[CCCĐ] Hà Giang - thích là nhích

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Hi hi, em cảm ơn cụ ạ. Em thích dùng BB vì cảm giác type là vô đối, hơn nữa nó còn là sự khác biệt với thế giới smart phone còn lại nữa. Ảnh này thì chủ yếu em chụp bằng LG V40 chứ chất ảnh của BB vẫn kém lắm cụ ạ.
Dạ vâng, em lạc đề tiếp vợi, cụ đừng mắng em nhá. Em rất thích BB, vì bảo mật, vì bàn phím, vì thiết kế và vì một vài thứ như icon hiển thị đẹp, nhất là cái notification cho mes. Trải nghiệm qua mấy đời của BB, em vẫn ưng Bold 9000 nhất ạ. PP của BB cũng đẹp, nhưng hơi to cụ nhỉ?!

Phần chụp ảnh thì đúng là BB nên cải tiến để chất lượng ảnh được đẹp hơn. Nhưng tiếc là, chưa kịp cải tiến thì đã đi về nơi xa lắm rồi.

Chúc cụ tháng 8 an lành, để có sức khoẻ đi tiếp những nơi chưa từng đến. Nhớ về đây viết tiếp để chúng em đọc nữa ợ, 🌿!

thanhquangqnvn

Xe tải
Hehe. chào bác đồng dâm FC :)) của bác 180 ngựa leo tha hồ nhỉ. Nhà em cu con thích ăn gà nên cứ toàn gọi gà chứ thực ra lên đây em chỉ thích ăn lẩu cá. nhất là vào mùa lạnh thì tuyệt vời.
Vâng em chào bác! Chúc bác và gia đình nhiều sức khoẻ và may mắn!

Em xin phép được chắp bút tiếp.

Sau 4 năm đi lại Hà Giang, em rất bất ngờ và thích thú với làng H'mong ở Mèo Vạc. Một cấu trúc động đáo dạng tổ ong với 3 khu chính, nằm giữa 2 vách núi cao khuất gió. Mọi thứ ở đây lung linh và nhộn nhịp nhưng có chăng em nghĩ ở đây nên phát triển thêm 1 gian chợ để du khách có thể được đáp ứng nhu cầu tham quan nhiều hơn. Không hiểu sao mấy ngày ở Hà Giang, ngày nào nhà em cũng phải ăn cơm muộn. Định bụng 19h ăn tối để sau đó vào thị trấn tham quan chợ phiên mà cuối cùng 20h mới được ăn. Cả nhà đành chữa cháy bằng tour thăm quan quanh làng văn hóa trong lúc chờ cơm. Nghe danh gà đen Hà Giang đã lâu nên lần này 2 vợ chồng em quyết thử 1 lần. Đặt 1 nồi lẩu gà đen 400k. Nhìn sơ qua, gà có da đen, xương đen tuy nhiên, em hơi tiếc một điều là con gà này hơi nhiều mỡ. Nhưng cũng đành thông cảm cho nhà hàng vì để phục vụ du lịch chắc vẫn phải cho các bạn kê ấy ăn với chế độ dinh dưỡng đặc biệt. Ăn lẩu đúng là ngâm nghê, ngồi đến 9h tối chưa xong. Thôi thì ăn xong lại về phòng ngủ. Đêm nay mưa to các cụ ạ. Mai kiểu gì mây cũng bay lập lờ cho mà xem.
Đúng như dự đoán, sáng sớm hôm sau không khí hơi se lạnh, mây trắng hững hờ trôi, quấn quanh đỉnh núi. Hai bố con em không thể cưỡng lại trước sự an lành ấy nên phải ra làm 1 vòng quanh làng văn hóa.

Sáng ra mở cửa phòng, thấy mây lững lờ trôi....

Không cưỡng lại được lòng, dặn ngồi một chút thôi

Hướng đi bến thuyền xuống sông Nho Quế.
Kế hoạch ban đầu nhà em định đi thuyền trên sông, nhưng do buổi sáng trời âm u nên cả nhà quyết định đi về luôn để không bị vội mà có thể nhẩn nha được ở trên đường

Chỗ cu con đang ngồi là bãi để xe ô tô của làng văn hóa. Diện tích rất lớn, có bảo vệ, cách xa làng văn hóa nên nhìn cách sắp xếp trông rất khoa học. Chỉ mỗi tội là đi bộ vào mà mang theo đồ hay quên món gì ở xe ô tô là ngại đi lấy thôi :)) Ở đây nhà em có bay mấy shot flycam, để em up youtube xong rồi sẽ gửi các cụ thẩm nha.

