa êm dịu ngay
cụ nhớ tiện cho 1 cái đấy nhá ,cám ơn cụ zzất nhiều !

fiatcoi

Xe tăng
Mời cụ Jupcoc,và các cụ gọi điện cho cụ thăng , thu phí lưu hành 20tr năm có lẽ fiat của ae mình để làm chồng gà đến nơi rồi .

Hôm qua, lão Thăng đối thoại trực tuyến Lão nói: "Với xe ô tô, mức thu là 20 triệu đồng/năm cho ô tô có dung tích xi lanh dưới 2.000 cm3, như vậy một tháng chưa đến 2 triệu đồng và chúng tôi cho rằng phù hợp với người sử dụng loại phương tiện này. Với xe từ 2000 đến 3000 phân khối, mức thu là 30 triệu đồng và trên đó thì mức phí lại cao hơn. Chúng tôi dự kiến có phân chia thành các mức phí như vậy cho phù hợp với từng đối tượng". Ối trời... đồng lương của Mụ cả nhà em khoảng 3 tr (bán hàng khô tại nhà) mỗi tháng nộp phí 2 cái xe máy với 1 cái ô tô rách của chồng nữa là ... đi toi!!! Lộn tiết lắm rùi! Lão đã cho số ĐT: "Bạn có thể gọi điện thoại trực tiếp cho tôi hoặc văn phòng Bộ. Số điện thoại của tôi là 091 321 0367. Các bạn có thể gọi trực tiếp, nếu không gọi được khi tôi bận họp, có thể nhắn tin. Tôi sẽ trả lời". Các bác hãy alo hoặc nhắn tin ngay, chứ nói trong diễn đàn nay mỏi lời lắm!

Chỉnh sửa cuối:

tuansn

Xe tải
Website
pmu2.com.vn
Cụ fiatcoi tức chó # làm gì ? văn hòa doanh nghiệp toàn quyền nó quen rồi, lên làm quản lý cái gì cũng động trạm lung tung bèng đấy mà nó không làm ngay được đâu còn trình QH, có quết gì đi nữa thì vẫn pải có Nghị ĐỊnh CP, thông tư hướng dẫn của Bộ TC mới áp dụng được cơ mà, ngay cái việc cứ ngoắng lên, nào là đổi giờ làm việc, nào là ngành giao thông đi xe buýt .... cấm chơi gold .... có ai thực hiện đâu. Cũng chỉ dưng lại ở 2 từ hô "khẩu hiệu" ... Cụ muốn mua súng đạn hoa cải thì liên hẹ cụ JUPITERCOS ở HP, Kíp mìn thì ở Hải Dương, thuốc nổ thì lên Thái Nguyên ạ. Em làm trong ngành GT thấy xấu hổ khi có người đứng đầu ngành như thế. Mà sao hôm trước cụ lại đi công tác à, em đón cụ COS, cụ ấy gọi thì cụ lại đi công tác, hôm đó làm chai voKA vvới cụ COS say quá ....

fiatcoi

Xe tăng
Ơ thế cụ cùng cơ quan với cụ # à thế ae trong ngành có phản ứng nhiều không cụ. Nếu cụ # mà làm thật thì ngay quá , hôm cụ COS gọi có cụ ở đó cùng mà tôi bận không qua được .