Gương chỉnh điện bị sai nút điều chỉnh

ThangTocBac

Xe tăng
Chào các cụ.

Em là newbie không hiểu gì về xe cộ lắm, có việc này em nhờ các cụ tư vấn cho em với:
Em mới cưới được vợ 2 là Ford Laser đời 2000, em nó vì tuổi đã cao nên cũng vậy vậy thôi (hay nhức đầu sổ mũi). Hôm vừa rồi em có sắm được cái gương mới bên phụ, loay hoay lắp vào thì OK nhưng bị sai các nút điều chỉnh; Bây giờ nếu em muốn chỉnh lên xuống thì phải bấm nút sang ngang, ngược lại muốn chỉnh sang ngang thì phải bấm nút lên xuống. Dây cắm của gương mới còn đủ connector cho nên em chỉ việc cắm vào thôi, không phải đấu nối gì nên chắc không sai được.
Cái dây nối ra củ gương chỉ có ba dây (xanh, đen, nâu) chắc là đổi vị trí 3 dây này là xong nhưng em không muốn cắt nó ra vì nó còn din mà.
Nhờ các cụ tư vấn cho em xem cách nào tiện nhất để sửa cái vụ này nhé, hay có chỗ nào ngon bổ rẻ mà làm cái vụ này được thì các cụ tư vấn cho em nhé.
Em (b) các cụ nhé.

Subaru08

Xe tải
BÁc mua gương chính hãng hay là ở chợ trời, vì nếu đúng theo xe thì không thể chình sai được. Bác chỉ có cách là lấy cái mũi nào nhọn và nhỏ, sau đó ấn vào cái khe cắm và rút nó ra và đổi dây thôi, thì gương sẽ hoạt động đúng.

DÂy màu Nâu cho chức năng lên xuống.

Dậy màu Nâu vàng cho chức năng qua trái và qua phải

Dây màu XAnh Đen cho chức năng lên xuống bên trái và bên phài.

Chỉnh sửa cuối:

lexus_bk

Xe điện
đơn giản thôi cụ, việc cụ cần làm là nhảy dây, nghĩa là chuyển 2 chân của giắc cho nhau...
Việc đầu tiên là bác xác định dây chung, ( dây này sau này giữ nguyên và bác nhảy dây 2 dây kia cho nhau )
Bác dùng 1 bóng đèn 12V ( đèn xe xi nhan xe máy chẳng hạn, hàn hoặc buộc vào đó 2 cái dây ) -> nhìn như thợ sửa xe rồi nhá :6: -> cái này gọi là đèn thử
sau đó bác đấu 1 đầu của đèn vào 1 dây bất kỳ rồi thử đầu còn lại với 2 dây kia
Dây chung là dây mà khi bác nối 1 đầu bóng đèn vào đó, 1 đầu còn lại nối với 1 trong 2 giây sẽ sáng nếu bác ấn công tắc chỉnh gương ... :21:
Ngon rồi thì bác nhảy dây đi nhé! (b)

ThangTocBac

Xe tăng
BÁc mua gương chính hãng hay là ở chợ trời, vì nếu đúng theo xe thì không thể chình sai được. Bác chỉ có cách là lấy cái mũi nào nhọn và nhỏ, sau đó ấn vào cái khe cắm và rút nó ra và đổi dây thôi, thì gương sẽ hoạt động đúng.

DÂy màu Nâu cho chức năng lên xuống.

Dậy màu Nâu vàng cho chức năng qua trái và qua phải

Dây màu XAnh Đen cho chức năng lên xuống bên trái và bên phài.
Trước hết là cảm ơn các cụ đã hướng dẫn rất tỷ mỉ, chính vì nó dùng chung chỉ có 3 dây cho 4 chức năng nên em mới đang phải nghiên cứu.

Như này em có thể kết luận là:
- Dây đen là dây chung.
- Dây nâu là lên xuống.
- Dây xanh là cho trái phải.

Đúng không cụ.
Vậy giải pháp là đổi chỗ hai dây nâu và xanh là OK.

Vì cái gương cũ cũng bị như thế này nên em đoán là bị mấy bác thợ trước đây khi lắp ĐKTX gì đó đã làm sai mất (sai ở xe chứ ko phải sai ở gương) nên em định sửa ở ngay dưới cái hộp đấu nối dưới mấy cái nút điều khiển chắc là dễ làm nhất có phải không các cụ.

Em mời các cụ vodka nhé.

Kết quả thế nào em sẽ báo các các cụ sớm (chắc phải mai, bây giờ trời đang mưa quá :21:).

Chỉnh sửa cuối:

Subaru08

Xe tải
nó có 3 dây vì dây màu Nâu cho chức năng lên xuống và dây này nối cho 2 gương.

Còn 2 dây còn lại là nâu vàng, và Xanh đen cho 2 chức năng còn lại.

Dây màu Hồng Đen là dây nguồn chính 12 volt

lexus_bk

Xe điện
nó có 3 dây vì dây màu Nâu cho chức năng lên xuống và dây này nối cho 2 gương.

Còn 2 dây còn lại là nâu vàng, và Xanh đen cho 2 chức năng còn lại.

Dây màu Hồng Đen là dây nguồn chính 12 volt
có nhầm không cụ ơi? cả 3 dây đều quan trọng và liên quan nhau đâu phải phân chia nhiệm vụ như thế?...
đây là ví dụ sơ đồ VIOS:

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Bác thay đổi thói quen đi là xong, con xe của em bấm nút xuống thì kính lại chạy lên cơ, chỉ bị một bên thôi

ThangTocBac

Xe tăng
Hi các bác

Theo em hiểu thì hệ thống điều khiển gương trái phải và lên xuống bằng hai cặp dây khác nhau (ở đây dùng một dây chung cho nên chỉ có 3 dây).
Để điều chỉnh gương theo chiều khác nhau (trên cùng một phương: lên hay xuống hoặc trái sang phải) thì chỉ cần đảo cực nguồn cho mô tơ thôi.
Vậy dây chung không cần đổi, chỉ cần đổi dây nguồn (để điều chỉnh phương thôi).

