[Funland] Hà Nội đêm Chủ Nhật 😆

LeTai1979

Racing Boy
Cái dây chằng này trên of cg có thớt khá cụ thể chi tiết cụ ah. Dây chằng đứt hoặc “rách” e tin 100% k tự lành được. Còn chữ “rách” e để trong ngoặc là vì nhiều bs họ khẳng định chỉ có đứt hoặc tổn thương...(thuật ngữ cm em k thạo) chứ k có khái niệm đứt bán phần. Em sang viện Thể thao khám,bs xem phần chụp k quá lâu,mà chủ yếu họ căng kéo,yêu cầu e thực hiện động tác chân để họ kiểm tra. Và kết luận cuối là chưa phải mổ.
Nhưng đau và k vận động mạnh được nữa.
80% là 80% của 100% đầu tiên (cái này ae đã mổ và khỏi chia sẻ lại).
Còn về tập luyện thì em nghĩ nên tập ở mức giữ sức khoẻ thôi. Đừng hăng quá. Kẻo như em. Tủi lắm. Đang chơi môn đối kháng. Chuyển về bơi với đạp xe. Ngày e qđ vác vợt vác giày đi cho,nghĩ lại giờ vẫn nhói trong lòng.
Vâng, cái dây chằng này nó lằng nhằng lắm, em nghĩ đơn giản nó như bó sợi, đứt bán phàn là đứt một nửa số sợi chẳng hạn. Em hiểu sơ sơ vậy chứ cũng ko tìm hiểu kỹ. Nhưng sao lại ko vận động mạnh đc nhỉ? Như các cầu thủ bóng đá bị đứt dây chằng mổ xong tập luyện vẫn đá đc.
Như em tập giờ ko tập nặng thì ko đủ để giữ cơ nhất là squat và những bài tập chân, đành vừa tập vừa cảm nhận từ cơ thể vậy, như Cụ giờ kể cả có mổ thì những môn đối kháng chắc thôi hẳn rồi.