[Funland] Hà nội có còn đáng sống???

caisua

Xe lăn
Vào HN mới cần cơ hội chứ ra xa ở thì quá đơn giản. Có nhà rồi thì bán là đầy tiền, chưa có đi thuê chỉ nửa giá, ăn học sinh hoạt cũng tiết kiệm cả đống

vuvanphong

Xe điện
Kk ! Em té luôn khỏi HN từ lúc ao rau muống ở Mỹ đình 2 chỉ 1 sào. Giờ chả thấy vấn vương gì, mỗi lần phải vào HN thật sự thấy khó chịu, nóng và ngột ngạt, nên nhanh nhanh tìm cách chạy !
Vâng, mỗi người có lựa chọn riêng, thấy phù hợp nhất với hoàn cảnh của mình và cần chịu trách nhiệm với lựa chọn của mình!
Đúng với người này, lại chưa chắc đúng với mình và ngược lại.
Chúc bác cuối tuần vui vẻ!

vuvanphong

Xe điện
Kêu ca ko giải quyết dc gì cụ nhỉ :)

E cũng sống ở HN từ năm lớp 8, nhà thì cách cty có 500m, cách công viên 500m, con cái học cách nhà 2-3km, ông ba cách nhà 2-3km

Nên e chả bao giờ phai chịu cảnh đi làm tắc đuong, luc nào cần ra đương thị chọn giờ mà đi :)

Mà ở nông thôn giờ cũng ô nhiễm cc nhá, bê tông hóa hết rồi, thuốc sâu phun ác liệt, sông quê cá chết đoạn dài cả 15km :(
Like cụ!
Như bản thân cụ, và em cũng đang cố gắng lựa chọn sự phù hợp nhất, và thích nghi một cách tốt nhất trong hoàn cảnh của mình.
Nông thôn bị trả giá bởi đô thị hóa và đang tiếp tục bị trả giá! Trong khi Hà Nội thì nó đã trả giá gần xong rồi! Tất nhiên vẫn còn tồn tại nhiều vấn đề, mà ở các comment của các cụ khác đã chỉ ra rồi!
Một số tỉnh bắt đầu bị áp lực về xử lý rác thải,áp lực về xử lý nước thải.
Một số tỉnh có nhiều khu công nghiệp: Hóa chất, nước thải
Một số tỉnh còn quyết tâm làm nhiệt điện. Haizz

nowhereland

Xe điện
Sống đâu quen đấy, thế hệ em và các cụ ra HN học hành, làm việc mưu sinh ở lâu quen rồi. Giờ còn công việc, gia đình, con cái học hành, cụ nào lớn tuổi thì còn cháu chắt, rồi bạn bè quan hệ xã hội........nên chẳng ai muốn rời đâu.
Giống như thế hệ đi Đông Âu xưa, giờ đầy người có tiền, nhà đất mua ở HN cho thuê bao nhiêu năm nay về chắc sẽ sướng hơn theo quan niệm có tiền và được nghỉ ngơi. Nhưng có rất ít người về, đại đa số họ vẫn ở lại thôi.
Nhưng thế hệ trẻ bây giờ có nhiều lựa chọn hơn thời xưa, ở địa phương cũng có nhiều việc làm và cơ hội kiếm tiền chứ không nhất thiết phải đi HN. Đấy cũng là điểm khác biệt. Cũng như bây giờ các cụ đặt câu hỏi nên ở hay nên về đấy, ngày xưa thì ai đặt câu hỏi đấy vì nó chỉ có 1 chiều là HN thôi.

hahoi518

Xe buýt
Mời các cụ ạ, em chết vì ăn nên em chả chịu được cảnh ko tìm đựoc món em thèm.

Em 4 sọi tròn ( thông tin bên phải ) em hay triển khai tích hợp hạ tầng CNTT ở các tỉnh, có đợt em đi công tác Phú Quốc - Rạch Giá 3 tuần mà về đến Nội Bài, phi về nội thành cái em phải vác ngay xe đi lên Nguyễn Siêu ăn bát bún riêu ốc, ăn nộm bò khô... tình trạng đó diễn ra gần 1 tuần sau em mới lấy lại đựoc bình thường. Nên em sợ xa HN vì cái bụng em ăn mà ko ngon là ko chịu được, hụ hụ hụ xấu hổ quá các cụ ạ.