Trả phòng xong, nhà em đi về hướng thị trấn Mèo Vạc. Hôm nay là ngày cuối cùng của chuyến đi, nhà em quyết định về theo đường Mèo Vạc - Cao Bằng - Bắc Kạn, nếu có lỡ ham chơi thì sẽ nghỉ thêm một đêm tại Bắc Kạn. Rất may, đợt em đi thì các tỉnh phía bắc đang khá an toàn, không có ca nhiễm nào trong cộng đồng nên cũng tự tin đi chơi hơn. Hôm nay là chủ nhật, Mèo Vạc có chợ phiên, đông vui lắm cccm ạ. Mặt hàng thì cũng khá đa dạng từ đồ điện tử, quần áo, hoa quả, thảo dược cho đến lợn, gà, bò, chó... Em là em cứ bị mê mẩn mấy quả dưa nhỏ nhỏ hôm trước mua của mấy đứa trẻ con trên đường đi lên rừng thông Yên Minh, thế là quyết phải tìm được hàng bán hoa quả để mua về làm quà. May quả tìm được, làm luôn hơn chục cân bác ạ. Không biết chị bán hàng cho em tính nhầm hay như thế nào nhưng cân 5 quả được hơn 8 cân rồi nhẩm nhẩm một lúc bảo 65k... bất ngờ quá hỏi lại chị vẫn bảo 65k thôi. Cụ nào đi Hà Giang vào mùa dưa hấu thì em nghĩ nên thử mấy quả dưa nhỏ nhỏ này, nói thực là nó ngon lắm đó ạ. Ảnh ở chợ Mèo Vạc em không chụp nhiều, chủ yếu quay bằng action cam nên không có ảnh cho các cụ thẩm rồi :( Mua sắm xong xuôi, cả nhà em vào quán bánh cuốn ở cổng chợ ngồi ăn. Quán này em vẫn nhớ 4 năm trước em ăn ở đây và sau 4 năm nó vẫn ở đây. Phải nói là bánh ngon hơn hẳn ở thành phố Hà Giang, giá cả còn phải chăng hơn nữa.
Xong rồi. Bắt đầu đi về thôi, Hà Nội thẳng tiến. Và ngay từ lúc này, những cảm xúc của em mới được kích lên một level mới. Một level mà cả chuyến đi em vẫn chưa đạt được.....

Đường đến TT Mèo Vạc

Một số hình ảnh chợ phiên Mèo Vạc em cắt từ video

Tiến về Hà Nội thôi

Ngày hôm nay là ngày mà gia đình em sẽ di chuyển với quãng đường xa nhất, gần 400km từ Mèo Vạc về đến Hà Nội. Dự kiến đi sẽ mất cả ngày nên nhà em có phương án B là nếu la cà ven đường nhiều quá thì sẽ nghỉ thêm một đêm ở Bắc Kạn. Sau khi chơi và mua quà ở chợ Mèo Vạc xong, cả nhà em thẳng tiến theo con đường 4C để về Hà Nội. Các bạn trẻ đi xe khách lên Hà Giang chắc sẽ không đi đường này bao giờ nhưng đối với những bạn đi xe cá nhân thì em nghĩ đây cũng là một con đường mà chúng ta nên thêm vào bản đồ di chuyển. Phải nói đường từ Mèo Vạc về đến Cao Bằng cực hùng vĩ, nó là nét đẹp của đại ngàn, của rừng xanh chứ khác với Hà Giang là nét đẹp của cao nguyên đá, của những thung lũng ngô.
10h, cả nhà em bắt đầu rời TT Mèo Vạc, đường 4C được trải nhựa rất đẹp. Tuyến đường này xe cộ rất ít, thi thoảng mới gặp một chiếc xe ô tô đi cùng hoặc ngược chiều, còn chủ yếu chỉ thấy xe máy của người dân đi chợ, đi làm hay một số bạn trẻ đi mô tô.

