[Funland] Hà Nội hôm nay trận ngập lịch sử

Long921

Xe tăng
Xe oto ngập hết thế kia chắc hỏng các cụ nhỉ

Mợ noob

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Dr.lonely

Xe tải
Oh e về đó 2013 và chưa từng thấy ngập, trc 2008 thì e k biết, nhưng từ hồi e về đây chưa dính ngập lụt bao giờ
Trường Chinh chỗ đoạn phố Vọng đến ngã tư TTT thì ít ngập vì có sông với hồ. Còn từ TTT đến ngã tư sở trước khi làm đường thì ngập liên tục, mưa như hôm rồi là ko đi đc luôn, nắng thì bụi bẩn. Giờ thì chỉ còn tắc đường nữa thôi.

VuNgoanMuc

Xe điện
Cụ mợ nào có nhu cầu mua nhà đất trong thời điểm này thì mấy hôm ngập lụt này chịu khó đi xem là chuẩn bài...

duongqua

Xe container
Cụ mợ nào có nhu cầu mua nhà đất trong thời điểm này thì mấy hôm ngập lụt này chịu khó đi xem là chuẩn bài...
Qua những trận mưa như thế này mới biết giá trị nhà ở khu ít ngập nó quý giá thế nào cụ ạ.
Chứ mấy tháng qua, nhà đất sốt xình xịch, đến lúc ngập vỡ mồm thế này mà cứ mấy trăm triệu 1m2 thì nó cứ thế nào ý ạ :D

maximax903

Xe điện
Năm 2008 em ấn tượng mãi hình ảnh người dân đứng bu kín xe hút bể phốt để đi qua đoạn đường ngập sâu #-o

Xế Độp

Xe điện
Năm nay có lẽ chưa bằng năm 2008, vẫn nhớ cảm giác vừa đạp ra vừa run đoạn phố Ngọc Lâm

Euro2CityStar

Xe lăn
Khu vực này có con sông Đáy, nhà cháu đi qua cầu nhìn thấy hầu như ko có nước phía dưới. Có lẽ vị trí này cao hơn phía dưới nhỉ? Ko biết khu vực này có trạm bơm công suất lớn như trạm bơm Yên Sở không?
từ bảo sơn lên tới đấy thì xa lắm
và thực ra chỉ ngập đoạn ngắn còn đâu quanh đấy địa thế cũng khá cao nên dồn hết xuống

phamhungbs

Xe điện
Chia sẻ với các cụ, ko biết các khu khác như thế nào, chứ ở chỗ em có 2 con mương trước là nơi thoát nước thải và cống từ trong nhà ra mương và từ mương ra con sông tô lịch. Nhưng sau kè lấp 2 con mương này thành đường phố đi lại, được cái rộng rãi sạch đẹp. Và từ đó 2 con mương thành phố luôn, còn trong khu đô thị thì từ ban đầu thiết kế trước cửa nhà nào cũng có cống thoát nước (khe nho nhỏ như ở các nhà mặt phố ý ạ) thì mỗi lần mưa cái là nước ùn đọng trên đường sẽ chảy xuống khe ở 2 bên xuống cống chính là 1 khe lớn ở đầu trước cửa mỗi nhà lô góc. Nhưng sau không hiểu sao nhà dân lại tự xây lấp hết khe cống đó coi như từ mặt đường lên nhà là 1 con dốc thoai thoải vào nhà, công nhận trời nắng thì sạch đẹp thật, nhưng mỗi khi đến trời mưa thì thôi rồi. Nước mưa không có chỗ nào thoát thế là ứ đọng luôn giữa đường trước cửa chính các nhà đó luôn ko thoát đi đâu được. Và nó thành 1 cái ao nhỏ, khi nào trời hửng nắng to trở lại thì bốc hơi hết còn cứ mưa thì coi như ngập.

Đấy, mới chỉ là mấy cái nho nhỏ ở chỗ em ở, mà ý thức dân đã như vậy (tự mình lấp bố cái cống ở trước cửa nhà mình), vậy thì tình trạng mưa to tí là thành lụt luôn ở Hà Nội có lẽ mấy thế hệ nữa cũng ko hết được.
Đấy liệu có phải tư duy khôn lỏi đã ăn sâu vào ý thức ko các cụ nhỉ?
Thế là tự mình bóp d.ái mình rồi còn kêu ai được nữa nhỉ.
Cụ nhầm hoặc chỗ khu đô thị cụ biết có vấn đề gì (chắc chỉ là khu dân cư nhỏ). Hôm qua em tận mắt xem hệ thống thoát nước chỗ em ở: Có hai hệ thống cống to thoát nước chung hai bên đường (đường rộng 9m, vỉa hè mỗi bên 4m), trước mỗi nhà có hệ thống cống thoát nước thải sinh hoạt và vệ sinh từ (vị trí từ cổng nhà ra khoảng hơn 1m; sâu hơn 2m và rộng 1m), sát chân cổng hệ hệ thống ống nhựa to đùng thoát nước mưa của cả khu nhà; trước mỗi 2 nhà là một hố ga (2 đầu thoát đổ vào cống nước thải; đầu ra mỗi nhà là 1 hố ga để tiện sửa chữa. Ngoài ra, ở các khu đô thị khi vẫn còn Ban quản lý của chủ đầu tư, đố ai xây dựng hay mang viên gạch vào xây mà chưa được đồng ý đấy; sau khi khu đô thị được bàn giao về phường thì cũng vậy, tuy cũng có đập phá, nhưng chưa thấy/hoặc hiếm ai chiếm hoặc chỉnh lại được cái cống thoát nước như cụ nói. Mưa to, bão bùng hầu như không ứ đọng một chút nào; nắng lên thì chưa bao giờ có mùi. Dĩ nhiên. mỗi người có mỗi trải nghiêm hoặc chứng kiến nên nhận định mang tính chủ quan; những trường hợp cá biệt như Geleximco hay vài khu vùng trũng khác chưa đồng bộ không phải quá hiếm ở bối cảnh nước ta hiện nay.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Năm nay có lẽ chưa bằng năm 2008, vẫn nhớ cảm giác vừa đạp ra vừa run đoạn phố Ngọc Lâm
Mưa này là đơn giản mà cụ, tại thoát lởm thôi. Thời 2008 nó mưa tầm tã cơ. chứ mấy hôm nay có mất cái rốn ngập nó ngập thôi, chứ còn lại hoàn toàn bình thường.