Tưởng mình em vậy mà chả phải, lắm bố em quen ở YB, HB, HD... thỉnh thoảng cũng tự nhiên xách xe về HN nhiều khi chỉ để ăn bánh cuốn, bún dọc mùng, bún chả nem cua bể... ngồi Coffee hồ tây nhâm nhi xong lại phi về, đấy khộ thế cơ.

Cụ ăn bún ốc ở đâu thế, cho e xin địa chỉ với ạ.

TieuFu

Xe container
Cụ nói chuẩn ko thể chuẩn hơn, cực kỳ nhiều (ko phải tất cả) những người ở quê lên HN kiếm tiền thật nhanh để dc về quê SỐNG vài ngày tết, mấy ngày "giỗ họ - tát ao làng" để rồi kẻ cả chén rượu rồi chê HN bẩn, ô nhiễm, chật chội.
Họ ko coi HN là nơi họ sống cho nên họ sẵn sàng:
- Mua dây điện đồng nát đốt khói độc ô nhiễm cả 1 vùng để lấy lõi đồng bán - tất nhiên dân HN cũng có đốt rơm khói mù.
- Rảnh rỗi họ ra công viên dùng xa-beng đục tan nát nền đá gần lòng hồ để làm ổ câu cá.
- Họ sẵn sàng lừa khách vài trăm khi bán hàng rong, chạy xe ôm với chính những người đồng hương của họ từ quê lên đang lơ ngơ mới tới, để tối về nhà trọ thì vui vẻ với chén rượu vì hôm nay mình may mắn ăn dc mấy con gà.
- Vì khó khăn nên họ phải thuê nhưng nơi ko đủ điều kiện sống để rồi sinh hoạt tắm giặt, ăn uống rửa ráy nước thải đo thẳng ra đường gây hình ảnh bệ rạc, ô nhiễm.
- Ở quê họ phấn khích phun thuốc cho cây trái, bơm nước vào tôm, thịt, cá bán RẺ cho "bọn" thành phố trong khi số đông những người mua đều là người khó khăn từ quê lên lập nghiệp cần hàng rẻ.
- Họ nhận việc dọn dẹp nhưng dọn xong họ mang rác đi nơi khác vứt bữa bãi để rồi khổ chủ nơi khác lại phải thuê những người như họ dọn tiếp.
P/s Tất cả những gì tôi thấy người HN đều giống ở quê vì họ cũng là con người. Chỉ có cái khác hơn là người HN ít về quê sống dc. Ngược lại những người thành đạt ở quê thì lại mang tiền về HN sống nhiều hơn.
Có điều thực tế đó là những người ở quê lên HN sống lâu dần thường chỉ trích và chê bai người ở quê lắm. Họ shock văn hóa ngược.
Tôi yêu quí người thân, họ hàng mình ở quê và đây chỉ là góc nhìn hạn hẹp của cá nhân tôi về số ít người đã gặp. Thật may xã hội này số người tốt, đàng hoàng vẫn nhiều hơn rất nhiều những người chưa tốt!
Cái chỗ dân quê cụ nói đến nó là 1 phần của HN. Là dân đu bám kiếm sống ở HN mí quanh HN thôi. Còn nhiều triệu dân chả kiếm chác gì ở Hn đâu cụ !

sắt con

Xe điện
Có cụ nào đủ thẩm quyền chuyển luôn thủ đổ về địa phương khác, em càng mừng, chứ bảo bỏ Hà Nội đi nơi khác em chả đủ tiền và quan hệ, công việc

nvk155

Xe điện
Cháu sinh sống nhiều nơi. Làng quê, thành phố, miền núi, biển, HN. Nơi ít 3 năm, Hn cả thời sinh viên là 9 năm.
kết luận: HN nó là chốn địa ngục trần gian.
bụi bặm, mất vệ sinh, tù túng, bí bách… ăn uống như hạch, đồ ăn vừa thiếu vệ sinh vừa ko tươi . Trẻ con sống càng khổ, mất an toàn cả thể xác lẫn tâm hồn.
Giờ ở quê là sướng nhất. Nhà nào cũng biệt thự sân vườn rộng rãi. Thực phẩm tự nuôi trồng hoặc thiếu qua hàng xóm mua.
Hôm trước ngồi với 1 ông cháu bảo : ông chê ở quê vì ông kẹt sỉ thôi. Ở phố ông tiêu 10–15tr/ tháng. Về quê ông tiêu có 3 tr thì sướng sao đc. Cứ chi bình thường như trên phố mà xem. 15tr là cơm bưng nước rót tận mõm.

