[Funland] Hà Nội bao giờ công bố các môn thi vào lớp 10 năm 2024

patuana76

Xe điện
Quan điểm của cụ chủ khác và quan điểm của ngành giáo dục khác; Cấp 3 (THPT) vẫn là cấp học phổ thông vì vẫn tuyển sinh hơn 50% số lượng học sinh tốt nghiệp cấp 2 (THCS) nên vẫn coi là phổ thông. Còn ngành giáo dục thì đang học áp dụng giáo dục của các nước tiên tiến có nghĩa họ sẽ hướng nghiệp từ hết cấp 2. Nếu học hết cấp 2 mà không giỏi được thì vào cấp 3 cũng chả để làm gì. Thay vào đó thì đi học hướng nghiệp luôn ra mà làm công nhân và kiếm luôn được tiền từ sớm chứ làm kỹ sư, ... cũng chả giỏi được đâu. Còn ai có con cũng đều mong muốn là con mình được học cấp 3 rồi mới tính tiếp.
Quy hoạch trường lệch với quy hoạch dân cư, dẫn đến tình trạng dốt (điểm thấp) vẫn vào C3 công lập - ở những nơi mật độ dân cư thấp, giỏi (điểm cao) vẫn trượt công lập C3 - ở những nơi mật độ dân cư cao. Do đó, không thể nhận định như phần màu đỏ được.

Nếu thực sự ngành giáo dục muốn thực hiện việc phân luồng hướng nghiệp thì phải áp dụng điểm chuẩn vào C3 đồng đều như thi ĐH. Còn không, thì lý do này chỉ là lấp liếm cho việc lệch quy hoạch đã nói ở trên.

nowhereland

Xe điện
Đứa sau nhà em học lực trung bình, nên bố mẹ xác định từ bây giờ là mất 1/2 xe ô tô cho học dân lập, đỡ áp lực cày cuốc.

Quy định nào cấm cụ đăng ký NV2,3 vào khu vực tuyển sinh ngoại thành hả cụ?

Có tạm trú là đăng ký thoải mái các khu vực tuyển sinh rồi cụ. Trường hợp cần thiết có thể làm đơn đổi khu vực tuyển sinh.

Con em năm nay thi đây. Em cũng ngồi làm đề cùng con và cũng theo dõi tình hình học tập các học sinh trong lớp. Em đánh giá về cơ bản học lực bình thường, chăm chỉ 1 chút có thể đạt 8 Anh, 7 Văn, 8 Toán, tổng 38đ, vào được trường thường. Học lực khá được 8,5 Anh, 7,5 Văn, 8,5 Toán, tổng 40,5đ, vào được trường top 2. Để vào được top 1 như Yên Hòa, Kim Liên, Việt Đức, Thăng Long.. phải học thực sự tốt, ổn định, yêu cầu ít nhất Văn 8, Toán 9, Anh 9, không đơn giản chút nào đâu các cụ. Vì mức điểm đó là mức điểm phân loại học sinh khá - giỏi. Con em top 5 lớp mà cũng chỉ dám chắc 90% vào Yên Hòa.
Bây giờ nhìn trẻ con học ôn c3 khổ thật, không như thời 8x bọn em, ôn gì toàn đi đá bóng tối ngày.
Cháu hàng xóm nhà em thi năm ngoái 43.5 điểm, vào Việt Đức.
Bố mẹ nó ung dung con học thế là giỏi chẳng cần học thêm (dù cấp 2 có học thêm 3 môn) chỉ còn học thêm mỗi môn Toán. Kết quả sau năm lớp 10 (hết thi giữa kỳ 2) còn mỗi Toán là ổn, Văn tầm 6-7 điểm, Lý 5 Hóa thì ối giời ôi 2 điểm. Tiếng Anh thi tốt nghiệp lớp 9 được 10 điểm, giờ mang ra test Ielts trung tâm họ báo trình độ tầm 3.0. Mẹ nó đang shock quá mất ăn mất ngủ cả tháng nay.

lenhhoxung1980

Xe điện
Cháu hàng xóm nhà em thi năm ngoái 43.5 điểm, vào Việt Đức.
Bố mẹ nó ung dung con học thế là giỏi chẳng cần học thêm (dù cấp 2 có học thêm 3 môn) chỉ còn học thêm mỗi môn Toán. Kết quả sau năm lớp 10 (hết thi giữa kỳ 2) còn mỗi Toán là ổn, Văn tầm 6-7 điểm, Lý 5 Hóa thì ối giời ôi 2 điểm. Tiếng Anh thi tốt nghiệp lớp 9 được 10 điểm, giờ mang ra test Ielts trung tâm họ báo trình độ tầm 3.0. Mẹ nó đang shock quá mất ăn mất ngủ cả tháng nay.
Với chương trình học của mình, không học thêm không được cụ ạ. Mấy tấm gương thủ khoa không học thêm chỉ là trường hợp hãn hữu thôi.
Riêng trường hợp tiếng Anh con hàng xóm nhà cụ chắc thế nào ý, chứ con nhà em Ielts 5.0 làm được có 9đ