phihanhgia

Xe điện
Đây là ảnh khu đô thị mới, giá đã tăng gấp 3 lần trong 4 năm qua.
Mới 1 trận mưa trung bình đã ngập nặng.

Từ cq đến cđt chỉ nhăm nhăm quy hoạch KĐT, xây nhà bán thu xèng nhưng không chịu đầu tư hạ tầng thoát nước quy mô Quận (cống thoát nước đường kính lớn 1500-2000mm, trạm bơm, mương dẫn nước, hồ điều hòa trữ nước, quy chuẩn cốt nền, ...).
Sau này lại làm dự án chống ngập "sửa sai chữa cháy" cho các huyện lên quận, tốn gấp 10 lần mà hiệu quả thì không đạt.

duongqua

Xe container
Cụ nhầm hoặc chỗ khu đô thị cụ biết có vấn đề gì (chắc chỉ là khu dân cư nhỏ). Hôm qua em tận mắt xem hệ thống thoát nước chỗ em ở: Có hai hệ thống cống to thoát nước chung hai bên đường (đường rộng 9m, vỉa hè mỗi bên 4m), trước mỗi nhà có hệ thống cống thoát nước thải sinh hoạt và vệ sinh từ (vị trí từ cổng nhà ra khoảng hơn 1m; sâu hơn 2m và rộng 1m), sát chân cổng hệ hệ thống ống nhựa to đùng thoát nước mưa của cả khu nhà; trước mỗi 2 nhà là một hố ga (2 đầu thoát đổ vào cống nước thải; đầu ra mỗi nhà là 1 hố ga để tiện sửa chữa. Ngoài ra, ở các khu đô thị khi vẫn còn Ban quản lý của chủ đầu tư, đố ai xây dựng hay mang viên gạch vào xây mà chưa được đồng ý đấy; sau khi khu đô thị được bàn giao về phường thì cũng vậy, tuy cũng có đập phá, nhưng chưa thấy/hoặc hiếm ai chiếm hoặc chỉnh lại được cái cống thoát nước như cụ nói. Mưa to, bão bùng hầu như không ứ đọng một chút nào; nắng lên thì chưa bao giờ có mùi. Dĩ nhiên. mỗi người có mỗi trải nghiêm hoặc chứng kiến nên nhận định mang tính chủ quan; những trường hợp cá biệt như Geleximco hay vài khu vùng trũng khác chưa đồng bộ không phải quá hiếm ở bối cảnh nước ta hiện nay.
Vâng, e cũng chỉ nói khu em, và em cũng ko biết các khu khác thế nào nên mới hỏi các cụ ạ.
Chứ đúng là như khu em thì ko còn gì để nói nữa. May nhà e vẫn giữ cái cống thoát không lấp luôn với vỉa hè, thành ra cứ đến lúc mưa to này các nhà kia là phải ra trước cửa nhà e khơi cống cho nước ở nhà họ thoát qua cống của nhà em.
Trong khi trước cửa nhà họ thành 1 cái ao đúng nghĩa luôn!

duongqua

Xe container
Đây là ảnh khu đô thị mới, giá đã tăng gấp 3 lần trong 4 năm qua.
Mới 1 trận mưa trung bình đã ngập nặng.

Từ cq đến cđt chỉ nhăm nhăm quy hoạch KĐT, xây nhà bán thu xèng nhưng không chịu đầu tư hạ tầng thoát nước quy mô Quận (cống thoát nước đường kính lớn 1500-2000mm, trạm bơm, mương dẫn nước, hồ điều hòa trữ nước, quy chuẩn cốt nền, ...).
Sau này lại làm dự án chống ngập "sửa sai chữa cháy" cho các huyện lên quận, tốn gấp 10 lần mà hiệu quả thì không đạt.

View attachment 7135662

View attachment 7135663

View attachment 7135664
Sau đợt mưa kéo dài này ko biết giá nhà mấy khu ngập nặng này có giảm sốt 1-2 độ ko cụ nhỉ :D

phamhungbs

Xe điện
Vâng, e cũng chỉ nói khu em, và em cũng ko biết các khu khác thế nào nên mới hỏi các cụ ạ.
Chứ đúng là như khu em thì ko còn gì để nói nữa. May nhà e vẫn giữ cái cống thoát không lấp luôn với vỉa hè, thành ra cứ đến lúc mưa to này các nhà kia là phải ra trước cửa nhà e khơi cống cho nước ở nhà họ thoát qua cống của nhà em.
Trong khi trước cửa nhà họ thành 1 cái ao đúng nghĩa luôn!
Cụ quá chuẩn rồi ah :) Nhiều chỗ đang đẹp mà lắm thằng tham, xây thì chiếm, vỉa vè cũng muốn ăn luôn làm của mình thì lĩnh hậu quả. Em đã về ở hoàn thiện từ nhà tập thể, chung cư rồi vào khu đô thị, quan điểm luôn đầu tư tốt nhất cho hệ thống điện, nước, chữa cháy, nên hay để ý mấy thứ này.