Đổi ở dây gương thì dễ rồi vì em đã mò ra cách để rút chân dây ở connector rồi, chỉ cần mở lại cái ốp cửa là đổi được thôi tuy nhiên em vẫn đang định nghiên cứu đổi ở hộp đấu nối dưới panel điều khiển trên cánh cửa bên lái ấy. Có thể khó hơn nhưng em muốn nghiên cứu mà :)

Có gì chưa chuẩn các bác ý kiến thêm nhé.

PS. Em vừa nghiên cứu sơ đồ Vios của bác Lexus_bk đưa lên, đúng như thế đấy các bác ợ.

Chỉnh sửa cuối:

lexus_bk

Xe điện
Hi các bác

Theo em hiểu thì hệ thống điều khiển gương trái phải và lên xuống bằng hai cặp dây khác nhau (ở đây dùng một dây chung cho nên chỉ có 3 dây).
Để điều chỉnh gương theo chiều khác nhau (trên cùng một phương: lên hay xuống hoặc trái sang phải) thì chỉ cần đảo cực nguồn cho mô tơ thôi.
Vậy dây chung không cần đổi, chỉ cần đổi dây nguồn (để điều chỉnh phương thôi).

Đổi ở dây gương thì dễ rồi vì em đã mò ra cách để rút chân dây ở connector rồi, chỉ cần mở lại cái ốp cửa là đổi được thôi tuy nhiên em vẫn đang định nghiên cứu đổi ở hộp đấu nối dưới panel điều khiển trên cánh cửa bên lái ấy. Có thể khó hơn nhưng em muốn nghiên cứu mà :)

Có gì chưa chuẩn các bác ý kiến thêm nhé.
Chả có gì khó cả?! bác nhìn sơ đồ rồi còn gì. em không có sơ đồ Laser nhưng nó củng tương tự nhau, nếu xe bác là VIOS bác chỉ cần đôi chân số 2 và số 3 của giắc R4 là được( nếu muốn đổi tại cụm công tắc), hoặc nếu muốn đổi tại gương thì đổi chân 1 và 5 của giắc R12 ( Bên phụ là RH - Right-Hand, bên lái là LH - Left-Hand)
Giắc R4 là giắc tại cụm công tắc, giắc R12 là giắc tại gương
Ngoài ra bác củng có thể đổi chân 3,4 của giắc IF2 củng ok. Giắc IF2 là giắc kết nối, theo em bác nên đổi tại giắc này...

ThangTocBac

Xe tăng
Chả có gì khó cả?! bác nhìn sơ đồ rồi còn gì. em không có sơ đồ Laser nhưng nó củng tương tự nhau, nếu xe bác là VIOS bác chỉ cần đôi chân số 2 và số 3 của giắc R4 là được( nếu muốn đổi tại cụm công tắc), hoặc nếu muốn đổi tại gương thì đổi chân 1 và 5 của giắc R12 ( Bên phụ là RH - Right-Hand, bên lái là LH - Left-Hand)
Giắc R4 là giắc tại cụm công tắc, giắc R12 là giắc tại gương
Ngoài ra bác củng có thể đổi chân 3,4 của giắc IF2 củng ok. Giắc IF2 là giắc kết nối, theo em bác nên đổi tại giắc này...
Thanks bác nhiều, mai em sẽ thử xem thế nào, bí quá thì đổi ở cái jack của gương cũng được. Mời bác (b) nhé.

ThangTocBac

Xe tăng
Báo cáo các cụ

Đúng như dự kiến, em chỉ cần đổi chỗ 2 cái dây nâu và xanh ở giắc gương thôi là OK, bây giờ gương chạy hơi bị chuẩn, lên là lên xuống là xuống chứ ko có cái trò ngược đời như hôm qua nữa đâu.

Em cũng đã thử mở cái hộp đấu dây dưới panel điều khiển bên cánh lái nhưng cái connector này nó hơi phức tạp, dây màu lại không giống với màu ở dây gương, thế là thôi, chuyển qua đổi dây gương cho nó nhanh. 15 phút xong béng, bây giờ chạy ngon choét :)

Cụ nào cần thay gương bây giờ cứ ới em nhé, ko cần công chỉ cần ... bia thui hichic :21::21::21:

Cảm ơn cụ Lexus_bk, cụ Subaru08 nhiều nhé (b)(b)(b)

VCSC

Xe đạp
Xe em con vios cỏ hôm tháo táp pi ra đấu loa tép tuột mấy cái dây gương dấu lại lệch bấm xuống thành lên nghĩ chắc nhầm đầu đảo lại đầu dây thế là tạch .. thôi xong con ong mất nguồn điện cả 2 gương luôn. Gương xe em gương điện đọ thêm ko tìm thấy cầu chì theo xe, check các cầu chì xem thợ có lấy nguồn ăn theo cầu chì khác ko nhưng chẳng thấy cái nào đứt cả. Thông thường thợ lấy nguồn gương độ điện nguồn nào các cụ nhỉ.

Sozy em đào mộ lên, chung vấn đề em post lại cho đỡ tốn tài nguyên

TPM

Xe hơi
Cụ nào cho em hỏi với. V2 em buổi sáng gương hậu chỉnh điện mà dạo này bị bênh ấn lúc đóng đc lúc ko đóng đc em bị hoang mang Style ạ