[Funland] Hà Nội cải tạo thí điểm 5 khu chung cư cũ trong năm 2021

ubisapro

Xe trâu
Tầm 20 năm nữa thì mấy cái chung cư cao tầng có cải tạo được ko ợ?

pvhung81

Xe đạp
Nhà em vẫn trên phố, còn các căn dưới PM là đều từ căn đầu tiên bố mẹ em được cấp từ cuối những năm 80 đầu 90 cụ ạ. Khu nhà em thì phần lớn hàng xóm bán cho nhau để tăng diện tích và dễ cải tạo khép kín. 4 căn vợ chồng em mua sau này cũng toàn 2 căn ghép 1 nên diện tích tốt (trên 60m2), biết tận dụng cơ hội thì mua được thôi cụ :) Giờ đơn giản 1 căn 30m2 cho thuê ở đây cũng 4tr5/ tháng rồi cụ.

Cải tạo tốt thì công năng sử dụng còn ngon hơn chung cư. :)
Chỗ bôi đậm chuẩn cụ nhỉ :) đỡ mấy khoản phí dịch vụ và lại trung tâm cũng tiện lợi hơn rất nhiều. Nhà em bên KL, ngay gần mặt được, sửa lại được hơn 60m2 nên cho thuê rất tiện; nói thật là ở những chỗ đấy tiện, nhưng anh nào cải tạo em cũng ủng hộ.

giradeo

Xe tải
Thì tôi có dám can thiệp vào quyền hiến định của các Con ong đâu.
Tôi chỉ:
- Khuyến cáo, ê, nhà này mai sẽ sập, chúng mài biến đê, tau cho ra Phường nhà ngủ nhờ, cho gửi đồ, cho mỳ tôm. Tất cả free.
- Để xây lại, xây y hệt như cũ (5 tầng) cũng được. Quyền của chúng mài tất.
Chúng mài điểm chỉ vô đây, 100%, sẽ có Giấy phép xây dựng, sau phút mốt, chính xác là sau 70 giây.

Chưa đủ 100% hử? Nhờ đồng chí Khá bảnh hay Nhuệ Sugar gì đó thử coi.
Cụ google nhà C1, khu tập thể Thành Công xem kết quả thế nào?

haibocon

Xe tải
Em cũng hóng xem tình hình thế nào ,em có căn tập thể tầng một bên Trung tự giờ đang cho thuê ,nếu cải tạo lại em cũng đồng ý ,mà cứ để thế cũng được em chả ý kiến gì.Cứ để thế em cho thuê cũng đủ tiền đóng học cho con,còn xây mới thì thằng cụ nhà em có chỗ ở riêng khi nó lấy vợ.

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Giờ có dám cho dân tự thuê nhà thầu xây ko? Cho các anh sở giám sát, kiểm tra thoải mái. Dân hợp nhất trí côm tiền vào tự xây.
Dân ở tầng nào cứ ở tầng đấy, khỏi xây hầm luôn. Tầng 1 cứ để kinh doanh như cũ, xây thêm 1a,b (cao 2,5 m) để xe, còn lại xây nhà mới. Ko xây hầm thì rẻ bèo.

Các anh cứ nhăm nhăm đuổi dân chiếm đất là nhanh thôi.
Thế lại phải sửa luật đầu tư, chuyển mảng dự án tập thể cũ này thành "trường hợp đặc biệt" :))

pbinh979

Xe tăng
Em khu vĩnh hồ đây.
vòng luẩn quẩn này khó lắm.
e là đến lúc em nghỉ hưu mới may ra

Dân Tổ

Xe container
Chỗ bôi đậm chuẩn cụ nhỉ :) đỡ mấy khoản phí dịch vụ và lại trung tâm cũng tiện lợi hơn rất nhiều. Nhà em bên KL, ngay gần mặt được, sửa lại được hơn 60m2 nên cho thuê rất tiện; nói thật là ở những chỗ đấy tiện, nhưng anh nào cải tạo em cũng ủng hộ.
Vâng, em rút kinh nghiệm từ cải tạo cái đầu tiên năm 2012 nên những căn sau thực hiện đơn giản và thuận tiện hơn, sử dụng công năng đầy đủ như 1 căn chung cư hiện đại bây giờ. Khi em làm thì nhiều nhà hàng xóm cũng đồng thuận cải tạo cùng hệ thống cống và đường nước nên giờ các tầng đều yên tâm không có việc nhà này thấm dột xuống nhà kia hay các vấn đề phát sinh khác lâu dài. :)

Mình cứ nghiên cứu kỹ về kết cấu nhà cũ thì cải tạo, sửa sang lại còn tốt chán cụ ạ, căn tầng 3 nhà em mới cải tạo cách đây 2 năm cũng được 3 ngủ, 1 khách, 1 phòng ăn, 1 bếp và 2 tắm (tổng diện tích là 125m2). Sau khi cải tạo xong, máy nhà cầu thang khác sang tham khảo và làm theo.

