[Funland] Hà Nội bao giờ công bố các môn thi vào lớp 10 năm 2024

ratdongian

Xe máy
Theo em biết TB chắc tâm 4 - 5 triệu thôi... Rất nhiều trường như Maricurie, Thức nghiem hơn 3 triêu
Cụ cứ khảo sát lại xem, những trường trung bình như Lomo, xưa tổng 4-5tr giờ cả ăn uống cũng tầm 7tr rồi ạ.
Chi phí học đang chiếm khá lớn với các gia đình ở mức trung bình.

Caychuoihot

Xe tải
Cụ cứ khảo sát lại xem, những trường trung bình như Lomo, xưa tổng 4-5tr giờ cả ăn uống cũng tầm 7tr rồi ạ.
Chi phí học đang chiếm khá lớn với các gia đình ở mức trung bình.
Vâng. Tổng chi thì, rồi tiền xe ô tô thì khác chứ. Đây là em chỉ nói riêng học phí thôi.

ngoctu2109

Xe tăng
Hôm qua mát giời ra ngồi cafe với ông bạn.
Con giai bạn năm nay thi vào 10, cả đại gia đình đi biển nghĩ lễ, 2 bố con ở nhà chiến đấu, bố cơm nước, đưa đón, con học thêm kín ngày.
Ngồi chém gió trong lúc con vào lớp học thêm mà cả buổi câu chuyện chỉ xoay quanh thi vào 10.
Nghe cũng ghê răng cụ nhỉ, như e là kệ đấy cứ bỏ đi biển chơi 1, 2 ngày rồi về cày tiếp, học liên tọi ngày đêm thế k biết có hiệu quả k?

Traisuonggio

Xe buýt
Bố thì căng thẳng vãi ...nhái luôn, mờ con thì nó cứ...nhởn nhơ, vừa học vừa ...chơi, ahuhu

datinh

Xe container
Hôm qua mát giời ra ngồi cafe với ông bạn.
Con giai bạn năm nay thi vào 10, cả đại gia đình đi biển nghĩ lễ, 2 bố con ở nhà chiến đấu, bố cơm nước, đưa đón, con học thêm kín ngày.
Ngồi chém gió trong lúc con vào lớp học thêm mà cả buổi câu chuyện chỉ xoay quanh thi vào 10.
căng nhỉ. lo toan đủ thứ trên đời. giờ lại lo cho con.
đọc cái chuyện trên tự dưng thấy ong thủ lây

VCHDHN

Xe container
Đợt này em toàn té mỗi khi ông nào có con sinh 2009 rủ đi bia:)). Em fun tý thôi chứ em vừa qua đận này năm ngoái:)). Có chuyện này em muốn hỏi các cụ có con thi năm nay: về việc đăng ký nguyện vọng có bị tác động từ giáo viên CN không?

lenhhoxung1980

Xe điện
Khó ở nội thành Hà Nội và TP HCM thôi, do dân số quá đông, hạ tầng không theo kịp, chứ ngoại thành với ở các tỉnh vẫn thoải con gà mái

lenhhoxung1980

Xe điện
Có ai cấm Cụ đi học phổ thông không thi đâu?

- Dân lập: rộng cửa, đăng ký thoải mái vào học (trừ một số trường nhu cầu vượt quá số lượng của Trường thì sẽ xét điểm)
- Công lập: Trường công điểm thấp đầy, Thạch Thất, Quốc Oai, Đan Phượng ...

VIP nữa thì trường có tý tên nước ngoài, vừa sang mồm, vừa chả cần thi cử đek, tháng dăm chục trẹo học phí là sáng ngời luôn

Cụ cứ muốn con học trường công, gần nhà, nhu cầu vào vượt xa sỹ số được tuyển, thì chả phải đấu đá thi cử thì sao?
Đứa sau nhà em học lực trung bình, nên bố mẹ xác định từ bây giờ là mất 1/2 xe ô tô cho học dân lập, đỡ áp lực cày cuốc.
Cụ có đọc qua quy định thi vào 10 chưa ạ? Chắc chắn là chưa nên mới phát biểu bạt mạng vậy
Quy định nào cấm cụ đăng ký NV2,3 vào khu vực tuyển sinh ngoại thành hả cụ?
Phải có thường trú cụ ạ.
Tạm trú chỉ đến hết lớp 9.
Muốn không cần tạm trú, thường trú thì chỉ có dân lập hoặc trung tâm giáo dục thường xuyên ( ngày xưa gọi là trường bổ túc )
Có tạm trú là đăng ký thoải mái các khu vực tuyển sinh rồi cụ. Trường hợp cần thiết có thể làm đơn đổi khu vực tuyển sinh.

