[Funland] Hà nội có còn đáng sống???

beSuSu

Xe điện
Cụ nói cũng đúng nhưng chưa đủ.
Số dân HN mà cụ thấy đó đa số ở phố cổ vì thời bao cấp và sau giải phóng, bộ đội tập kết họ dc phân công lao động tại HN, dc chính quyền phân vào nhà của các gia đình bị gọi là "tư sản, địa chủ" (1 cách nhìn khác là cưỡng chiếm). Ví dụ dọc đường Bà Triệu, Hai Bà Trưng, Hàng Bông, Phùng Hưng, Quán Thánh..... Các tư sản bị đẩy lên 1 phần tầng cao đến giờ vẫn còn vô cùng nhiều các khiếu kiện ko xử lý nổi của các chủ nhà có sổ đỏ do Pháp cấp mà bị chiếm dụng. Còn lại chia mỗi gia đình về HN 1 phòng nhỏ. Điều đó lý giải HN rất nhiều các biệt thự cổ bị phân mảnh, nát bấy nhôm nhếch các ngõ sâu hun hút vệ sinh chung ko khác gì ổ lợn.
1 ví dụ bác sỹ VN đầu tiên tại đông dương bảo vệ luận án bác sỹ, đc Pháp cấp bằng bác sỹ là cụ Hoàng Thụy Ba. Cụ từng có cả cái bệnh viện ở Phùng Hưng (ko rõ về tính sở hữu). Từng sở hữu biệt thự to từ mặt Phùng Hưng sang Nguyễn Văn Tố và nhà cụ sau này dc phân cho hàng chục cán bộ. Các cán bộ đó đưa vợ con từ tỉnh về HN sinh sống đến nay cũng vài đời cho nên chỗ ở lại càng chia nhỏ hơn nhưng có cái ít thay đổi là N thành L hay ngược lại thì họ vẫn giữ dc.
E ko gặp ai ngọng l thành n.
Thậm chí ng nào ngọng thành n còn bị mọi ng kêu ngọng, nhà quê.

Bachsima

Xe lăn
Cụ nói cũng đúng nhưng chưa đủ.
Số dân HN mà cụ thấy đó đa số ở phố cổ vì thời bao cấp và sau giải phóng, bộ đội tập kết họ dc phân công lao động tại HN, dc chính quyền phân vào nhà của các gia đình bị gọi là "tư sản, địa chủ" (1 cách nhìn khác là cưỡng chiếm). Ví dụ dọc đường Bà Triệu, Hai Bà Trưng, Hàng Bông, Phùng Hưng, Quán Thánh..... Các tư sản bị đẩy lên 1 phần tầng cao đến giờ vẫn còn vô cùng nhiều các khiếu kiện ko xử lý nổi của các chủ nhà có sổ đỏ do Pháp cấp mà bị chiếm dụng. Còn lại chia mỗi gia đình về HN 1 phòng nhỏ. Điều đó lý giải HN rất nhiều các biệt thự cổ bị phân mảnh, nát bấy nhôm nhếch các ngõ sâu hun hút vệ sinh chung ko khác gì ổ lợn.
1 ví dụ bác sỹ VN đầu tiên tại đông dương bảo vệ luận án bác sỹ, đc Pháp cấp bằng bác sỹ là cụ Hoàng Thụy Ba. Cụ từng có cả cái bệnh viện ở Phùng Hưng (ko rõ về tính sở hữu). Từng sở hữu biệt thự to từ mặt Phùng Hưng sang Nguyễn Văn Tố và nhà cụ sau này dc phân cho hàng chục cán bộ. Các cán bộ đó đưa vợ con từ tỉnh về HN sinh sống đến nay cũng vài đời cho nên chỗ ở lại càng chia nhỏ hơn nhưng có cái ít thay đổi là N thành L hay ngược lại thì họ vẫn giữ dc.
Kể cả thời Pháp thuộc thì đa số dân hà Nội là anh xe, anh bếp, cô đầu, ăn cắp ăn nẩy, dân buôn đầu chợ bán cuối chợ gọi là hàng xáo, hàng xách cũng nhiều. Những người này phải đẻ ra cả tiếng tây bồi để nói chuyện mà, như đèn pin là đèn bin, bao cấp thì vải popelin đọc là bô bơ lin, l n lăng líu cũng là thường.
Những người nói chuyện mượt mà hay xỏ ngọt có cửa hàng buôn to đa số lỉnh sớm vào nam hay sang Pháp, nếu ở lại thì cũng cùn mòn đi qua mấy chục năm bao cấp.
Mà xét ra, líu nhíu ý ưởi ý noọng thế khéo lại hợp với làn sóng mới hiện nay.

money_talk

Xe tăng
E ko gặp ai ngọng l thành n.
Thậm chí ng nào ngọng thành n còn bị mọi ng kêu ngọng, nhà quê.
Có, nhiều lắm cụ ạ. Tôi từng ở hoặc liên quan mật thiết với thanh niên phố cổ thời bao cấp ví dụ ở 2B Quang Trung, 34a Trần Phú, Định Liệt, Quán Thánh nên công nhận đúng.