Chỉnh sửa cuối:

Thành Thị 1

Xe điện
Trước đây Hà Nội có nhiều cơ hội việc làm. Rồi nhiều dịch vụ, nhiều mối quan hệ nên thanh niên cứ lên thành phố học, rồi ở lại làm việc và sinh sống. Nhưng gần đây Hà Nội quá đông đúc; tắc đường, ô nghiễm đến ngột ngạt. Phí sinh hoạt cao. Chi phí nhà ở thì quá cao. Trong khi các tỉnh mật độ thấp, rộng rãi, thoáng mát, dịch vụ cũng đầy đủ. Cơ hội việc làm cũng nhiều nhất là khi làm online cũng ko quá quan trọng vị trí.

Nếu có cơ hội em cũng muốn chuyển về các tỉnh vùng ven sinh sống, giờ thấy khá chán HN rồi. Các cụ thì như thế nào?
Hà nội mở rộng sống thoáng đãng hơn. Ví dụ dọc ql 32 hoặc đại lộ thăng long, hoặc Long biên, kobkhis đều dễ chịu, miễn cụ tìm dc công việc quanh đó. Giáo dục thì khó hơn chút, nhưng 4.0 cũng hỗ trợ giải quyết phần nào.

TieuFu

Xe container
Vâng, mỗi người có lựa chọn riêng, thấy phù hợp nhất với hoàn cảnh của mình và cần chịu trách nhiệm với lựa chọn của mình!
Đúng với người này, lại chưa chắc đúng với mình và ngược lại.
Chúc bác cuối tuần vui vẻ!
Kk ! Em nói lựa chọn của em thôi, không vơ vén chụp mũ mọi người, không cố chứng minh đúng sai đâu cụ ! Xưa có câu ở bầu thì tròn, ở ống thì dài !

xegiacmo

Xe container
Cơm áo gạo tiền thôi chứ HN có bao giờ là tp đáng sống ?
Hồi bao cấp thì chật chội bẩn thỉu , giờ pt mạnh cũng chen chúc
Nhưng sống quen rồi đi nơi khác lại thấy nhớ :))

newcar

Xe tải
Em thì ki sinh ra ở HN nhưng đã sống ở HN từ năm 4 tuổi đến bay giờ gần 50 rồi, trong đó có 3 năm sống và làm việc tại SG. Quan điểm cá nhân em là nếu đã sống ở nơi đô thị đông đúc tấp nập thì rất khó để chuyển về vùng quê bình yên nếu điều kiện kinh tế không thay đổi. Theo em HN ko phải là nơi đáng sống mà là nơi buộc phải sống vì ở đây có nhiều cơ hội kiếm tiền hơn các nơi khác, khi già muốn về quê sống cho bình yên thì sức khoẻ kém lại cần chăm sóc y tế thì lại phải ở HN để có được sự chăm sóc y tế tốt nhất. Nên kết luận là ko thể rời xa HN dù muốn.

nguyentoan.uct

Xe điện
.

ở thái bình nghe nói món bánh mỳ ba tê giòi làm ổ nhung nhúc. quán đã bị chính quyền bang ra lệnh đóng cửa :D
Đơn giản thôi, ngay cả nhà mình nấu mà nguyên liệu mua ngoài đã không đảm bảo rồi. Rau thì toàn phun thuốc, thịt cũng đủ nguồn gốc. Các cụ mà quen ai quanh khu trồng rau hỏi sẽ biết, không dám ăn luôn. Huống chi ngoài quán thì tất cả các công đoạn đều phải tối ưu chi phí. Ngay cả hệ thống như Bách Hoá Xanh cũng từng phốt đưa rau trà trộn với rau "sạch". Chưa kể có người quen ở quê có vùng Vietgap thì hỏi xem, cũng chỉ được mùa đầu khi cấp chứng nhận thôi, chứ sau ai quản lý sâu sát đâu.

nguyentoan.uct

Xe điện
Em thì ki sinh ra ở HN nhưng đã sống ở HN từ năm 4 tuổi đến bay giờ gần 50 rồi, trong đó có 3 năm sống và làm việc tại SG. Quan điểm cá nhân em là nếu đã sống ở nơi đô thị đông đúc tấp nập thì rất khó để chuyển về vùng quê bình yên nếu điều kiện kinh tế không thay đổi. Theo em HN ko phải là nơi đáng sống mà là nơi buộc phải sống vì ở đây có nhiều cơ hội kiếm tiền hơn các nơi khác, khi già muốn về quê sống cho bình yên thì sức khoẻ kém lại cần chăm sóc y tế thì lại phải ở HN để có được sự chăm sóc y tế tốt nhất. Nên kết luận là ko thể rời xa HN dù muốn.
Chuẩn như cụ nói