Em xin chia sẻ với cụ chủ thớt Traisuonggio , năm ngoái em cũng lo lắng tham khảo đọc tất cả thể loại thông tin liên quan tới thi vào 10, loạn cả chưởng luôn.

Không thi chuyên, thì con chỉ cần chăm chỉ học & ôn tốt chương trình trong SGK là đủ cụ ạ, bài khó lấy điểm 10 - bỏ qua. Tính ví dụ thế này: con học chắc chương trình ở trường, làm bài cẩn thận, đảm bảo toán 9đ, Anh 8đ, văn làng nhàng 7đ đi - thì tổng con được 40đ là đỗ công lập rồi. Toán lấy điểm 8-9 không khó, văn con học chăm chỉ lấy điểm 7-8 cũng không khó, 2 môn này điểm cao thì bằng tiếng Anh cố gắng gấp đôi.
Chọn NV2 chênh NV1 tầm 3-4đ, vì lỡ không đỗ NV1 thì điểm chuẩn của NV2 phải +1đ rồi,chọn sâu một chút mới có chỗ lùi.

Em cũng từng kêu la sự khắc nghiệt của kỳ thi vào 10 tại Hà Nội, nhưng về quê nhà, năm nay có cháu ruột em thi, chỉ được chọn duy nhất 1 NV vào công lập thôi cụ ạ - còn khắc nghiệt hơn HN cơ :((:((:((
Con em năm nay thi đây. Em cũng ngồi làm đề cùng con và cũng theo dõi tình hình học tập các học sinh trong lớp. Em đánh giá về cơ bản học lực bình thường, chăm chỉ 1 chút có thể đạt 8 Anh, 7 Văn, 8 Toán, tổng 38đ, vào được trường thường. Học lực khá được 8,5 Anh, 7,5 Văn, 8,5 Toán, tổng 40,5đ, vào được trường top 2. Để vào được top 1 như Yên Hòa, Kim Liên, Việt Đức, Thăng Long.. phải học thực sự tốt, ổn định, yêu cầu ít nhất Văn 8, Toán 9, Anh 9, không đơn giản chút nào đâu các cụ. Vì mức điểm đó là mức điểm phân loại học sinh khá - giỏi. Con em top 5 lớp mà cũng chỉ dám chắc 90% vào Yên Hòa.
Bây giờ nhìn trẻ con học ôn c3 khổ thật, không như thời 8x bọn em, ôn gì toàn đi đá bóng tối ngày.

poiuy

Xe cút kít
E nghĩ do bố mẹ phần nhiều chứ các con thì nó đâu có nhất thiết phải vào trường top quận. Nhiều người cứ bảo là hiểu sức học của con nhưng chẳng ai hiểu lực học của bọn nhỏ bằng chính chúng nó. Con e thi vào 10 e cho tự lựa chọn ( cháu tự lựa Thăng Long vs Hoàng Văn Thụ). Nhiều bố mẹ sợ con ko thi được hướng con vào HBT nên Thăng Long lại giảm điểm. Cuối cùng may con lại đỗ TL. Nói chung ko nên đặt áp lực phải đỗ vào con thì bọn nhỏ nó mới thoải mái tâm lý mà thi thố chứ không lại tác dụng ngược thì hỏng kiểu
Cảm ơn cụ ạ. Con bé nhà em quả thực cũng may mắn. Tầm tháng 3 em đã phải đi nộp hồ sơ và phí đặt cọc 1 trường bán công (đặt nhưng chỉ mong mất cọc) cho cháu rồi để dự phòng phương án cuối cùng. Vào cái hôm phải điền phiếu xanh để nộp, con bé nhà em cũng không tự tin đâu, dè dặt đề xuất với em là đăng ký trường top 2 thôi. Em vừa động viên khích lệ cũng như tuyên ngôn luôn :
“1 là thi trường top 1 đỗ thì tiếp tục đi học bình thường, 2 nếu trượt thì học nghề rồi đủ tuổi thì đi làm luôn, mẹ không đủ khả năng tiếp tục nuôi con học dân lập được nữa (bé nhà em từ học mầm non đến hết cấp 1 luôn học tư, cấp 2 thì học trường công CLC nên chi phí học tập rất tốn kém), còn trường dưới top 1 thì học kiểu làng nhàng đó thì ko nên học phí thời gian và tiền bạc, sau khó đỗ vào trường đại học tốt lắm”.

