[Funland] Hà Giang

x.man

Xe điện
Đầu năm rỗi việc, xách máy bám càng mấy ông em dân phượt đi Hà Giang một chuyến. Được ít ảnh, biết là xấu nhưng cũng up lên hầu các cụ xem cho vui. Coi như kể lại chuyến đi đáng nhớ.

Cung phượt Hà Giang thì phổ biến quá rồi. Từ Thành phố, đi ngược lên hướng bắc chừng 50km là Thị trấn Quản Bạ.

Quản Bạ có 2 địa danh nổi tiếng là Núi đôi & Cổng trời, từ đây đi về hướng Đông theo Tỉnh lộ 181 sẽ đến TT Yên Minh. Cách Yên Minh chừng 10km là cánh rừng thông rất đẹp & sạch sẽ. Cụ nào chưa lập gia đình, nên cân nhắc đến đây chụp ảnh cưới nhé.

Xuất phát từ TP lúc 7h sáng, vừa đi vừa nhìn núi non, chụp choẹt 12h đội em đến Yên Minh. Ăn nghỉ xong cả đoàn khởi hành đi Phố Cáo - Sủng Là. Cung đường này khá đẹp & có nhiều địa danh để thăm thú như Nhà Pao, Nhà Vương.

Một góc nhà Vương (Nhà vua mèo)

Do mải chơi nên cả nhóm bọn em quyết định về thẳng Đồng Văn từ Sủng Là (30km), hôm sau mới ngược lên Lũng Cú. Quãng đường về Đồng Văn đẹp vô cùng, không máy ảnh nào tả xiết :))

Nghỉ một đêm ở Đồng Văn, sáng sớm bọn em ngược lên Lũng Cú (~24km), trên đường ghé qua chợ phiên Ma Lé - một trong những chợ vẫn giữ được nét nguyên bản của bà con người Mèo.

Bà con ở đây chủ yếu dùng hàng TQ, nghe nhạc TQ & tiêu cả tiền TQ. Điều này không có gì lạ vì cách chợ chỉ khoảng 3-5km đường chim bay là điểm cực bắc của Tổ Quốc (mốc 422)

Tấm ảnh này em chụp từ mốc 422 nhìn về phía Tổ quốc. Cột cờ Lũng cú - nơi mà thi thoảng các khổt nhà mình vẫn lên thăm -cách mốc này hơn 2km đường núi. Từ chỗ em đứng, quay ra sau lưng có thể nhìn thấy rõ các biển cắm vẽ đầu lâu xương chéo của TQ, theo như các đồng chí Biên phòng nói thì đó là cảnh báo bãi mìn.

Theo kế hoạch, tối hôm thứ 2 bọn em sẽ ngủ lại Mèo Vạc. Từ Lũng Cú về Mèo Vạc lại phải qua Đồng Văn, tổng quãng đường phải đi là chừng 50km. Nghe mấy đứa em kể, em cực háo hức vì lần đầu tiên được qua đèo Mã Pì Lèng & Con đường hạnh phúc.

Mã Pí Lèng là một trong "Tứ đại đỉnh đèo" của Việt Nam, một bên là vách núi, một bên là vực sâu. Nghe hiểm trở như thế, nhưng bà con Mèo vẫn bám sườn vực sinh sống.

Và các đôi bạn tận dưới xuôi vẫn dẫn nhau lên chụp ảnh cưới ầm ầm

Dưới tận cùng của vực núi là sông Nho Quế, quyết tâm được chạm vào dòng nước xanh ngắt mê hoặc, bọn em tìm đường xuống Xìn Cái. Tưởng xa, nhưng chỉ chừng 7km đã xuống sông được rồi.

Vùng vẫy thỏa thuê, bọn em lên đường về Mèo Vạc. Lúc này, trời đã về chiều

Uống một bữa rượu Ngô hoành tráng với đội Tây Ba Lô, ngủ một giấc ngon lành không mê mị ở Mèo Vạc. Hôm sau ăn uống Cafe chán chê, 9h sáng bọn em mới thu xếp đồ đoàn trở về với máng lợn theo cung Mèo Vạc - Bảo Lâm (Cao Bằng) - Bắc Mê (HG). Cung này không còn cao nguyên đá, chủ yếu là núi đất & bà con dân tộc Tày sinh sống nên phong cảnh khác hẳn.