KimQuang8888

Xe hơi
cháu thì vẫn thích lang thang ở hà nội nó vẫn có một cái ji khác biệt lắm có tiền nữa thì vi vu hết chỗ ngay

Xechaybangcom

Xe điện
Khi về hưu, em có nên chuyển vào Sài Gòn sống để đỡ viêm xoang không các cụ?
Các cụ đừng bảo em đi tỉnh khác nhé, em chỉ hỏi môi trường SG có đỡ viêm xoang so với HN không thôi ạ.

datinh

Xe container
Hà nội mở rộng sống thoáng đãng hơn. Ví dụ dọc ql 32 hoặc đại lộ thăng long, hoặc Long biên, kobkhis đều dễ chịu, miễn cụ tìm dc công việc quanh đó. Giáo dục thì khó hơn chút, nhưng 4.0 cũng hỗ trợ giải quyết phần nào.
cần phải có cỡ 50 đồng to thì mới dễ kén chọn.
em thì mê khu river side long biên của cái anh gì. ác cái không đủ trình :D

buonnon

Xe buýt
Cụ nói chuẩn ko thể chuẩn hơn, cực kỳ nhiều (ko phải tất cả) những người ở quê lên HN kiếm tiền thật nhanh để dc về quê SỐNG vài ngày tết, mấy ngày "giỗ họ - tát ao làng" để rồi kẻ cả chén rượu rồi chê HN bẩn, ô nhiễm, chật chội.
Họ ko coi HN là nơi họ sống cho nên họ sẵn sàng:
- Mua dây điện đồng nát đốt khói độc ô nhiễm cả 1 vùng để lấy lõi đồng bán - tất nhiên dân HN cũng có đốt rơm khói mù.
- Rảnh rỗi họ ra công viên dùng xa-beng đục tan nát nền đá gần lòng hồ để làm ổ câu cá.
- Họ sẵn sàng lừa khách vài trăm khi bán hàng rong, chạy xe ôm với chính những người đồng hương của họ từ quê lên đang lơ ngơ mới tới, để tối về nhà trọ thì vui vẻ với chén rượu vì hôm nay mình may mắn ăn dc mấy con gà.
- Vì khó khăn nên họ phải thuê nhưng nơi ko đủ điều kiện sống để rồi sinh hoạt tắm giặt, ăn uống rửa ráy nước thải đo thẳng ra đường gây hình ảnh bệ rạc, ô nhiễm.
- Ở quê họ phấn khích phun thuốc cho cây trái, bơm nước vào tôm, thịt, cá bán RẺ cho "bọn" thành phố trong khi số đông những người mua đều là người khó khăn từ quê lên lập nghiệp cần hàng rẻ.
- Họ nhận việc dọn dẹp nhưng dọn xong họ mang rác đi nơi khác vứt bữa bãi để rồi khổ chủ nơi khác lại phải thuê những người như họ dọn tiếp.
P/s Tất cả những gì tôi thấy người HN đều giống ở quê vì họ cũng là con người. Chỉ có cái khác hơn là người HN ít về quê sống dc. Ngược lại những người thành đạt ở quê thì lại mang tiền về HN sống nhiều hơn.
Có điều thực tế đó là những người ở quê lên HN sống lâu dần thường chỉ trích và chê bai người ở quê lắm. Họ shock văn hóa ngược.
Tôi yêu quí người thân, họ hàng mình ở quê và đây chỉ là góc nhìn hạn hẹp của cá nhân tôi về số ít người đã gặp. Thật may xã hội này số người tốt, đàng hoàng vẫn nhiều hơn rất nhiều những người chưa tốt!
E thấy suy nghĩ của e khá giống phần P/s của cụ, những câu dân tỉnh, dân nhà quê, nặng hơn nữa là thằng nhà quê lại hay đc phát từ 1 số cụ ở Hn nhưng ko phải người HN. Hôm trước ở thớt tai nạn mấy cháu đi xe máy vào cao tốc Nội bài Lào cai có cụ phát là mấy thằng mọi ở tỉnh, hôm qua kia gì đó còn có ô đăng ký đang sống ở 1 tỉnh miền trung lại phán ở nhà quê mới đi xe toi cờ rốt......