[CCCĐ] Hà Nội đi Quảng Bình và Quảng Bình đi Hà Nội

anhtt218

Xe máy
Hi các bạn
cũng có rất nhiều người hỏi cung đường đi Hà Nội đi Quảng Bình và Quảng Bình đi Hà Nội theo đường mòn Hồ Chí Minh.
Dịp 30-4-2019 và 01-05-2019 GĐ chúng tôi vừa trải nghiệm cung đường này xong bằng 2 cách đi QL1A và QL15 theo đường mòn HCM.
Hà Nội -Nghệ An - Hà Tĩnh - Quảng Bình = 520km
Các bạn đi theo biển chỉ dẫn hoặc Google Maps theo quốc lộ 1A
Quảng Bình Đi Hà Nội có những cách đi sau:
1. Chạy theo QL 1A theo biển chỉ dẫn hoặc Google Maps ( 520km )
2. Quảng Bình - Hà Tĩnh - Nghệ An - Đi Thái Hoà - Đi đường mòn HCM - Xuân Mai - Hoà Lạc - Đại Lộ Thăng Long - Hà Nội ( 585 km )
3. Quảng Bình => Phong Nha kẻ Bàng => Đi qua Động Thiên Đường => chạy thẳng tiếp đường mòn HCM theo vạch kẻ vàng mà chạy => Hương Sơn => Phố Châu => Tân Kì => Ngọc Lặc => Cẩm Thuỷ => Xuân Mai => Hoà Lạc => ĐL Thăng Long=> Hà Nội ( 615km = 12h ): đường đẹp ngắm phong cảnh đường Trường Sơn Đông - Trường Sơn Tây, qua 4-5 đèo rất đẹp, đường chạy xe 4-7 chỗ đều ngon, chạy thoáng đg không bị nghẽn hAy tắc đường khi đi dịp lễ tết đoàn chạy nhiều về HN.

Comlangvong

Xe hơi
năm Ngoái nnà em đi đường 1 thấy nhanh, gần và cẩm giác thoáng hơn đường mòn cụ ạ

anhtt218

Xe máy
Vì chánh ngày đi về dịp lễ tết 30-4 và 1-5 dân chạy từ cửa lò, Sâm Sơn, Thái bình, Nam định chạy về Hà nội tắc đường nên chọn đg mòn HCM đi về cho thoáng, thời gian chạy bằng nhau nhưng dài hơn 100km.
Đồng thời chạy trải nghiệm cung HCM

Comlangvong

Xe hơi
Vì chánh ngày đi về dịp lễ tết 30-4 và 1-5 dân chạy từ cửa lò, Sâm Sơn, Thái bình, Nam định chạy về Hà nội tắc đường nên chọn đg mòn HCM đi về cho thoáng, thời gian chạy bằng nhau nhưng dài hơn 100km.
Đồng thời chạy trải nghiệm cung HCM
Chạy đường này ngắm cảnh thì sướng cụ ạ

bigman95

Xe điện
Tùy tình hình tắc đường ngày lễ ( lễ là tắc ?) Hôm lễ vừa rồi em cũng quyết định chuyển hcm chạy về HN từ Vinh xa hơn 40 km nhưng chạy nhẹ đầu và không bị bò trên đường trên cao . Tổng thời gian 6 tiếng cả nghỉ cho quang đường 300 km .Từ HN đi chỉ 5 tiếng cho quãng đường này .

Namtroc

Xe điện
Em chạy theo đường HCM

tuan7

Xe máy
Cụ nào phượt bằng xe máy chưa ạ.

thinhtd

Xe container
Em hóng lịch trình ăn chơi của cụ/mợ vì tháng sau em cũng đi Quảng Bình. Lần trước vào có đi suối Mọc rồi, thấy Quảng Bình chẳng có gì hay ho cả.

tuanpat

Xe tải
em cũng đặt gạch hóng chuyến đi của cụ,vì em cũng sắp vào đó,mà cũng phải đến 10 năm mới trở lại nên chưa biết chỗ ăn uống ntn?

