[Thảo luận] Hà nội cấm xe bán tải từ 6h sáng đến 9h tối đến hết 5/6

doghate

Xe hơi
THỰC TẾ THEO QCVN 2012 NÓ LÀ OTO CON CỤ NHÉ.ĐÃ LÀ OTO CON THÌ KHÔNG CHỊU HIỆU LỰC CỦA BIỂN CẤM XE TẢI NÊN BIỂN 106b Ko cấm được oto con.Nhưng hiện nay Hà Nội đang có lệnh cấm oto tải có tổng trọng lượng trên 1t25 thì cực kỳ củ chuối vì chẳng có xe tải nào theo QCVN mà có tổng trọng lượng dưới 1t25.Xe của cụ thực ra còn nhẹ hơn cả pick up nhưng vì xxx có thể coi nó là xe tải đúng nghĩa nên nó sẽ tuýt xe của cụ.Còn cãi lại như thế nào thì cụ đọc kỹ lại những bài gần đây của cháu.Còn nếu là cháu thì cháu khẳng định là cãi thắng được.
Nhà cháu thì ko có con 750kg nói trên. Nhưng nhà cháu đã từng đi SUZUKI BLIND VAN trọng tải 580kg vào Ngã tư Điện Biên Phủ - Trần Phú và bị xxx tuýt. Hôm đấy xe nhà cháu không có hàng gì nhé.

Cháu cãi thắng được nhờ vào câu này : "Anh bảo xe tôi là xe tải oke, anh bảo xe tôi đi vào đường cấm xe tải 1.25 tấn tôi không đồng ý vì : Anh cứ mang cân ra đây cân xe tôi lên + thêm tôi 70kg nữa xem tổng trọng lượng có được 1.25 tấn ko. Nếu nặng 1.25 tấn thì anh lập biên bản tôi ký, còn ko thì anh để tôi đi". Lần đầu tiên cháu cãi nhau với xxx đấy mấy cụ ạ \m/

@ cụ moilaixe2013 : nhà cháu đã từng cãi thắng rồi cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

doghate

Xe hơi
Xe của cụ có lưỡng tính như xe của chúng em đâu mà cụ sánh. xxx nó đè sổ đăng kiểm ra thì là xe tải mà.
Còn xe em nó giống như Đông trùng hạ thảo ấy.
Cụ ơi xxx chứng minh được em có lỗi thì mới cho xem đăng kiểm chứ, nói chung xxx mà muốn bắt thì cứ cân lên, đủ 1.25 tấn thì phạt ko đủ thì làm gì em ?

lăncuđơ

Xe đạp
đánh dấu nghiên cứu tài liệu của các cụ

thanthai

Xe hơi
Bây giờ có còn cấm nữa không các cụ ơi?

D_LIN

Xe hơi
Ngày xưa cái QCVN 41 nó quy định Trọng Tải dưới 3,5 tấn là xe con. Bây giờ nó quy định Trọng tải dưới 1,5 tấn mới là xe con thì chết các cụ bán tải nhà ta rồi. Theo cái này chỉ có con SparkVan trọng lượng xe 700kg thì chạy bét nhè!
Vấn đề nêu trên được quy định cụ thể tại Thông tư số 07/2010/TT-BGTVT ngày 11/02/2010 của Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải quy định về tải trọng, khổ giới hạn của đường bộ; lưu hành xe quá tải trọng, xe quá khổ giới hạn, xe bánh xích trên đường bộ; vận chuyển hàng siêu trường, siêu trọng; giới hạn xếp hàng hóa trên phương tiện giao thông đường bộ khi tham gia giao thông trên đường bộ (sửa đổi, bổ sung bằng Thông tư số 03/2011/TT-BGTVT)

Trong đó, Khoản 1 Điều 3 thông tư này quy định:

“1. Tổng trọng lượng của xe gồm trọng lượng bản thân xe cộng với trọng lượng hàng hóa xếp trên xe (nếu có).”

Điều 4 về tải trọng của đường bộ quy định:

1. Tải trọng của đường bộ là khả năng chịu tải khai thác của cầu và đường để đảm bảo tuổi thọ công trình theo thiết kế.

2. Khả năng chịu tải khai thác của cầu được xác định theo hồ sơ thiết kế cầu và tình trạng kỹ thuật thực tế của cầu, được cơ quan có thẩm quyền công bố hoặc được thể hiện bằng biển báo hiệu “hạn chế trọng lượng xe”.

Khoản 1 Điều 9 về xe quá tải trọng, xe quá khổ giới hạn được phép lưu hành trên đường bộ quy định:

“1. Xe quá tải trọng của đường bộ (sau đây gọi là xe quá tải trọng) là phương tiện giao thông cơ giới đường bộ có tổng trọng lượng vượt quá khả năng chịu tải của cầu hoặc có tải trọng trục xe vượt quá khả năng chịu tải của đường”.

Như vậy, xe của bạn được coi là quá tải trọng của cầu có biển cấm 4t khi trên xe có xếp hàng hóa và tổng trọng lượng của xe khí đó vượt quá 4 tấn.

kcmbbbmmss

Xe hơi
Đang tính mua chắc phải nghĩ lại

Caterpillar

Xe tăng
Bài từ năm nào các cụ đào mộ lên làm em giật mình :D