Về đến TP Hà Giang lúc 5h chiều, kết thúc chuyến đi với nhiều cảm nhận. Nhất định em sẽ quay lại lần nữa, cụ nào xem ảnh xong máu nhớ Pm em nhé. Nghe đâu chợ tình Khâu Vai sắp họp rồi ;)). Em xin phép up thêm một số ảnh vụn vặt khác trong chuyến đi của mình.

Cô bé này xấu hổ vì lớn rồi vẫn được ăn kẹo :P

Về nhà sau buổi lao động (Đèo Mã Pí Lèng)

Em bé bên vườn cải (gần chân cột cờ Lũng Cú)

Em bé tại nhà Pao

2 anh em ( Gần cổng trời Quản Bạ)

Giấc ngủ nhọc nhằn (Xìn Cái)

Chỉnh sửa cuối:

what_is_love

Xe tăng
=D> chuyến đi của cụ và ảnh đều rất đẹp, tiếc là chưa giúp đc cụ nhiều, hihi, hẹn cụ vào ngày 27/3 ÂL nhé :)

tonyhan020308

Xe tải
Cảnh đẹp qua cụ ạ......

tonyhan020308

Xe tải
E cũng góp với cụ vài cảnh núi rừng
[/url][/IMG]

hoangtu123

Xe tải
Hà Giang em sắp đi, mà nghe bạn e bảo đi rồi chỉ muốn đi thêm vài lần nữa, thật đáng mong chờ

tonyhan020308

Xe tải
E cũng góp vài tấm núi rừng để kéo thớt nào

kizloveyou

Xe tải
Cháu chưa có cơ hội đi Hà Giang . Đẹp quá cụ ạ

x.man

Xe điện

x.man

Xe điện
=D> chuyến đi của cụ và ảnh đều rất đẹp, tiếc là chưa giúp đc cụ nhiều, hihi, hẹn cụ vào ngày 27/3 ÂL nhé :)
Hôm đấy là chợ tình đấy ;)). Mợ chắc chưa để a đặt phòng Mèo Vạc?

nguyentiep.bn91

Xe buýt
Vùng đất đẹp quá. Ước gì có dịp được đi qua một lần quá. Thank cụ chủ.

x.man

Xe điện
cụ x.man up típ ảnh đi em hóng với ợ
Ôi, cụ bên nhà xe ạ? thế mà em ko biết :(. Em đặt chỗ em Bằng phấn đến bực mình. Hôm đi em ấy giữ chỗ cho cả 2 xe cùng chuyến, thế là cứ nằm xe này xe kia gọi í éo rồi cãi nhau. Hôm về đặt trước 2 hôm, có số giường hẳn hoi rồi mà đến sát giờ gọi lại em ấy bảo Ơ đâu, anh đã đặt đâu nhỉ? Xe cộ cũng ngon lành, mỗi tội em hốt lai hốt quá cụ ạ.

x.man

Xe điện
Đi Hà Giang thời gian này, vẫn thấy phảng phất sắc hoa biên ải.

Hoa mận

Hay hoa gạo.

Dọc đường lên Cao nguyên đá, cây gạo mọc dải đều bên đường ven các sườn vực. Ông em bộ đội đi cùng cứ thì thào "Anh ơi, cây gạo này thiêng lắm, không bao giờ mọc bên đất TQ". E nửa tin nửa ngờ. Cụ nào biết thông tin chính xác chia sẻ em nhé. Tò mò lắm ạ.

x.man

Xe điện
Còn hoa này có phải Hoa ngũ sắc không các cụ/mợ? Dọc đường về nó cứ thơm ngát. Thích dã man :x

mimi2010

Xe hơi
bác nào tập lái mà lên hà giang thì về sẽ lên tay luôn

what_is_love

Xe tăng
em góp ít thông tin nhé :D
đến tháng 10-11 đi phượt HG ngắm hoa tam giác mạch rất thú vị ạ :)