Em xin lỗi các cụ mợ là em hơi quá lời kiểu đó để doạ và tạo sức ép cho con em nên em phải nói những lời hơi khó nghe như vậy. Em cũng rậm rạp mua hồ sơ các trường dân lập tốt hơn trường dự phòng kia, em chuẩn bị 3,4 phương án dự phòng về trường dân lập. Và cũng định hướng nếu đỗ công top 1 thì học còn không đỗ thì sẽ hạ dần tiêu chuẩn theo các trường dân lập tốt như LTV, Mari và Bán công Lê Lợi là cuối cùng. Tất nhiên mọi phương án dự phòng em chuẩn bị con em không được biết. Nó luôn phải xác định là nó không có đường lùi, cứ thế mà tiến.

Sau này, khi đã ổn định vào lớp 10, có lần nó nhe răng cười bảo với em : Sau hôm điền phiếu xanh nộp con tự nhủ là “ Ôi thế là xong, không còn cách nào khác nữa rồi, hết đường rồi, phải cố thôi”, và lúc đó con mới biết sợ thật sự và bắt đầu cắm đầu vào cày cuốc để học”. Bên cạnh đó em cũng đồng hành hỗ trợ con bằng cách tìm trong họ hàng bạn bè ai là giáo viên thì nhờ kèm cặp để tổng lực củng cố kiến thức cho nó trong 2 tháng cuối cùng. May mắn cháu đã đạt nguyện vọng. Và giờ em rất hài lòng về môi trường học tập của cháu: giáo viên, bạn bè, phụ huynh khiến em yên tâm để không quá lo lắng việc quản lý cháu mà chi phí lại rẻ. Một môi trường tốt sẽ giúp con biết phấn đấu và học nhau đều ngoan ngoãn, đáng yêu

À. Em quên không kể thêm, 4 lần thi thử Văn ở trường cháu đều dưới 5 điểm. Cháu hoàn toàn không học Văn ở đâu trong suốt mấy năm cấp 2, chỉ học thêm giáo viên ở lớp theo diện đại trà. Nhưng khoảng 1,5 tháng cuối cùng, nhờ một giáo viên người quen giới thiệu học sinh cưng của cô cũng vừa thi lớp 10 năm trước đó kèm cho mỗi tối 1 tiếng onl, tuần 4 buổi. Chả hiểu chị em nó dậy nhau kiểu gì mà đi thi một phát 7,75. Quả thực ko cần giáo viên gì cao siêu, tự học sinh kèm nhau mà hiệu quả đến bất ngờ
2 quan điểm cũng rất khác nhau. Thật khó mà áp dụng kinh nghiệm của nhà này cho nhà khác được.

Bính Thân

Xe hơi
Không đủ kiến thức chen vào cấp 3 công thì còn cấp 3 tư. Lựa chọn khác là học trường nghề cấp 3, ra đời sớm có cơ hội kiếm tiền sớm.
Cụ nói thế là chưa chuẩn rồi, chắc hẳn cụ không có con học cấp 2 sắp vào Cấp 3 nên mới nói vậy.
- Thứ nhất, lựa chọn đầu tiên là cho con vào C3 công lập. Chất lượng giáo dục ok, với gia đình công chức ăn lương nhà nước tạm gọi là đủ tiền lo cho con ăn học.
- Thứ hai, chất lượng đầu ra được coi là tốt nhất. Học sinh trong các trường này đa số là ngoan không đua đòi mắt xanh tóc đỏ.
Nếu cho cho học C3 dân lập, phải là gia đình có điều kiện về kinh tế mới đủ sức lo cho con ăn học. Đã là gia đình có kinh tế thì tiền không phải nghĩ. Chất lượng cũng tầm tầm (không kể mấy trường đỉnh dân lập) số còn lại dạy theo kiểu chương trình mới chơi là chủ yếu và con học sinh là thượng đế.
Học trường nghề cũng tốt nhưng những cháu mất gốc gia đình không coi trọng việc học là trên hết mới cho con đi học nghề.

