[VHGT] Hà nội hoàn toàn không có văn hóa giao thông(!?)

HaiNQ1983

Xe buýt
100 người cũng có 1 vài người có ý thức và văn hóa chứ cụ. Cơ bản chả cụ nào đấu tranh vì xung quanh đều chả có ý thức

Chỉnh sửa cuối:

tranngochai1979

Xe tải
Bản thân em thì thấy rằng ở Hà Nội, cứ 100 người thì có đến 98 người không có văn hoá giao thông. Vì sao, toàn là người ngoại tỉnh có tí $, mua được đất, xây đc cái nhà, thế là mũi to bằng cái bát tô, coi trời bằng vung. Chứ người Hà Nội gốc thì đâu còn được mấy người. Cái THANH LỊCH, cái VĂN HOÁ GỐC RỄ của con người hà Nội cũng chẳng còn đâu. Chỉ còn mấy cái tính cách chộp giật, tranh giành, khôn vặt là cứ thế tiến lên thôi, nên cái văn hoá giao thông cũng thế mà cùn đi.

GB1

Xe tăng
Ngày ở gần hồ con Rùa, tối về gần hồ con Ốc.
Cách đây mấy năm em được tham dự một hội thảo về văn hóa của Việt Nam (nói chung) do một giáo sư làm diễn giả. GS này nói rất có lý, em lược lại: Việt Nam bị ảnh hưởng kéo dài của chiến tranh nên đến hiện tại vẫn chưa quen được với "hòa bình". Khi chiến tranh thì "tạm bợ", "ngắn hạn", "vườn không nhà trống", "du kích", "cảm tử", "ẩn náu" vv và những cái này nó ngấm vào máu mọi người, từ lãnh đạo đến người dân. Do vậy cách quản lý của c.p, cách hành xử của con người nói chung vẫn mang âm hưởng thời chiến tranh. Giao thông đương nhiên cũng nằm trong bức tranh chung này các cụ ạh. Cá nhân em quan sát thấy gần đây ý thức mọi người khi tham gia giao thông đã tốt hơn: Khi tắc đường ít lấn sang nửa chiều ngược lại, còi ít hơn. Mọi việc có vẻ đang tốt lên (em lạc quan tý :D).

Chỉnh sửa cuối:

thiach

Xe tải
Ảnh cuối nhìn khiếp quá

Quygtvt

Xe máy
Mỗi người góp một tay thì mới đỡ được các cụ nhỉ. Hạ tầng giao thông từng bước được cải thiện sẽ là điều kiện tốt để mọi người thể hiện nét tốt đẹp trong con người mình. :) Em fun tí. Các cụ đừng ném đá em nhé.

cuuvot_car

Xe đạp
Cụ Chu thỏ lôi cả taxi Vinasun ở tân TP HCM cao đây.Quá chán

tranngochai1979

Xe tải
chỗ này đường 1 chiều thì phải, 2 xe này em thấy có vi phạm gì đâu cụ ???
Cái hình trên hình như là phố Quán Sứ ??? ,
Cái hình dưới là Phố Quán Sứ, (gần giao cắt với Phố Thợ Nhuộm, có cửa hàng linh kiện điện thoại An Phương to đùng), có kẻ vạch liền mà cụ lại bảo là đường 1 chiều ạ ??? ^:)^ :77:

ngày giữa đêm

[Tịch thu bằng lái]
Cười trừ..................mới là đúng đường lối-quan điểm./

x2bx2

Xe buýt
Những sự kiện, hành động tự nhiên tự phát luôn phản ánh đúng bản chất. Ví dụ như:
- Đi đường bạn hay ngắm những phụ nữ mông to --> gu của bạn là "mông to", cho dù ở cơ quan bạn luôn tỏ ra là rất lịch sự không bao giờ nhìn trộm phụ nữ từ phía sau.
- Xem một cảnh phim hay bạn bỗng buột miệng "ôi, ĐCM..." hoặc khi đi đường có ai vô tình làm bạn phải đạp phanh là bạn chửi ngay "đcm..." chứng tỏ bạn hay nói tục cho dù ở cơ quan bạn luôn tỏ ra lịch sự, có văn hóa.
- Khi bạn đi họp ở UBND bằng xe công biển xanh, bạn để cho tài xế của mình đậu xe lộn xộn cùng vơi các xe ở sở nghành ban khác ngay trước cổng UB, chứng tỏ bạn là người không có ý thức, văn hóa thấp cho dù trên TV hay trước đám đông bạn luôn nhắc nhở người khác về ý thức văn hóa và ý thức giao thông.