Như đã chia sẻ, đây là ngày mà em cảm thấy cảm xúc của mình được đẩy lên cao nhất trong chuyến đi này. Đầu tiên phải chia sẻ với các cụ là sự mạo hiểm của em khi chọn cung đường như vậy. Cả nhà em chưa ai đi con đường này bao giờ, thêm với việc quãng đường gần 400km theo tính toán phải đi mất 9 tiếng chưa kể nghỉ ngơi nên cả đêm hôm ở Mèo Vạc, em phải nghiên cứu thật kĩ để xem sẽ đi như thế nào và dừng chân ở đâu. Ngay từ việc chuẩn bị cho cung đường này đã làm em cảm thấy rất hồi hộp và lo lắng. Tiếp đến, cảm giác lần đầu tiên được trải nghiệm một cung đường mới làm em không thoát khỏi cánh mắt chữ O mồm chữ A với cảnh sắc ven đường. Ngày 4 này nhà em chỉ đi trên đường, không ghé điểm nào nổi bật nên không biết kể gì với các cụ nhưng em tin chắc xem những ảnh dưới đây, các cụ cũng sẽ hiểu cảm giác của em ngày hôm đó là như thế nào.

Đi con đường này mới thấy, có những con sông còn đẹp hơn cả sông Nho Quế. Đầu tiên là sông Nhiệm. Sông Nhiệm là một nhánh phụ của sông Nho Quế nhưng màu nước ở đây khác hẳn so với sông Nho Quế, có lẽ do dòng nước này có nhiều phù sa hơn chăng. Em cũng không dám chắc lắm, chỉ thấy nó không trong xanh như sông Nho Quế nhưng nó vẫn hiền hòa lặng lẽ len qua từng quả đồi để đi dọc con đường 4C. Và hình ảnh này có lẽ là một trong những hình ảnh đẹp nhất về Hà Giang đối với em.

3 đứa nhỏ tầm trên dưới 10 tuổi ngồi chơi trên một chiếc thuyền nứa ở giữa con sông. Cảnh tượng đẹp đến nao lòng làm em chỉ muốn nhảy xuống để được vui đùa cùng lũ trẻ. Không thể kìm lòng được nên em phải đỗ xe lại để làm vài shot hình lưu niệm. Nghỉ chân tâm 10p mà nắng lên cao nên nhà em lại di chuyển tiếp.

Gặp các bạn nhỏ ở Mèo Vạc. Không biết trên này hội Phụ nữ làm việc có tích cực không nhưng em thấy trẻ con rất nhiều. Có lẽ kế hoạch hóa dân số nên được phổ biến mạnh mẽ hơn vì những đứa trẻ không được đi học, chỉ ở nhà trông em và chơi ở rìa đường như thế này là một thiệt thòi lớn cho sự phát triển của chúng.

Càng gần đến Cao Bằng thì cảnh sắc ven đường càng thay đổi rõ rệt. Rừng cây bắt đầu rậm rạp hơn. Con đường cũng bắt đầu vắng vẻ hơn. Cả nhà em đi xe xuyên trưa, thi thoảng lại xuống xe để chụp ảnh. Cu con thì uống sữa và ăn bánh + dưa hấu luôn ở trên xe để giải quyết bữa trưa, còn 2 vợ chồng thì vẫn đang còn lưng bụng bánh cuốn ăn ở Mèo Vạc nên cũng chưa thấy đói.

Hình ảnh ấn tượng tiếp theo với em là con sông Gâm dọc đường QL34. Con sông toát lên một vẻ đẹp đầy bí ẩn, một bên giáp đường quốc lộ, còn phía bên kia là những cánh rừng. Không hiểu sao nhìn con sông này em cảm thấy hơi sợ sợ, kiểu như ở dưới đó nó sẽ có cá sấu hay những con trăn khổng lồ ý các cụ ạ. Nhưng tóm lại một từ thôi, tuyệt vời.
20210502_122016-01 (1).jpeg

Các cụ nhìn màu xanh của dòng sông có dã man không, nó đẹp một cách bí ẩn làm cho em càng muốn khám phá, càng muốn được quay lại chỗ này. Không biết ở đây có cụ nào chơi món SUP không chứ mấy con sông này mà được lướt SUP thì phê phải biết ( tất nhiên là em không dám đi một mình đâu )

Nhìn hình ảnh này các cụ thấy thế nào ạ ???

Và đây nữa ạ. Em chỉ chấm cho Hà Giang 8 điểm vì chỗ này xứng đáng được 10.