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Đứa sau nhà em học lực trung bình, nên bố mẹ xác định từ bây giờ là mất 1/2 xe ô tô cho học dân lập, đỡ áp lực cày cuốc.

Có tạm trú là đăng ký thoải mái các khu vực tuyển sinh rồi cụ. Trường hợp cần thiết có thể làm đơn đổi khu vực tuyển sinh.

Cụ xem điều 2 nhé.

lenhhoxung1980

Xe điện
View attachment 8499796
Cụ xem điều 2 nhé.
Ủa, lớp con em có mấy đứa học ở khác tỉnh học trái tuyến mà nhỉ. Chắc tạm trú 1 thời gian rồi xin nhập hộ khẩu vào HN à?

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Ủa, lớp con em có mấy đứa học ở khác tỉnh học trái tuyến mà nhỉ. Chắc tạm trú 1 thời gian rồi xin nhập hộ khẩu vào HN à?
Cái trái tuyến nếu không có hộ khẩu thì đi đường vòng ( kiểu gì chả có đường đi ).
Nếu muốn đi chính tắc thì vẫn hộ khẩu cho chắc.

PhongFood

Xe điện
Các cụ/mợ cố kèm các cháu qua kỳ thi C3 đê, năm 2023 em cũng có f1 thi nên cũng lo lắng, đi thi xong tất cả lại về.
Em hỏi thật các cụ/mợ là tại sao phải ngồi học cùng f1?? Các cụ có kèm được cả đời đâu. Các cháu nó lớn rồi phải rèn tính tự học, khi còn nhỏ phải rèn ngay tính này.

Bulma555

Xe hơi
Các cụ/mợ cố kèm các cháu qua kỳ thi C3 đê, năm 2023 em cũng có f1 thi nên cũng lo lắng, đi thi xong tất cả lại về.
Em hỏi thật các cụ/mợ là tại sao phải ngồi học cùng f1?? Các cụ có kèm được cả đời đâu. Các cháu nó lớn rồi phải rèn tính tự học, khi còn nhỏ phải rèn ngay tính này.
Cấp 1 con e toàn tự học. Vì bài dễ, kiểm tra nó toàn 9, 10 nên e chẳng lo gì. Nhưng đến cấp 2 nếu trc kì thi e k "ngồi canh" trong phòng học là thể nào cu cậu cũng mải chơi, điểm flop ngay.
Tuổi cấp 2 nếu k kèm 1 tí vẫn mải chơi và chưa có tinh thần tự giác lắm đâu các cụ ah. Nhất là mấy đứa con trai. K thu điện thoại, máy tính lại là lập đội đấu game ngay.
Con e năm nay đã thi xong cấp 3 có kết quả vào trường tư đúng như nguyện vọng rồi. Nhưng e vẫn kèm con e học để thi hệ công lập sao cho đỗ đây. Nghỉ lễ 30.4 e cho chơi 2 ngày nhưng sau đó trả bài học thuộc các tác phẩm thơ.
Túm lại là e thấy, với con trai e, ngày thường cho tự giác học. Nhưng tới kì thi là phải quản lí chặt hơn việc ôn tập thì tự nhiên kết quả thi ổn hơn so với k quản.

xedaprach

Xe điện
Nghe cũng ghê răng cụ nhỉ, như e là kệ đấy cứ bỏ đi biển chơi 1, 2 ngày rồi về cày tiếp, học liên tọi ngày đêm thế k biết có hiệu quả k?
Tùy vào từng trường hợp đó cụ, ông bạn cũng thoáng tính lắm đấy nhưng con giai có chút lực cộng thêm công sức đầu tư cả thời gian và tiền bạc mấy năm trời, cố hết sức cho đỡ hối chứ có dễ nói buông là buông đc đâu ah.

