[Funland] Hà nội có còn đáng sống???

toxic82

Xe điện
Cứ ở HN cày đã, già tính sau, HN nhiều ruộng mà cụ 😆😆😆

BDS68

Xe ba gác
Người OF
Quê cụ là vùng nông thôn nên khác với Hà Nội nhiều. Cụ sống quen HN rồi thì về quê lại không chịu được. Còn những người ở các thành phố, thị xã, thị trấn thì đỡ hơn.
Quê bây giờ cũng khác lắm. Nhà em ở quê nếu đêm đói mà đi ăn đêm thì hàng quán nó sẵn và nhiều bằng mấy khu Mỹ Đình - Cầu Giấy cụ ah :))

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Dự 60T em về quê vui thú tuổi dừ ;))
Dự là thế nhưng ko bít có đc ko.

vandatAT

Xe container
Có chứ, vì nhiều bạn học đh xong thà bám trụ chạy grap chứ nhất định ko chịu về quê ;))

giradeo

Xe tải
HN là chỗ em phải sống. Hết ạ.

cantona

Xe container
Hà nội là nơi đáng để kiếm sống giống như tất cả các tp lớn khác trên thế giới. Còn đáng sống thì nên dạt ra xa 1 chút. Hnoi đáng sống vs người trẻ đầy tham vọng và trí tuệ (ko tính người có tiền). Sau khi bon chen nơi đây thì sự hấp dẫn của thành thị, của tiến bộ văn minh về mọi mặt sẽ níu kéo ngta trụ lại. Thế nên đáng hay ko đáng sống lại thành mơ hồ. Mà lúc này là kiếm đc để trụ lại hay chết yểu rồi dạt vòm. Về quê ai cũng thích, mỗi tội lúc bệnh hiểm hay tai nạn nặng lại cứ phải dồn lên Tp để chữa. Xong chết lại cứ về quê làm miếng cho dễ và rẻ vì ai cũng có quê. Bạn em, có mấy tỉ, mua tít Vân Canh, cứ rủ em về đấy. Khổ nỗi nghề của nó ở đâu cũng thở đc. Còn em dạt về đấy chơi vs ai, lại kd từ mo chắc, thà em ở nhà thuê nhưng nó tiện cho cuộc sống. Mà bố nó bệnh, từ quê lên tận ĐH Y nằm, lóc cóc mười mấy km lên trông. Trong khi bố em ốm nằm ngay 354, đi 2km lượn ngày 10 vòng cũng ko xi nhê. Cho nên ở đâu thuận tiện điện đường trường trạm thì ở, thế thôi.

tôi yêu ô tô

Xe container
Năm mới ra trường tôi làm ở cty ông chú. Gặp phải khủng hoảng nên cty cũng khó khăn. Mấy ông "anh" cùng làm cứ nay bảo tao bỏ việc, mai bảo tao làm đơn. Tuổi trẻ bồng bột nghe xúi giục cũng xin nghỉ trước. Dm mấy năm sau éo thằng ml nào nó nghỉ, hoá ra nó xúi mình nghỉ để bọn nó ko bị sa thải =))
Thế nên thớt bỏ thì cứ bỏ nhé, éo phải trình bày nhiều ;))

dpl

Xe lăn
Mời các cụ ạ, em chết vì ăn nên em chả chịu được cảnh ko tìm đựoc món em thèm.

Em 4 sọi tròn ( thông tin bên phải ) em hay triển khai tích hợp hạ tầng CNTT ở các tỉnh, có đợt em đi công tác Phú Quốc - Rạch Giá 3 tuần mà về đến Nội Bài, phi về nội thành cái em phải vác ngay xe đi lên Nguyễn Siêu ăn bát bún riêu ốc, ăn nộm bò khô... tình trạng đó diễn ra gần 1 tuần sau em mới lấy lại đựoc bình thường. Nên em sợ xa HN vì cái bụng em ăn mà ko ngon là ko chịu được, hụ hụ hụ xấu hổ quá các cụ ạ.

Tưởng mình em vậy mà chả phải, lắm bố em quen ở YB, HB, HD... thỉnh thoảng cũng tự nhiên xách xe về HN nhiều khi chỉ để ăn bánh cuốn, bún dọc mùng, bún chả nem cua bể... ngồi Coffee hồ tây nhâm nhi xong lại phi về, đấy khộ thế cơ.