Car68

Xe tải
Chủ thớt cho ít ảnh anh em xem cho rực rỡ :)

tientaninfotech

Xe tăng
Em vừa đi về, tập trung lái xe nên toàn Vợ chụp ảnh là chính.
Do đi du hí là chính nên lúc đi chọn đường HCM, lúc về chọn đường 1.
Đường HCM vô cùng thoáng, chạy gần như ổn định 80KM/h do không có dải phân cách cứng. Tuy 1 mình 1 đường Em cũng ko chạy quá tốc độ cho phép. Đường từ HN vào Vinh mà rẽ ra đường 1A thì dễ đi.
Từ Nghệ An tới Quảng Bình thì nhiều đèo, rừng rú. Tay lái yếu thì ko nên đi đoạn này. Em đi KIA Morning mà leo đèo ầm ầm. Ví như đèo Đá Đẽo ở cung này. Cao ghê gớm, cua tay áo nhiều. Có lúc phải rồn số 1 để bò lên đèo. Chính vì vậy thằng cu lớn bị say xe. mặc dù rất ít khi nó bị say. Sau khi qua đèo Đá Lát thì Em thấy chả có cái đèo nào làm Em ngán. Em leo đèo Hải Vân cả lúc đi lần lúc về vì ham cái cảnh của nó đẹp quá.
Bù lại cung này nhiều cảnh quan đẹp và hùng vĩ. Đến Phong Nha - Kẻ Bảng thì Em rẽ về TP Đồng Hới đi QL1A. Trải nghiệm thật là ấn tượng CCCM ạ.
Đây là lần đầu tiên Em xuyên nửa con vịt bằng 4 bánh.

bigman95

Xe điện
Đường HCM vô cùng thoáng, chạy gần như ổn định 80KM/h do không có dải phân cách cứng. Tuy 1 mình 1 đường Em cũng ko chạy quá tốc độ cho phép. Đường từ HN vào Vinh mà rẽ ra đường 1A thì dễ đi.
Từ Nghệ An tới Quảng Bình thì nhiều đèo, rừng rú. Tay lái yếu thì ko nên đi đoạn này. Em đi KIA Morning mà leo đèo ầm ầm. Ví như đèo Đá Đẽo ở cung này. Cao ghê gớm, cua tay áo nhiều. Có lúc phải rồn số 1 để bò lên đèo. Chính vì vậy thằng cu lớn bị say xe. mặc dù rất ít khi nó bị say. Sau khi qua đèo Đá Lát thì Em thấy chả có cái đèo nào làm Em ngán. Em leo đèo Hải Vân cả lúc đi lần lúc về vì ham cái cảnh của nó đẹp quá.
Bù lại cung này nhiều cảnh quan đẹp và hùng vĩ. Đến Phong Nha - Kẻ Bảng thì Em rẽ về TP Đồng Hới đi QL1A. Trải nghiệm thật là ấn tượng CCCM ạ.
Cụ Hà giang một chuyến sẽ thấy đường HCM chẳng là cái gì cả.

dragon95

Xe hơi
bao giờ mới có cao tốc HN- SG. Chứ cái cung này e hơi bị run khi đi qua Thanh Hóa- Quảng Bình, toạch phát vài tuần sau có cái giấy báo về nhà

Dũng PQ

Xe tăng
Em hóng lịch trình ăn chơi của cụ/mợ vì tháng sau em cũng đi Quảng Bình. Lần trước vào có đi suối Mọc rồi, thấy Quảng Bình chẳng có gì hay ho cả.
Quảng Bình mà không có gì hay sao cụ ? Em rất thích Quảng Bình

lamour

Xe hơi
Cách đây tầm gần chục năm CQ e 3 ae lần đầu đi đg này vào Quảng Nam công tác trên con Peogeout cũ phải nói thật sự đáng nhớ, có đoạn phải đến 4-50km ko bóng nhà bóng người, ko có cả sóng 3G luôn ( hoàn toàn mù tịt thông tin) trời thì nhá nhem tối kim xăng vàng khè. Cố đi thêm 1 đoạn gặp 1 bác đi xe máy cùng chiều, vừa hạ kính chào để hỏi đg bác ấy còn sợ hơn cả mình quay ngoắt xe lại chạychạy. Mãi mới ra đc ql1. Chuyến đi thật sự đáng nhớ

chuvoicon

Xe tăng
Thèm quá Cụ ơi

thinhtd

Xe container
Quảng Bình mà không có gì hay sao cụ ? Em rất thích Quảng Bình
Ngoài một số nơi như Động Thiên Đường, Phong Nha. Cụ có thể giới thiệu thêm giúp em một số nơi để tham quan được không ạ? Vì em sắp nghỉ mát khoảng 1 tuần trong đó với công ty.

Dũng PQ

Xe tăng
Ngoài một số nơi như Động Thiên Đường, Phong Nha. Cụ có thể giới thiệu thêm giúp em một số nơi để tham quan được không ạ? Vì em sắp nghỉ mát khoảng 1 tuần trong đó với công ty.
Chắc quan niệm “hay” cụa em với bác khác nhau rùi. Em thích QB vì con người, vì ẩm thực, vì các bãi biển cụ ạ. Còn Phong Nha và Thiên Đường thì rất đẹp, cụ đi cả Việt Nam cũng k đâu đẹp bằng.