Bachsima

Xe lăn
Quan điểm của em là Hà Nội phải tỉnh lẻ hóa, Nụi hóa đi cho bình dân định hướng xã hội chủ nghĩa, bao giờ qua đấu đá thương trường thanh lọc, qua vài làn sóng vỡ nợ sụp đổ thị trường (mà thường cứ khoảng hơn chuujc năm một lần) thì mới đọng lại các tinh hoa không làm vẫn có ăn, khôn ngoan ăn người như thời Pháp thuộc.
Mà thế thì còn lâu đây.

Ớt xanh

Xe điện
Câu trả lời nằm trong câu hỏi

nowhereland

Xe điện
Đơn giản thôi, ngay cả nhà mình nấu mà nguyên liệu mua ngoài đã không đảm bảo rồi. Rau thì toàn phun thuốc, thịt cũng đủ nguồn gốc. Các cụ mà quen ai quanh khu trồng rau hỏi sẽ biết, không dám ăn luôn. Huống chi ngoài quán thì tất cả các công đoạn đều phải tối ưu chi phí. Ngay cả hệ thống như Bách Hoá Xanh cũng từng phốt đưa rau trà trộn với rau "sạch". Chưa kể có người quen ở quê có vùng Vietgap thì hỏi xem, cũng chỉ được mùa đầu khi cấp chứng nhận thôi, chứ sau ai quản lý sâu sát đâu.
Cơ hội kiếm tiền nhiều, con cái học hành cũng tốt nhất, khám chữa bệnh tốt nhất, ăn chơi nhảy múa cũng tốt nhất, đi du lịch đi chơi bằng máy bay tàu bò cũng tiện nhất, làm thủ tục giấy tờ quan trọng cũng phải ở đây............ơ kìa.

vqpp

Xe tải
Em ra HN cách đây 30 năm, tốt nghiệp ĐH, lăn lộn tây ta đủ chỗ, lấy vợ HN, có chỗ ra chỗ vào, nhưng cảm giác về quê vẫn đến trong từng giấc ngủ! Cơ sở HN hay ở quê cũng đã chuẩn bị hết, nhưng ko biết có về được không hay dòng đời nó giữ nữa😇

Diep1979

Xe điện
Có, nhiều lắm cụ ạ. Tôi từng ở hoặc liên quan mật thiết với thanh niên phố cổ thời bao cấp ví dụ ở 2B Quang Trung, 34a Trần Phú, Định Liệt, Quán Thánh nên công nhận đúng.
Nhà cháu ngọng đây
3 đời HN ạ 🤭

tôi yêu ô tô

Xe container
Hà nội xưa kia là Kẻ chợ. Bản chất là nơi quần cư tứ xứ tạo nên. Chứ có phải thuần cái gì đâu mà nhiều ông bà cứ hở mồm ra là HN gốc với HN không gốc.

NANUCE

Xe đạp
Hà Nội ngoài việc nhiều dịch vụ tiện ích, cuộc sống cao... thì với nhiều người trẻ, đây còn là nơi khẳng định bản thân nữa

danleduc

Xe điện
Em lên mạn Tây Bắc, thấy dân các TP Yên Bái, TP Hòa Bình, TP Lào Cai, TP Tuyên Quang, TP Lai Châu, TP Sơn La.... (người Kinh) nói còn chuẩn giọng HN hơn 1 số người phố cổ HN. =))

Dân các vùng Hưng Yên, Bắc Ninh, Bắc Giang, Hải Dương, QN, HP, Nam Định, Thái Bình,...là nói giọng nặng nhất, giọng bị méo rất nhiều. Thế nên họ hát Quan họ và Chèo mới hay....:))

Liberty125.ie

Xe buýt
Em ở khu Hồ Tây, làm việc ở Cầu Giấy, từ CG về Hồ Tây đã thấy sự khác biệt lớn về mật độ giao thông, CG thì xô bồ, về gần đến nhà thì lại sướng, xe máy thì ít, cây xanh thì nhiều, đc hưởng khí mát của Hồ Tây lại thêm thơ mộng. Công nhận HN đã và đang quá tải về dân số, nhưng phân tách từng khu ra thì còn rất nhiều khu "ít bon chen, ít xô bồ" và "đáng sống" lắm