Công nhận đi làm tỉnh muốn ăn muộn 1 chút tìm hàng ngon khó thật kể cả là đà nẵng. Hôm đó e bay chuyến cuối 12h đêm mới đến nơi
Về Hn, Sg có mà 2h sáng cũng đầy quán ngon

cuckyghegom

Xe tải
Ngoài những vấn đề như các cụ đã nói: việc làm, ăn uống, y tế, giáo dục… những cái thuận tiện khi ở HN.

Còn cảm nhận của riêng em thì đó là sự thích nghi và phù hợp với cuộc sống ở nơi mình đang ở. Hơn 20 năm trước chả bao giờ em nghĩ em sẽ sống ở HN. Ấy thế mà ở lâu, cuộc sống cứ cuốn đi rồi tự nhiên thành quen nơi này. Có đi đâu thì khi về đây vẫn có gì đó cảm giác thân thuộc và gắn bó hơn. Để nói cụ thể em thích gì đặc biệt ở HN thì cũng không biết diễn tả thế nào. Chỉ đơn giản là mình thấy bình yên với gia đình nhỏ của mình ở đây là vui rồi!

DurexSSL

Xe buýt
Trước đây Hà Nội có nhiều cơ hội việc làm. Rồi nhiều dịch vụ, nhiều mối quan hệ nên thanh niên cứ lên thành phố học, rồi ở lại làm việc và sinh sống. Nhưng gần đây Hà Nội quá đông đúc; tắc đường, ô nghiễm đến ngột ngạt. Phí sinh hoạt cao. Chi phí nhà ở thì quá cao. Trong khi các tỉnh mật độ thấp, rộng rãi, thoáng mát, dịch vụ cũng đầy đủ. Cơ hội việc làm cũng nhiều nhất là khi làm online cũng ko quá quan trọng vị trí.

Nếu có cơ hội em cũng muốn chuyển về các tỉnh vùng ven sinh sống, giờ thấy khá chán HN rồi. Các cụ thì như thế nào?
Khi nào cụ đi?
Nếu càng sớm và càng tạo trend theo cụ thì em muôn lần tạ ơn cụ ạ

6997

Xe container
Trước đây Hà Nội có nhiều cơ hội việc làm. Rồi nhiều dịch vụ, nhiều mối quan hệ nên thanh niên cứ lên thành phố học, rồi ở lại làm việc và sinh sống. Nhưng gần đây Hà Nội quá đông đúc; tắc đường, ô nghiễm đến ngột ngạt. Phí sinh hoạt cao. Chi phí nhà ở thì quá cao. Trong khi các tỉnh mật độ thấp, rộng rãi, thoáng mát, dịch vụ cũng đầy đủ. Cơ hội việc làm cũng nhiều nhất là khi làm online cũng ko quá quan trọng vị trí.

Nếu có cơ hội em cũng muốn chuyển về các tỉnh vùng ven sinh sống, giờ thấy khá chán HN rồi. Các cụ thì như thế nào?
Sau chữ Nếu thì mọi chữ khác chả cần đọc!

Em về quê sống lâu rồi. Chả Nếu, không Nhưng!

haiyen1012

Xe điện
Hà Nội có bao giờ là nơi đáng sống đâu, nó chỉ là nơi để các con giời bon chen bám víu kiếm ăn, xả ra những thứ uế tạp rồi mở mồm chê bai "Hà Nội không bằng quê hương mình"
1 vùng hồ mà nhiều cá thì nước sẽ bị đục, cá lượn đi chỗ khác bớt thì nước sẽ trong.
Ở trường hợp này thì câu "Lượn đi cho nước nó trong" là rất phù hợp :))

Chỉnh sửa cuối:

beomap2

Xe container
Viết tiêu đề topic câu cú chẳng ra làm sao, Hà Nội là thủ đô, vẫn tồn tại cả ngàn năm đấy.

zaiwaz123

Xe điện
Nói là việc của mồm nhưng quyết định lại do cái dạ dày. Rồi đến lúc nào đó HN chỉ dành cho số không nhiều ...Một cách chọn lọc tự nhiên.

jazzzzz

Xe lăn
Chắc chắn em sẽ về quê, vẫn còn 2 suất ở nghĩa địa làng.