Đó các cụ ạ, đường dài, thời gian có hạn nhưng nhìn những cảnh đẹp này em không thể không nao lòng. Đi qua địa phận huyện Bảo Lâm là huyện Bảo Lạc. Ai đã biết đến Bảo Lạc thì sẽ biết đến những rừng trúc bạt ngàn ở nơi đây. Nhà em đi qua Bảo Lạc là tầm hơn 1h chiều, ánh nắng xuyên qua rừng trúc làm em liên tưởng đến những bộ phim kiếm hiệp của Trung Quốc. Người dân Bảo Lạc trồng trúc rất nhiều, những rừng trúc rất đặc biệt, từ xa là có thể nhận thấy. Dọc đường em thấy xe của thương lái thu mua trúc khá đông, chắc đây là một nguồn thu nhập hiệu quả của bà con Bảo Lạc. Đoạn rừng trúc này em xin đăng video vì không chụp lại ảnh. Đi qua TT Bảo Lạc là cái bụng cũng bắt đầu reo rồi nhưng khổ nỗi nhà em đi quá giờ ăn trưa nên chẳng có hàng quán nào ở đây mở cửa nữa. Cả nhà lại bấm bụng đi tiếp, mặc dù đói nhưng vẫn phải suýt xoa cảnh đẹp Cao Bằng.
20210502_142023 (1).jpg

Những cánh rừng bát ngát

Hơn 3h chiều, nhà em dừng chân tại thị trấn Tĩnh Túc. Cái tên Tĩnh Túc em đã nghe rất lâu, có lẽ ở một trang nào đó của quyển sách tập đọc những năm tiểu học và đây là lần đầu tiên em được đến nơi đây. May quá, vợ em nhanh mắt nhìn ven đường có một hàng cháo chiều nên cả nhà tạt vào để ăn. Hai vợ chồng em mỗi người làm một bát cháo thịt và một bát tào phớ, ngon tuyệt các cụ ạ. Được ngồi ăn ở giữa lòng thị trấn, trong không khí mát mẻ của núi rừng, lại còn đang trong cơn đói nữa chứ, mọi lo âu như được giải tỏa. Ngồi nói chuyện với cô bán hàng mới biết, chỗ này chủ yếu toàn cán bộ công nhân viên của nhà máy thiếc Tĩnh Túc. Ở đây còn có điện trước cả thành phố Cao Bằng luôn. Mọi người ở đây lâu, quen không khí ở đây nên chẳng ai muốn về dưới xuôi, thi thoảng thì xuống thành phố chơi với con cháu thôi.

TT Tĩnh Túc nằm giữa những ngọn núi cao, cách mỏ thiếc đã dừng khai thác không xa. Cờ hoa rực rỡ.

Bát cháo thịt cứu đói của vợ chồng em.

Vì thời gian có hạn nên nhà em di chuyển theo hướng Phia Đén, Phia Oắc để rút ngắn đoạn đường mà không đi qua thành phố Cao Bằng. Đi con đường này nhà em mới biết là mình đang đi qua rừng quốc gia. Hai bên đường là những rừng cây với vô số loài thực vật đa dạng. Có những cây lớn cao hàng chục mét, thân to đùng. Thật vui là tỉnh Cao Bằng vẫn giữ được những cánh rừng đẹp và hùng vĩ đến thế. Một lời khuyên cho các cụ nếu muốn đi cung đường này là hãy chuẩn bị cho mình một chiếc xe đáng tin cậy vì nếu nằm đường ở đây thì chắc còn lâu mới có người đến giải cứu cho các cụ được. Thú thật là lúc đi qua đây đẹp thì đẹp thật mà em chỉ sợ hỏng xe, đi một mình nó lo thế đấy ạ, lại còn con nhỏ nữa. Cũng may là mọi thứ vẫn vận hành một cách trơn tru.

Có nhiều đoạn nhà em đi xuyên qua cả đám mây dù bây giờ đã là hơn 4h chiều. Một điều nữa làm em rất thích con đường này đó chính là dọc đường có rất nhiều khe suối mát lạnh. Chỉ cần nhúng chân xuống là tỉnh ngủ ngay. Hai bố con em cũng không cưỡng được, xuống vầy một lúc rồi mới lên xe đi tiếp.

Non nước Cao Bằng

Mặt trời cũng bắt đầu xuống núi. dù ánh nắng vẫn còn chói chang nhưng em biết mình phải tăng tốc độ để có thể nhanh thoát khỏi cánh rừng trước khi ánh nắng biến mất. Hơn 5h chiều nhà em cũng bắt đầu sang địa phận Bắc Kạn và điều đầu tiên làm em sững sờ đó chính là cảnh hoàng hôn trên một cánh đồng lúa ở xã Hà Hiệu. Đẹp thực sự các cụ ạ.

Mời các cụ thẩm. Cuối bài em sẽ add thêm video nữa ạ

Đến đây coi như là đã biết đường về nhà rồi. Vì nhà em ở ngay mặt đường QL3 nên cứ thấy QL3 là coi như biết đường về nhà. Mặt trời khuất bóng, chỉ còn vài mảng ánh sáng trên bầu trời, nhà em bắt đầu leo đèo Giàng

Lúc này mới 6h chiều mà đã không còn thấy mặt trời nữa rồi. Ngày hôm nay tối sớm. Đường đèo Giang thì nhỏ, chỉ đủ cho 2 chiều xe, lại nhiều ô tô to đi lại nên nhà em cứ phải bò sau đít một chiếc xe ben mà không vượt lên được. May quá, bò xuống chân đèo thì thấy các chú công an giao thông đang đợi sẵn dưới đấy.

Thành phố Bắc Kạn em thấy cũng không quá sầm uất. Lần sau chắc phải ở lại đây chơi rồi hôm sau đi tham quan hồ Ba Bể nữa. Ra khỏi thành phố, cả nhà em dừng lại ăn tối tại một quán nhỏ ven đường với món chim bồ câu, trứng rán và một bát dựa mận ( thịt chó ) dành riêng cho em, không biết chỗ các bác gọi là gì. Ăn uống xong xuôi là gần 8h, còn khoảng 2 tiếng nữa là về đến nhà rồi nên nhà em quyết định chạy xe tiếp. Cu con ăn no xong thì lên xe tu thêm một bình sữa rồi ngủ ngon lành ở phía sau. Đường từ Bắc Kạn đến Thái Nguyên là đường cao tốc nhưng em thấy khá nguy hiểm vì hai bên đường vẫn có dân ở và xe máy vẫn phóng vèo vèo. Đến đoạn trạm thu phí thấy mấy cụ ô tô rẽ vào đường làng để đi ra quốc lộ 3 mà e không biết, cứ phi thẳng, thế là mất 35k mà sau mình cũng vẫn phải rẽ ra quốc lộ 3. Thế nói mới chán. Từ đây thì nhà em leo lên cao tốc Hà Nội - Thái Nguyên, xuống ở nút giao Bắc Phú - Sóc Sơn là về đến nhà rồi. Đoạn này vợ con ngủ hết rồi nên em cũng phóng thôi, tốc độ cho phép 100km/h mà đi, đường quen nên đi cũng tự tin hơn nhiều.

Đoạn đường cao tốc từ Bắc Kạn sang Thái Nguyên. Đường 2 chiều, xe máy lưu thông, nhà dân ở rìa đường nên các cụ phóng cẩn thận ạ. Nhất là buổi tối.

Vậy là sau 4 ngày, trải qua 943.7km từ đường cao tốc cho đến đèo dốc, nhà em đã hoàn thành chuyến đi của mình. Tổng chi phí của cả nhà là khoảng 6tr600 bao gồm cả xăng xe.
Cụ thể chi phí :
- Ở ( 3 đêm ) : TB 400k/đêm = 1200k
- Ăn : ( 4 bữa tối chính ) : TB 400k/bữa = 1600k
- Ăn bữa phụ ( trưa ) : TB 200k/bữa = 800k
- Xăng : 1400k
- Quà : 1000k
- Phí cầu đường, vé tham quan, ăn uống linh tinh.. : 500k

Nói chung phong cách của nhà em là khám phá xen lẫn nghỉ ngơi thành ra mọi chi phí của cả nhà đều ở mức dễ chịu còn nếu các cụ đi thiên về hướng nghỉ dưỡng thì chi phí sẽ tốn kém hơn. Một điều may mắn nữa là cu con theo được nhịp của chuyến đi nên trộm vía sức khỏe luôn đảm bảo. Điều này góp phần không nhỏ vào thành công của chuyến đi này. Em đã về đến nhà lúc 22h15 2/5, bây giờ đi tắm rồi lên giường đi ngủ thôi. Cảm ơn các cụ đã theo dõi. Em sẽ post thêm 1 số video về chuyến đi để các cụ cùng thưởng thức.
Chúc các cụ một ngày làm việc hiệu quả.
Thân ái.