Hà Giang: Nơi địa đầu tổ quốc, xa mà gần

Grandtouring

Xe điện
Được nghỉ mấy ngày lễ 30-4, 1-5, mấy anh em cơ quan lên lịch hành xác về miền đất địa đầu Tổ quốc, Lũng Cú - Hà Giang. Đoàn đi 24 người cả người già và trẻ em.
Hành trình dự kiến: 21h00 tối 29-4 ra Bến xe Mĩ Đình lê xe giường nằm, sau một đêm ngủ sẽ đến HG lúc 5h sáng. Nhưng thật không may, xe giường nằm không có, chỉ có xe ngồi thường nhưng cũng đã đầy khách. Nhà xe cứ cố nhồi hành lý của bọn em lên, nhưng đoàn nhà em không lên xe mà lôi lại hết hành lý ra. Trong đoàn em có một bác làm bên an ninh quen biết nhiều nên làm um lên, điều ngay mấy đệ tử đến ách cái xe kia không cho đi, bắt nhà xe phải gọi xe giường nằm đến như hợp đồng, chỉ khi nào xe khác đến thì cái xe đầy khách kia mới được ra khỏi bến. Cái bọn nhà xe khaihuyen.vn không dám ra khỏi bến, gọi điện khắp nơi để điều xe. Bực quá đi mất. Đến 22h30 vẫn chưa có xe, bác kia lại phải gọi xe khác cho đoàn, và cho đệ tử ra bảo xe khaihuyen được đi vì thương khách đang phải ngồi chờ trong xe.
Đến tận 23h bọn em mới có xe đến đón, một con Hyundai 30 chỗ.
Oải vô cùng, nhưng đã trót ghi tên chương trình là hành xác rồi nên cố chịu.

Đến 7h sáng 30-4 thì đoàn đến Bến xe Hà Giang: mệt mỏi, bơ phờ:

Lên đến đây thì phải thuê xe khác mới chạy được lên Lũng Cú: Bọn em thuê 1 con Ford Transit và mượn được 1 chú bò tót Pajero (đã có kế hoạch trước)

Xe đến đón rồi đây

[/IMG]

Trước chuyến đi khó khăn sắp tới, phải ăn sáng cái đã. Bọn em được lái xe đưa đến quán Vịt Làng ăn bún.

Mệt mà vẫn cứ muốn làm duyên

Trong nhà hàng vẫn chưa có khách:

Bên ngoài, ban chỉ huy đang bàn thảo bên sơ đồ chiến dịch. iPad cũng có ích phết nhẩy. Bác tài trẻ áo trắng bên phải sẽ đưa đoàn đi về trên con đường bão táp 500 km. Chỉ khi về rồi mới thấy độ khủng của con đường mình đã đi.

Vạch tuyến nào, vòng vèo uốn lượn, báo hiệu một chặng đường gian khổ.

Thôi nên chén vịt cái đã, mọi thứ để sau tính. Oh thế mới chỉ có một mâm thôi à?????????????

Chỉnh sửa cuối:

Grandtouring

Xe điện
Chén xong thì hành quân thôi. May quá bọn em được tăng cường thêm lực lượng cho chiến dịch. Chiến mã Pajero đã đến. Xe biển xanh là của Sở Xây dựng Hà Giang. Rất vui là bác Phó GĐ Sở đến giao lưu và đi luôn cùng đoàn. Sau này mới biết bác ấy không mang theo quần áo dự phòng, mặc nguyên bộ đến hết cả hành trình.

Em ngồi Pajero đi trước mở đường.... Cứ mải miết đi, ban đầu đường còn đi còn dễ, càng về sau càng nguy hiểm, một bên núi cao, một bên vực thẳm, mặt đường xấu, uốn lượn, đèo dốc liên tục, căng thẳng vô cùng.

Nghỉ tí đã chờ xe sau:

Evolution

Xe điện
Em cũng vừa đi về. cụ cho em ké tí ảnh nhé :D

buffalo car

Xe điện
Khởi đầu nan đã không may mắn rồi! thật đáng tiếc cho đoàn của cụ. Hy vọng chuyến đi sẽ suôn sẻ và vui vẻ!
Em lót dép ngóng hành trình của cụ đây!
Tiếp sức bằng Vodka (b)

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Đợt nghỉ nhiều OFer đi Hà Giang nhỉ. Chuyến đi của bác hơi lạ vì đi bằng xe thuê.

giaophuong

Xe điện
Cho trẻ con đi xe khách vào dịp này thì bằng đày đọa chúng nó.BTC no pờ rồ quá.

Grandtouring

Xe điện
Em cũng vừa đi về. cụ cho em ké tí ảnh nhé :D
Thoải mái đi cụ.

Đợt nghỉ nhiều OFer đi Hà Giang nhỉ. Chuyến đi của bác hơi lạ vì đi bằng xe thuê.
Năm ngoái một anh ở phòng mình cũng đã tự đi xe lên nhưng phải bỏ dở vì quá ngán. Lên trên này nói chuyện với tài xế mới biết nhiều xe HN lên đến HG phải thuê tài HG (500k/ngày, bao ăn ở). Nếu có đi mới biết, lần đầu không thể tự lái lên Lũng Cú được cụ ợ.