Nói về tiện lợi trong việc đi lại trong Trung tâm Hanoi thì PM, TT và KL vẫn tốt nhất ạ. :) Chính vì lẽ đó mà giá Tập thể khu vực mình chả bao giờ xuống.

pvhung81

Xe đạp
Vâng, em rút kinh nghiệm từ cải tạo cái đầu tiên năm 2012 nên những căn sau thực hiện đơn giản và thuận tiện hơn, sử dụng công năng đầy đủ như 1 căn chung cư hiện đại bây giờ. Khi em làm thì nhiều nhà hàng xóm cũng đồng thuận cải tạo cùng hệ thống cống và đường nước nên giờ các tầng đều yên tâm không có việc nhà này thấm dột xuống nhà kia hay các vấn đề phát sinh khác lâu dài. :)

Mình cứ nghiên cứu kỹ về kết cấu nhà cũ thì cải tạo, sửa sang lại còn tốt chán cụ ạ, căn tầng 3 nhà em mới cải tạo cách đây 2 năm cũng được 3 ngủ, 1 khách, 1 phòng ăn, 1 bếp và 2 tắm (tổng diện tích là 125m2). Sau khi cải tạo xong, máy nhà cầu thang khác sang tham khảo và làm theo.

Nói về tiện lợi trong việc đi lại trong Trung tâm Hanoi thì PM, TT và KL vẫn tốt nhất ạ. :) Chính vì lẽ đó mà giá Tập thể khu vực mình chả bao giờ xuống.
Cụ sửa vậy tốt quá, cho thuê quá ổn. Nói về giá thì em bán giờ lãi gấp đôi hồi mua cụ ah, nhưng vẫn quyết tâm giữ lại, nếu dư tiền em muốn mua thêm.

Dân Tổ

Xe container
Cụ sửa vậy tốt quá, cho thuê quá ổn. Nói về giá thì em bán giờ lãi gấp đôi hồi mua cụ ah, nhưng vẫn quyết tâm giữ lại, nếu dư tiền em muốn mua thêm.
Chính xác cụ ạ, em học theo các cụ nhà em nên đợt có điều kiện là vợ chồng em mua thêm. Còn giá bây giờ thì khối cụ ngạc nhiên :))

Hye Secret

Xe hơi
Chính xác cụ ạ, em học theo các cụ nhà em nên đợt có điều kiện là vợ chồng em mua thêm. Còn giá bây giờ thì khối cụ ngạc nhiên :))
Cụ làm em bị kích thích trí tì mò, Cụ cho em tham khảo giá mua và bán được hơm\:D/\:D/\:D/

pvhung81

Xe đạp
Cụ làm em bị kích thích trí tì mò, Cụ cho em tham khảo giá mua và bán được hơm\:D/\:D/\:D/
Cụ cứ đến mục sở thị hoặc hỏi bà bán nước đầu mỗi khu là ra ngay cụ ah; như thực tế của em sổ 30m2, cải tạo thành 60m2, bác hàng xóm (đã mua 2 nhà như thế) trả em 2 củ to, nhưng em để cho thuê thôi (năm 2011 em mua 900tr); em ở khu C1-C3 KL, còn cụ Dân Tổ ở PM đối diện Việt-Pháp giá còn cao hơn và cũng rất dễ cho thuê.

pisces_hn

Xe container
Lều báo ở nhà chung cư cũ, rao mãi méo bán được nên lên mạng chém gió ấy mà. Trước em từng bán nhà cũ nên em biết thừa.

Mss AN TÂM

Xe điện

giá giờ khoảng bao nhiêu cụ nhỉ?

Hye Secret

Xe hơi
Cụ cứ đến mục sở thị hoặc hỏi bà bán nước đầu mỗi khu là ra ngay cụ ah; như thực tế của em sổ 30m2, cải tạo thành 60m2, bác hàng xóm (đã mua 2 nhà như thế) trả em 2 củ to, nhưng em để cho thuê thôi (năm 2011 em mua 900tr); em ở khu C1-C3 KL, còn cụ Dân Tổ ở PM đối diện Việt-Pháp giá còn cao hơn và cũng rất dễ cho thuê.
Hì mấy khu này em cũng biết sơ sơ, khu C chỉ có C1-C3 và C14,15 là đẹp thôi các khu còn lại xấu lắm, tầng 1 buôn bán được em ko nói, giá chỉ loanh quanh 1 tỷ nếu trên tầng, Phương mai em lại thích D2 đến D6 nhà rất mới và sân rất thoáng chứ khu E ngoài mấy cái mặt đường Phương Mai thì bên trong cũng chán, em ở E6 từ những năm 80 chưa xây tiểu học Phương mai. Nhà Cụ mua T1 giá 900 mà bây giờ 2 tỷ là còn rẻ

Dân Tổ

Xe container
giá giờ khoảng bao nhiêu cụ nhỉ?
Cũng vẫn tùy khu và diên tích căn hộ mợ ạ, với các khu mặt đường thì giá cao hơn nhưng cũng không đáng kể, gần đây có căn 27m2 (không tính bếp và công trình phụ) vẫn rao bán được 1 tỷ 1 mợ ạ. Nên mua những căn thô chưa cải tạo như nhà em trước đây thì sẽ dễ dàng thỏa thuận mua bán. :)

Mss AN TÂM

Xe điện
Cũng vẫn tùy khu và diên tích căn hộ mợ ạ, với các khu mặt đường thì giá cao hơn nhưng cũng không đáng kể, gần đây có căn 27m2 (không tính bếp và công trình phụ) vẫn rao bán được 1 tỷ 1 mợ ạ. Nên mua những căn thô chưa cải tạo như nhà em trước đây thì sẽ dễ dàng thỏa thuận mua bán. :)
cảm ơn cụ nhé

trung102

Xe tăng
Trước nhà em ở tầng 1 TT rao mấy năm mới bán được nhà, vị trí mọi ng k chê nhưng họ ngại sắp cải tạo lại. tầng trên cũng khó bán.

Dragon Carp

Xe máy
Chả ăn thua đâu, năm nào chả có kế hoạch nhưng cuối cùng có làm đc mẹ gì đâu