nowhereland

Xe điện
Với chương trình học của mình, không học thêm không được cụ ạ. Mấy tấm gương thủ khoa không học thêm chỉ là trường hợp hãn hữu thôi.
Riêng trường hợp tiếng Anh con hàng xóm nhà cụ chắc thế nào ý, chứ con nhà em Ielts 5.0 làm được có 9đ
Hai chương trình học khác nhau, Ielts thì đủ 4 kỹ năng còn tiếng Anh cấp THCS chỉ hoàn toàn ngữ pháp. Nếu con cụ được 5.0 thì chắc cháu cũng có tự học, học thêm hay có năng khiếu hơn ở các kỹ năng còn lại.
Con nhà em thi cách đây vài tháng 8.0 (năm nay vào ĐH) nhưng học suốt 3 năm cấp 3 tiếng Anh ở trường cao nhất là 9.2.

Bulma555

Xe hơi
Hai chương trình học khác nhau, Ielts thì đủ 4 kỹ năng còn tiếng Anh cấp THCS chỉ hoàn toàn ngữ pháp. Nếu con cụ được 5.0 thì chắc cháu cũng có tự học, học thêm hay có năng khiếu hơn ở các kỹ năng còn lại.
Con nhà em thi cách đây vài tháng 8.0 (năm nay vào ĐH) nhưng học suốt 3 năm cấp 3 tiếng Anh ở trường cao nhất là 9.2.
Một phần nguyên nhân nữa là bọn giỏi nó hay ẩu ạ. Cứ nghĩ là mình luôn đúng. Con e 7.5 Ielts nhưng bài thi học kì tiếng Anh chưa bao giờ 10, cao nhất 9.75 vì cậu ta để rớt điểm do nhầm lẫn linh tinh. Khi thi thì ngoắng cái là làm xong rồi bò ra ngủ hoặc cứ ngồi phím bài cho các bạn xung quanh nhờ vả.

nowhereland

Xe điện
Một phần nguyên nhân nữa là bọn giỏi nó hay ẩu ạ. Cứ nghĩ là mình luôn đúng. Con e 7.5 Ielts nhưng bài thi học kì tiếng Anh chưa bao giờ 10, cao nhất 9.75 vì cậu ta để rớt điểm do nhầm lẫn linh tinh. Khi thi thì ngoắng cái là làm xong rồi bò ra ngủ hoặc cứ ngồi phím bài cho các bạn xung quanh nhờ vả.
Con cụ lớp mấy ạ, có làm bài thi thử vừa rồi của Sở GDHN không?

lenhhoxung1980

Xe điện
Vâng, chắc vậy. Thi ở trường thiên về ngữ pháp, trả lời câu hỏi, con nhà em hay làm ẩu, sai lỗi vớ vẩn. Còn ielts đòi hỏi tập trung cao độ.

PhongFood

Xe điện
Em nói chuyện bà chị đi dạy thì bà ấy nói bọn giỏi KHTN có 2 nhược điểm. Viết chậm và làm bài hay bị lỗi trừ điểm. Trừ điểm không phải do nó ẩu cụ, mà nguyên nhân là do nó tư duy nhanh nên tốc độ làm bài nhanh (não bộ phát triển nhanh hơn tay). Mà nhanh thì hay bị lỗi, trưởng thành hơn nó sẽ sửa được lỗi này :D

Mytv

Xe điện
Trường hợp như con cụ lớp con e ko ít. Bài khảo sát còn có những bạn 7.0 ko nổi 9đ.
Muốn làm dc 10đ ngoài ngữ pháp tốt ra còn phải có tính cẩn thận nữa.

nowhereland

Xe điện
Chiến thuật của em đến nay em thấy rất đúng là cấp 2 cần phải có 1 môn thật giỏi trong 3 môn Toán, Văn, Anh. Giỏi được 2 môn thì quá tốt, còn chí ít là 1 môn giỏi 1 môn khá còn môn còn lại hơi đuối tí khắc phục sau. Lý do là trong 3 môn chính, giỏi một môn là nhàn đi kha khá, thời gian dành cho 2 môn còn lại nhiều hơn. Vào C3 trường nào không quan trọng, vì trường nào rồi cũng phải học thêm ngoài mới ổn được. Mà quan trọng là có quỹ thời gian tốt để học thêm các môn còn yếu.