Cho trẻ con đi xe khách vào dịp này thì bằng đày đọa chúng nó.BTC no pờ rồ quá.
Quả này thì em công nhận. Cho ông bà già và trẻ nhỏ đi là quá mạo hiểm, nhưng sức chịu đựng tốt nhất trong chuyến hành quân lại là hai người già nhất và lũ trẻ :-| , hầu hết không bị say xe. Còn lại thanh niên, nam nữ... say lử đử dọc đường gần hết.

... tiếp..............

tranh thủ dừng chân ngắm trời đất HG cho đỡ căng thẳng..

Đây là chú tài cứng cựa của bác PGĐ Sở Xây dựng HG. Chú tài bẩu là đây là lần đầu tiên em đi xa đến vậy....

Xe sau đã đến

Tự nhiên thấy cái biển lạ quá, chả biết chỉ cái giề

Do đêm trước ngồi xe, ngủ ngáy chập chờn, nên đến đoạn này thì đã có một số bị say xe.
Một chân dài say

Một chân dài khác (ngồi khoanh chân) say nói lú: Anh uống nước lọc mà sao giờ cho ra toàn cô-ca

Một thiên thần áo đen nữa cũng say. Thôi cho ra nhiều thì phải có cái gì nhồi lại chứ, hoa quả là tốt nhất.

Chỉnh sửa cuối:

Grandtouring

Xe điện
Nghỉ ngơi rồi lại đi tiếp thôi, mục tiêu trước mắt là Bắc Mê.
Đang đi thấy cái di tích lịch sử, dừng lại một tí để xem cái chòi canh

pro8386

Xe tăng
hồi hộp chờ cung đường khủng của cụ.

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Năm ngoái một anh ở phòng mình cũng đã tự đi xe lên nhưng phải bỏ dở vì quá ngán. Lên trên này nói chuyện với tài xế mới biết nhiều xe HN lên đến HG phải thuê tài HG (500k/ngày, bao ăn ở). Nếu có đi mới biết, lần đầu không thể tự lái lên Lũng Cú được cụ ợ.
Em nghĩ cũng tùy thôi, vì cá nhân em ngay lần đầu tiên đã tự lái đi hết cung này, hồi đấy Noel nên sương mù cũng nhiều nên cũng có nhiều lúc khá sợ. Giờ đi năm sáu lần rồi nên chai, không thấy ngán nữa. Chắc trong tháng 5 này em lại chạy tiếp một vòng Hà Giang - Lũng Cú này.

Cụ tiếp tục kể chuyện nhé, mỗi chuyến đi sẽ có nhiều kỷ niệm khó quên. Để lâu không post là nó quên mất, phí lắm.

Maz

Xe tải
Đây là chú tài cứng cựa của bác PGĐ Sở Xây dựng HG. Chú tài bẩu là đây là lần đầu tiên em đi xa đến vậy....

Cậu Jang dạo này trông bảnh thật!

Ducwagon

Xe tăng
Tiếp ảnh đê cụ ơi, làm 1 ly cho máu post cụ nhoé :D

huadinhsao

Xe buýt
Hy vọng cụ có nhiều bức ảnh đẹp được chụp trong chuyến đi vừa rồi của cụ được up tất lên đây...

FANCRV

Xe tăng
Em nghĩ cũng tùy thôi, vì cá nhân em ngay lần đầu tiên đã tự lái đi hết cung này, hồi đấy Noel nên sương mù cũng nhiều nên cũng có nhiều lúc khá sợ. Giờ đi năm sáu lần rồi nên chai, không thấy ngán nữa. Chắc trong tháng 5 này em lại chạy tiếp một vòng Hà Giang - Lũng Cú này.

Cụ tiếp tục kể chuyện nhé, mỗi chuyến đi sẽ có nhiều kỷ niệm khó quên. Để lâu không post là nó quên mất, phí lắm.
Cụ Thông ơi bao giờ cụ đi cho cháu bám càng với được không ? Cháu rất muốn đi một chuyến như thế này nhưng lại chẳng có kinh nghiệm gì...

Civic TN

Xe lăn
E cũng máu đi HG lắm mà gấu chưa cho đi, thế mới đau.

songvedem

Xe tăng
Thoải mái đi cụ.

Cụ lói dư lào, bọn em toàn lái mới cũng lên được Lũng Cú bằng Sedan nè.
2 tài lái thoải mái, chém gió ầm ầm

Civic TN

Xe lăn
Cụ lói dư lào, bọn em toàn lái mới cũng lên được Lũng Cú bằng Sedan nè.
2 tài lái thoải mái, chém gió ầm ầm
E lên chương trình đi HG từ 10.3 mà chưa đi đc. Chạy bằng Civic 1.8MT, 4 đến 5 ng đi có ổn không cụ?

songvedem

Xe tăng
E lên chương trình đi HG từ 10.3 mà chưa đi đc. Chạy bằng Civic 1.8MT, 4 đến 5 ng đi có ổn không cụ?
Tùy cụ thôi, xe em là Focus 1.8 MT chở 4 người, hàng hóa các loại, lên cao nguyên đá Đồng văn, gần nhà Vương Chí Sình thấy 1 em Matiz đang phi ầm ầm, trên đường cũng gặp 1 chú Forte KIA.

Cụ xem đội hình như thế thì xe cụ đi quá tốt

hoangchung06

Xe buýt
Kính cụ nhà cháu có mấy hình minh họa của nhà cụ SVD cho cụ đây ạ.
Đường thì dư này ạ

Xe thì dư này

Cụ thấy có ổn không:-bd

Chỉnh sửa cuối: