Hà nội - Cửa Lò, cũ cũ, mới mới.

kiamorning2007

Xe tăng
Em xin chào các cụ, em lính mới tò te nhưng được cái thường xuyên chạy đường Hồ chí Minh tuyến Hà Nội - Nghệ an. Với chút ít king nghiệm chạy đường HCM em xin có ý kiến góp ý cho các cụ chưa chạy đường HCM như sau:
- Đường HCM có vạch mầu Vàng ở giữa nên ta cứ chạy vô tư không sợ bị lạc nếu cảm thấy không yên tâm nên dừng lại quán nước ven đường (giá rất rẻ không sợ bị chém) hỏi đường cho nó chắc.
- Đi ban đêm trời tối không có đèn rất nguy hiểm, chỉ nên chạy ban ngày vì đường hầu như không có người, hai bên đường toàn dân tọoc và chăn trâu thôi nên mọi người thường hay mát ga, em đi ban ngày mà bị mấy quả dân tọoc và trâu bò cứ phi từ trên đồi xuống không cần biết có xe hay không, thậm chí còi cũng điếc luôn.
- Đoạn Hà Nội Thái Hòa có khoảng 4 trạm CSGT, cầu cẩm thủy chuyên bắt đè vạch, vào khu hạn chế tốc độ và khu đông dân cư sẽ bị bắn tốc độ cả ngày lẫn đêm các cụ ợ.
Còn nếu cụ nào đi Cửa Lò thì chỉ có đường ngắn nhất là đến ngã tư Thái Hòa rẽ tay trái đi quốc lộ 48 ra Yên Lý.

diepnh81

Xe tăng
Em cũng chạy vào CL đợt cuối tháng 7. Lần đầu tiên lái xe vào Vinh, chọn đường HCM. Đi với gấu và F1 (3 tuổi). 6 giờ xuất phát ở HN, cứ đúng tốc độ chạy (không quá 80km/h, qua Khe Hạ không quá 50km/h) vào đến Diễn châu là 12g, ăn trưa xong vào đến VInh là 1g. Quá là ngon. Bác nào chạy đường HCM nên có cái bản đồ đường HCM (em cũng load trên OF) thì chẳng lo gì cả. Lần sau chạy vào CL lại chạy đường HCM
Cụ chạy thong thả thế, e năm ngoái đi 6h30 xuất phát tại nhà ở Hà Đông, chạy đường HCM đến Bãi Lữ là 11h30, mà đúng đợt bão nên chẳng có gì ăn, may quá chạy ra Cửa lò còn 1 vài quán...

HorsePower

Xe container
Cụ chạy thong thả thế, e năm ngoái đi 6h30 xuất phát tại nhà ở Hà Đông, chạy đường HCM đến Bãi Lữ là 11h30, mà đúng đợt bão nên chẳng có gì ăn, may quá chạy ra Cửa lò còn 1 vài quán...
Cụ chạy tít thật. Em chạy cũng toàn 7 tiêng cả ăn trưa. Còn chạy 1 mạch cũng hơn 6g.
Có một điều kiện về thời gian làm thay đổi thời gian Hanoi Cualo rất nhiều đó là Điểm xuất phát tại Hanoi khac nhau. Ví như có Bác nhà ở gần Pháp Vân, hay như Cụ HTM76us ở Ha Đông thì đương nhiên thoi gian chạy sẽ ngắn hơn tương đối nếu như nhà em từ Mỹ đình, hoặc xa hơn nữa.
Hoặc nếu xuất phát muộn thì ra khoi Hà nội cũng mất gần tiếng đồng hồ.
Trên đường trường thì tốc độ em thấy không phải điều kiện tiên quyết. Em thường đi 80km/h, các xe khác vượt cái Xẹt, nhưng rồi đi đều đều 1 luác cũng chỉ thấy trước mình mấy trăm mét. Em nghiệm: đều ga, duy trì đều tốc độ, vừa đỡ lo đối phó xxx, vừa an toàn, vừa đỡ hại thần kinh....và đỡ tốn xèng nạp Gas.

HorsePower

Xe container
Cụ depgiai lai khai quật hàng cổ lên. Giờ mùa đông, chuyện tắm biển Của lò nghe như viễn tưởng, giờ mà xuống đó lạnh sun.

Mon 29V

Xe điện
30/4 này em định đi Bãi Lữ đây, có cụ nào đi cùng không cho vui?