xedaprach

Xe điện
Đợt này em toàn té mỗi khi ông nào có con sinh 2009 rủ đi bia:)). Em fun tý thôi chứ em vừa qua đận này năm ngoái:)). Có chuyện này em muốn hỏi các cụ có con thi năm nay: về việc đăng ký nguyện vọng có bị tác động từ giáo viên CN không?
Chuẩn luôn cụ nhề, ông bạn con 2009 gặp em câu đầu tiên là tao stress quá, thế là cả buổi nó trút stress sang em :(

PhongFood

Xe điện
Cấp 1 con e toàn tự học. Vì bài dễ, kiểm tra nó toàn 9, 10 nên e chẳng lo gì. Nhưng đến cấp 2 nếu trc kì thi e k "ngồi canh" trong phòng học là thể nào cu cậu cũng mải chơi, điểm flop ngay.
Tuổi cấp 2 nếu k kèm 1 tí vẫn mải chơi và chưa có tinh thần tự giác lắm đâu các cụ ah. Nhất là mấy đứa con trai. K thu điện thoại, máy tính lại là lập đội đấu game ngay.
Con e năm nay đã thi xong cấp 3 có kết quả vào trường tư đúng như nguyện vọng rồi. Nhưng e vẫn kèm con e học để thi hệ công lập sao cho đỗ đây. Nghỉ lễ 30.4 e cho chơi 2 ngày nhưng sau đó trả bài học thuộc các tác phẩm thơ.
Túm lại là e thấy, với con trai e, ngày thường cho tự giác học. Nhưng tới kì thi là phải quản lí chặt hơn việc ôn tập thì tự nhiên kết quả thi ổn hơn so với k quản.
Em 2 đứa zai. Đứa lớn tính tự lập cao hơn, em nghiêm khắc hơn nên tự giác học, thi thoảng nói chuyện và đưa đi học để không chệch mục tiêu. Nó không chăm chỉ nhưng luôn chủ động hoàn thành bài học rồi rảnh vẫn cày games.
Đứa sau em không nghiêm khắc bằng, nên lên C2 bắt đầu chây ì dần. Tối đến giờ học hở ra là chơi gâmes, em hỏi học xong chưa thì mồm hô xong rồi (kiểm tra bài thì chưa, nói dối nhiều lần) em theo dõi bảng điểm đgtx/giữa kỳ/cuối kỳ điểm phập phù so với lực học của nó.... phân tích abc.. mãi cứ vậy. Nói nhiều lần không nghe em cho vài roi vào đuýt vài lần thế là sang kỳ 2 mấy quay lại quỹ đạo tự giải quyết bài. Vì nó biết không thế lùa được bố :D

7ieulongn

Xe máy
Vẫn là câu chuyện thi vào cấp 3
Cu lớn cháu đang L9, cbi thi c3 mà cũng đau đầu quá
Tìm hiểu sơ bộ thấy thi vào 1 số trường c3 bình thường thôi mà tỉ lệ chọi như thi đại học.
Trong khi từ ngày có cái bộ giáo dục đã thống nhất rằng c3 chỉ là bậc học phổ thông. Mà đã là phổ thông thì bất cứ ai muốn học đều được đáp ứng, thậm chí ko cần thiết phải thi đầu vào.
Còn phải thi, phải chọi thì nên bỏ cái gọi là học phổ thông đi
Ko biết bộ dục và các cụ lãnh đạo đảng, nhà nước có hiểu cái từ giáo dục phổ thông này ko cc nhể.
Phổ thông đâu đồng nghĩa với phổ cập cụ. Mình đã phổ cập tới hết cấp 2, còn giáo dục đào tạo bất cứ bao giờ ở đầu cũng là hình chóp để phân luồng những ai có năng lực thì học lên ca, không thì đi làm nghề chứ. Cấp 3, đại học cũng như cấp 1, cấp 2 thì trường nào, cơ sở vật chất nào cho đủ, xã hội lúc đó toàn làm cử nhân kỹ sư cả hay sao.