Hổ Con

Xe tăng
Mỗi năm e về HN ở qua đêm mấy lần để thấy yêu nơi mình đang sống hơn biết bao nhiêu!
E giống cụ, bắt taxi đi nhậu xong về ngủ rồi nghĩ cách chuồn sớm đỡ gây ngột ngạt cho HN.

phamhungbs

Xe điện
Hà nội xưa kia là Kẻ chợ. Bản chất là nơi quần cư tứ xứ tạo nên. Chứ có phải thuần cái gì đâu mà nhiều ông bà cứ hở mồm ra là HN gốc với HN không gốc.
Mấy ông cứ mở mồm ra khoe mà bỏ đi nơi khác thì Hà Nội sẽ tốt hơn lên nhiều phần trăm. Thật dị ứng và lố bịch khi thỉnh thoảng vẫn nghe ai đấy nói những câu ngớ ngẫn và ấu trĩ đến thế.

Bachsima

Xe lăn
Thì nó gốc ở cái chỗ nó có tính chất chợ đấy, khác cái là xưa thời trước Pháp là chợ làng phục vụ quan lại, thời thuộc Pháp là chợ phục vụ các ông tây, thời bao cấp là chợ phục vụ công nhân, công chức.
Thời nay thì chưa biết là chợ kiểu gì.
Nhưng 1000 năm đã trôi qua trên mảnh đất này, tất nhiên là cái gốc chợ nhưng không búa nó vẫn có chứ.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
E cũng muốn sống ở nơi thanh bình, mà cơm áo gạo tiền e chưa đi dc. Cố gắng 5 năm nữa xem có thực hiện dc ước mơ k

muadem

Xe cút kít
Công việc, con ái học hành, bạn bè, mối quan hệ xã hội, ... mây mây nó quyết định đến việc định cư. Có phải cứ muốn là được đâu 8-}8-}8-}[-X[-X[-X

vkthang

Xe container
Hà Nội có nhược điểm là chật, đông, tắc, và bẩn. Ưu điểm là đông người nên dễ kiếm tiền :D
Dân tỉnh có điều kiện, học thức, nhà cửa đầy đủ họ lại ko thèm về HN bon chen.
Nhiều cụ cứ kêu anh em tỉnh khác về quê đi cho HN đỡ chật. Có điều ko có dân nơi khác về HN lại tiêu điều ngay, lấy đâu ra cái mác Thủ đô để tự hào hơn các nơi khác nữa :D.
Toàn nơi khác về xong gắn mác Thủ đô đi khoe chứ cụ, chúng em sinh ra ở đây nên không có nhu cầu khoe. Các cụ kiếm ăn được tại địa phương mình thì ai cũng vui, cũng mừng, đất nước giầu mạnh, phát triển. Nhưng đừng đem cái tạp nham về Thủ đô rồi lại bỉ bôi chính mình. Cụ nhé =;

Bachsima

Xe lăn
Mà cũng lạ, tại sao phải nói nhiều về Hà Nội thế nhỉ, Sài gòn cũng là một thành phố lớn, chẳng có ai phải trình bày, băn khoăn về Sài gòn gốc hay không gốc, đáng sống hay không đáng sống, thế mà nó vẫn tồn tại, sau ba trăm năm và vẫn còn tồn tại lâu hơn nữa, hơn tuổi đời bất cứ ai.
Vì thế, Ha fNooij hay Sài Gòn thì cứ kệ nó đi, ai thấy nó đáng sống thì đã sống, ai thấy nó đáng từ bỏ thì đã từ bỏ, ai phải nhịn nhục để sống ở đất này thì cũng chấp nhận thôi. Vì Hà Nội sẽ không thành cái ao hay cái làng to ngay trong vài chục năm tới.
Với em thế là đủ.

AMATAX

Xe điện
Mà cũng lạ, tại sao phải nói nhiều về Hà Nội thế nhỉ, Sài gòn cũng là một thành phố lớn, chẳng có ai phải trình bày, băn khoăn về Sài gòn gốc hay không gốc, đáng sống hay không đáng sống, thế mà nó vẫn tồn tại, sau ba trăm năm và vẫn còn tồn tại lâu hơn nữa, hơn tuổi đời bất cứ ai.
Vì thế, Ha fNooij hay Sài Gòn thì cứ kệ nó đi, ai thấy nó đáng sống thì đã sống, ai thấy nó đáng từ bỏ thì đã từ bỏ, ai phải nhịn nhục để sống ở đất này thì cũng chấp nhận thôi. Vì Hà Nội sẽ không thành cái ao hay cái làng to ngay trong vài chục năm tới.
Với em thế là đủ.
SG có khác gì HN đâu ngoài giọng nói và khí hậu.