Mon 29V

Xe điện
Xin lỗi các cụ em lại lôi thớt này lên cái. Em đang định đi Cửa Lò, định ghé thăm thành nhà Hồ, cụ nào đi rồi cho em hỏi đường rẽ từ đường HCM vào thành nhà Hồ với.

xe cỏ

Xe buýt
Xin lỗi các cụ em lại lôi thớt này lên cái. Em đang định đi Cửa Lò, định ghé thăm thành nhà Hồ, cụ nào đi rồi cho em hỏi đường rẽ từ đường HCM vào thành nhà Hồ với.
Cụ đi từ Hà Nội vào tới đầu cầu Cẩm Thủy( chỗ này cẩn thận lỗi đè vạch) cụ rẽ trái đi khoảng 25km là tới thành nhà Hồ cụ nhé......

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Bamvolang

Xe hơi
Website
www.xomla.net
Bài này hay quá, mỗi tội ảnh bị hỏng nhiều quá.
Dù sao cũng cảm ơn cụ.
Mời cụ 1 ly

HorsePower

Xe container
Em sẽ úp dết ảnh Cửa lò vụ 30/4 vừa rồi. Đường HCM Đông như hội. Hẹn các cụ sau.

ozzfan

Xe tải
Em chờ ảnh của cụ chủ. Giữa tháng 6 này em có kế hoạch đi Cửa Lò theo đường Hồ Chí Minh. Mong cụ chủ cho xin tý kinh nghiệm vì ông bẹn bảo đường HCM đợt này đông lắm chạy đường 1 hay hơn. Chưa hiểu thế nào!!!

Mon 29V

Xe điện
Em cũng đi Cửa Là đúng dịp lễ luôn, đi ngày 28/4 về 1/5. Đường HCM cơ bản tốt, chạy 6 tiếng cả nghỉ ăn trưa 1 tiếng. Đông hơn nhưng vẫn thoáng, chạy sướng các cụ ạ.

HorsePower

Xe container
Hôm chạy qua Hòa bình xe em bị đá chém xịt lốp. Đứng giữa đường thay lốp mà xe Hanoi chạy qua xèo xèo sau lưng.
Nói dại làm cái đánh :"Đụp" còn mỗi cái tay đang kích xe lên lên xuống xuống:
Sau 15 phút:

HorsePower

Xe container
Em chờ ảnh của cụ chủ. Giữa tháng 6 này em có kế hoạch đi Cửa Lò theo đường Hồ Chí Minh. Mong cụ chủ cho xin tý kinh nghiệm vì ông bẹn bảo đường HCM đợt này đông lắm chạy đường 1 hay hơn. Chưa hiểu thế nào!!!
Cụ nên đường HCM mà tiến. Đông thì đông cũng chẳng bằng 1/10 đường 1. Cụ Chạy thoải mái đền ngã Tư Thái Hòa địa phận Nghệ An. Thấy Đèn xanh đỏ duy nhất trên đường HCM là rẽ trái đi Yên Lý 28 km là về Đường 1. Chú ý các địa điểm đô thị: Miếu Môn, Cầu Cẩm Thủy, Khe Hạ...nói chung để ý biển chút là Ok.
Chúc Cụ và GD lên đường mạnh giỏi.

HorsePower

Xe container
Đoạn gần rẽ Của lò có đoạn các anh làm rất nhiệt tình. Các cụ chú ý tránh đè vạch và tốc độ:

Mình thì cẩn thận. Còn ông này thì làm cái đánh Vèo:

Rẽ vào đây là đã thấy không khí biển. (Xe vấn kín. dung AC, nhưng cảm giác là chính)
Đường thoáng, vắng, tuy đúng dịp lễ:

Chỉnh sửa cuối:

HorsePower

Xe container
Chẩn bị qua chắn tầu rồi, Đi nét nhé. Cả chặng đi chuẩn.Săp đến nhưng không ẩu:

Thì cũng vèo 1 cái.
Em Land rover này đẹp thật. Đi đứng thì chả đẹp tí nào.
Cứ như nhanh nhanh xông lên mua nốt cân thịt cửa hàng tem phiếu thời Bao cấp:

HorsePower

Xe container
Xem lại hình em chụp tối mò vì toàn trong xe tia ra.
Giờ có cái hình sáng sủa hơn:
Noi chung CL vẫn thế. Cảnh, người...
Duy có cái này khác HN mình.

Độc đáo, chắc mua lại được cái máy nâng Công nghiệp thanh lý nào:
Pistol đây:

Rửa rất sạch và chuyên nghiệp, nhiều nhân viên, nhanh. nước ngọt.