Em áp dụng chiến thuật này cho con em học cấp 3 dân lập không tên tuổi ngay gần nhà. Học từ thứ 2 đến thứ 6 cuối tuần nghỉ 2 ngày và có thêm 2 buổi chiều của 5 buổi kia nghỉ nữa. Cháu học giỏi môn Anh, khá Toán và yếu Văn khi vào 10. Đến nay đã có Ielts 8.0, SAT 1460 và thi thử vừa rồi đề của sở Toán 9.2, Văn 8, Anh 9.5. Về cơ bản là đã ung dung xét tuyển vào ĐH top 1.

QMintech

Xe tăng
Chiến thuật của em đến nay em thấy rất đúng là cấp 2 cần phải có 1 môn thật giỏi trong 3 môn Toán, Văn, Anh. Giỏi được 2 môn thì quá tốt, còn chí ít là 1 môn giỏi 1 môn khá còn môn còn lại hơi đuối tí khắc phục sau. Lý do là trong 3 môn chính, giỏi một môn là nhàn đi kha khá, thời gian dành cho 2 môn còn lại nhiều hơn. Vào C3 trường nào không quan trọng, vì trường nào rồi cũng phải học thêm ngoài mới ổn được. Mà quan trọng là có quỹ thời gian tốt để học thêm các môn còn yếu.

Em áp dụng chiến thuật này cho con em học cấp 3 dân lập không tên tuổi ngay gần nhà. Học từ thứ 2 đến thứ 6 cuối tuần nghỉ 2 ngày và có thêm 2 buổi chiều của 5 buổi kia nghỉ nữa. Cháu học giỏi môn Anh, khá Toán và yếu Văn khi vào 10. Đến nay đã có Ielts 8.0, SAT 1460 và thi thử vừa rồi đề của sở Toán 9.2, Văn 8, Anh 9.5. Về cơ bản là đã ung dung xét tuyển vào ĐH top 1.
Con mợ thế là giỏi rồi, em xách dép theo cái :). Con em cũng kiểu vậy, mà con mợ học dân lập nào thế?. Em cũng đang xác định vào c3 cho luyện Ielts và có vẻ trường cho luyện đánh giá tư duy ngay từ lớp 10

nowhereland

Xe điện
Con em cháu trai, học Phương Nam ngay gần nhà (nay đổi thành May Academy) vì em ở ngay kđt Định Công, học cho gần. Đợt thi C3 đỗ mấy trường công lập top dưới do đuối môn Văn, mà em cũng không khoái công lập nữa vì học full thời gian lại học thêm nếm ở trường, thầy cô......nên chọn học dân lập cho nhàn. Cái gì thiếu mình cho học thêm bổ sung, kết quả rất ok.

QMintech

Xe tăng
Con em cháu trai, học Phương Nam ngay gần nhà (nay đổi thành May Academy) vì em ở ngay kđt Định Công, học cho gần. Đợt thi C3 đỗ mấy trường công lập top dưới do đuối môn Văn, mà em cũng không khoái công lập nữa vì học full thời gian lại học thêm nếm ở trường, thầy cô......nên chọn học dân lập cho nhàn. Cái gì thiếu mình cho học thêm bổ sung, kết quả rất ok.
Thanks Mợ, Em cũng đang tính phướng án same same nhà Mợ. Thay vì học công thì cứ cho học dân lập và học nâng cao bên ngoài...Vì đích đến vẫn là 1 suất vào ĐH.

nowhereland

Xe điện
Thanks Mợ, Em cũng đang tính phướng án same same nhà Mợ. Thay vì học công thì cứ cho học dân lập và học nâng cao bên ngoài...Vì đích đến vẫn là 1 suất vào ĐH.
Mợ nên đi theo đường đấy, nhưng phải giỏi 1 môn như em đề xuất.
Như cu nhà em giỏi Anh nên tự học, học thêm mỗi môn Toán còn Văn định cho học thêm nhưng cô giáo CN ở lớp dạy Văn và thấy cu cậu cũng lên trình kha khá nên sau lại không cần học ngoài nữa.
Ielts thì em mua sách về cho tự luyện SAT cũng tự ôn trên Khan Academy thôi.

QD092000

Xe tăng
Cùng 1 vất vả cccm năm nay, mong cu con vào chuyên hóa Am, Sp hay Chu cgo gần nhà hơn chút hoặc có xe đưa đón để e đc giải phóng.

mr teppi

Xe buýt
Cùng 1 vất vả cccm năm nay, mong cu con vào chuyên hóa Am, Sp hay Chu cgo gần nhà hơn chút hoặc có xe đưa đón để e đc giải phóng.
F1 nhà em cùng chí hướng… nhưng quả thật em thấy Hoá Ams thì căng thật. Thôi thì động viên liều mình như chẳng có vậy.