haile

Xe máy
iem sắp tham gia giao thông.
để khi khác cụ ah.

haile

Xe máy
Cụ này lạc quan thật,

haile

Xe máy
Chung tay vì văn hóa giao thông nào các cụ!!!

Mazda 929

Xe điện
Nghe tiêu đề của Cụ thì bực mình, bản thân em nguyên quán Hà Nội nhưng đọc bài và hình ảnh minh hoạ của cụ thì đúng thế thật, cá nhân em công nhận nhưng suy nghĩ khác, cơ sở hạ tầng giao thông của TP trước ng Pháp để lại cũng đã tính toán rồi, bây giờ cũng thế, cơ sở hạ tầng thế nhưng việc đáp ứng số ng định cư lâu dài chính thức và ko chính thức gấp quá nhiều lần cho phép dẫn tới phá vỡ quy hoạch làm mọi việc , văn hóa như cụ vừa phê bình, riêng em rất tâm đắc với cách làm của Bác Thanh - Bí thư Đà Nẵng! Có biện pháp tính toán ngăn chặn quy hoạch từ đầu thì mọi việc đã khác chứ ko phải để mọi ng bon chen như bây giờ… nếu là ng HN gốc thì từ cách đi đứng, ăn nói và hành xử vẫn là… ko thơm vẫn thoảng hoa nhài…

Chỉnh sửa cuối:

blackpaint

Xe container
Nghe tiêu đề của Cụ thì bực mình, bản thân em nguyên quán Hà Nội nhưng đọc bài và hình ảnh minh hoạ của cụ thì đúng thế thật, cá nhân em công nhận nhưng suy nghĩ khác, cơ sở hạ tầng giao thông của TP trước ng Pháp để lại cũng đã tính toán rồi, bây giờ cũng thế, cơ sở hạ tầng thế nhưng việc đáp ứng số ng định cư lâu dài chính thức và ko chính thức gấp quá nhiều lần cho phép dẫn tới phá vỡ quy hoạch làm mọi việc , văn hóa như cụ vừa phê bình, riêng em rất tâm đắc với cách làm của Bác Thanh - Bí thư Đà Nẵng! Có biện pháp tính toán ngăn chặn quy hoạch từ đầu thì mọi việc đã khác chứ ko phải để mọi ng bon chen như bây giờ… nếu là ng HN gốc thì từ cách đi đứng, ăn nói và hành xử vẫn là… ko thơm vẫn thoảng hoa nhài…
Nó thiết kế cực chuẩn, với quy mô dân số khoảng 1tr. Nhưng giờ thì cụ thấy: trong TP nhất là nội đô gần Trung tâm thì phê duyệt đủ các loại nhà cao tầng, chung cư... thì cụ bảo đường nào chịu nổi? Cụ thấy cái đường Thái Hà nó đã tắc thế giờ lại mọc thêm 2 cái tòa chọc trời, thử hỏi giờ tan tầm các xe ào ra đường thì không tắc mới là lạ. ở đường Núi Trúc cũng thế, mọc lên cái gần 30 tầng??? mà những chung cư kiểu này thì ng có thu nhập cao mới có đủ tầm để vào, thì đương nhiên một gđ tối thiểu cũng phải 1 ô tô, 1 xe máy cho 2 vc, 2 xe máy hoặc 2 xe đạp cho 2 ng con. Cụ bảo quy hoạch thế thì gì mà chả tắc, nhưng qui hoạch thế thì mới có ****

kentdju

Xe điện

tomtom_GB

Xe tải
Cái nhìn tổng hợp của cụ chủ thread thật là hay. Vodka cụ ạ

thanhchem

Xe tải
Một quang cảnh hỗn loạn!