[CCCĐ] Hà Nội - Huế 5 ngày 4 đêm 2021

Honda 2015

Xe hơi
Chúc mừng chủ thớt có chuyến khám phá thành công. Em đã đi Huế bằng đg bộ rồi, nhưng k để lại ấn tượng gì nhiều vì nắng, nóng và cái gì cũng ngòn ngọt 😁

Thanh Thanh 3010

Xe tải
Chúc mừng chủ thớt có chuyến khám phá thành công. Em đã đi Huế bằng đg bộ rồi, nhưng k để lại ấn tượng gì nhiều vì nắng, nóng và cái gì cũng ngòn ngọt 😁
Vâng nhà e chọn Huế là điểm dừng thôi chứ cũng ko mặn mà j lắm.đi cho bọn trẻ nó trải nghiệm,chứ ko có nhiều chỗ chơi lắm

John2021

Xe tải
Em góp ít văn:D Tết năm ngoái (2020), ngay trước khi dịch bùng phát, nhà em cũng vào Huế và Lăng Cô chơi, buồn thúi ruột vì trời ở Huế đỏng đảnh, bị mưa mấy hôm liền, biển động, không tắm được.
Chẳng biết đi đâu, nên em mon men vào Cảng Chân Mây chơi, về mới biết ngay hôm trước đấy có quả tầu du lịch 5 sao Diamond có bệnh nhân Covid ghé chơi.

Nhưng mà vì vậy mà bọn em có biết thêm được mấy quán hải sản cực chất, view cực đẹp ở đầm Lập An.
Trước giờ qua đây chỉ vào resort ven biển hoặc chạy vội vào Đà Nẵng mà không để ý.

Không biết cụ chủ có ghé qua đây ko? nếu ko thì cũng hơi tiếc.

Vào Huế, cụ đi ra biển Thuận An cũng hay, trên đường đi có thể thăm phá Tam Giang, ăn quán ven phá...

Em xin hết ạ
Cụ cho địa chỉ, địa chỉ trên G Map của quán em tham khảo xó dịp đi qua. Ở Lăng Cô nhiều lần rồi, muốn đổi gió

Biển Thuận An, mỗi lần qua Huế em đều cho F1 chiều ra tắm biển ở đó. Bãi biển cũng rất ok

Bupket

Xe điện
Em phải bay vào đó 2 lần đấy bác, 1 lần lấy quyết định xử phạt, lần nữa là nộp phạt, không chấp nhận nộp qua bưu điện hay nộp hộ, đấy là 2018 còn bây giờ thì em không biết như nào ạh!
Tết năm ngoái nhà em cũng làm chuyến vào ĐN, lúc về qua QB, HT cũng bị phạt nguội tốc độ 2 phát . Thằng bạn trong nhóm đi cùng làm conan bảo cứ kệ, để cho qua 1 năm là xoá sổ .
Đợt rồi em căn cho biên bản phạt qua 14 tháng mới đem xe đi đăng kiểm, chả thấy bị nhắc nhở gì , thoát đc hơn 10c :D

Thai bp

Xe tăng
năm 2012, e xuyên vào đà nẵng, xuất phát hà nội lúc 3h mà đến phong nha quảng bình có 10h. năm 2016 e xuyên vào nha trang, chạy lúc 3h vào đã nãng lúc 16h. lúc về, nhà có việc nên chạy 1 mạch tu Quảng nam lúc 5h về đến hà nội lúc 22h đêm. chạy xong vụ này vợ e nó kinh luôn. e toàn chạy đường mòn, k có xxx nên đóng dc.

Chỉnh sửa cuối:

Thai bp

Xe tăng
Tết năm ngoái nhà em cũng làm chuyến vào ĐN, lúc về qua QB, HT cũng bị phạt nguội tốc độ 2 phát . Thằng bạn trong nhóm đi cùng làm conan bảo cứ kệ, để cho qua 1 năm là xoá sổ .
Đợt rồi em căn cho biên bản phạt qua 14 tháng mới đem xe đi đăng kiểm, chả thấy bị nhắc nhở gì , thoát đc hơn 10c :D
e thắc mắc nếu xe cụ hết đăng kiểm thì đi kiểu gì, nếu xe mới thì cụ dc 2,5nawm thì moi làm dc vậy?

Pháo Nè

Đi bộ
dịch bùng các bạn nên ở nhà đừng đi đâu !!

keeponlylove

Xe điện
Văn hay ạ. Lần sau cụ thêm tý ảnh thì tuyệt

muadem

Xe cút kít
Cụ tả một lèo hết chuyến đi, du lịch mùa bà vít có khác :))

t.g.vin

Xe đạp
Cụ cho địa chỉ, địa chỉ trên G Map của quán em tham khảo xó dịp đi qua. Ở Lăng Cô nhiều lần rồi, muốn đổi gió

Biển Thuận An, mỗi lần qua Huế em đều cho F1 chiều ra tắm biển ở đó. Bãi biển cũng rất ok
Cụ muốn hỏi mấy cái quán hải sản ạ? dễ tìm lắm không cần địa chỉ đâu.
Cụ đi chỗ đường 1 ở thị trấn Lăng Cô, để ý bên phải, có thể rẽ vào bất cứ một cái ngõ nào như trong hình ở dưới, chỉ vài chục mét thôi, nó đều đi ră đầm lập an va có khá nhiều quán hải sản đẹp, nằm trên mặt nước, có chỗ chụp check in đẹp

kwin

Xe tải
hóng cụ chủ chèn ảnh vào mà ko thấy

tungnm1505

Xe máy
Đọc bài của cụ, hào hứng bao nhiêu, chờ xem ảnh vì đợt tết em cũng đi cung này, định ngắm ít ảnh cụ chụp mà thấy kết thúc chuyến đi nhanh hơn 1 nốt nhạc. Thôi, tặng cụ cái ảnh em đi đợt tết cho đỡ buồn post

tungnm1505

Xe máy
Nhà e lên kế hoạch làm 1 chuyến xuyên 1/2 Việt vào dịp 30/4 - 1/5 vừa rồi. Trước khi đi e đã lên cày nát các bài của cccm đi trc để học hỏi. Sau khi hoàn thành chuyến đi e cũng xin mạn phép làm 1 bài gọi là báo cáo thu hoạch tổng kết sau chuyến đi ah.
Kết quả: Chuyến đi thành công rực rỡ ngoài mong đợi ah.
Thành phần: 2 người lớn (bố,mẹ) + 3 trẻ con ( 16 tháng tuổi + 8 tuổi + 10 tuổi)
Phương tiện: Ford Everest 2019 - 1 lái từ đầu đến cuối. Trc khi đi cũng tính có thêm 1 lái phụ lúc cần thiết nhg ko cần đến ah. Lái phụ làm nhiệm vụ bảo mẫu thui ah
Kinh phí: Tổng thiệt hại hết 10 củ ( 1,5 củ tiền xăng xe,phí vé dọc đg + 5 củ tiền ăn + 3.5 củ phòng ks)
Lịch trịch cụ thể nhà e như sau ah:
1. Ngày 1 (28/4/2021): HN - Đồng Hới (Quảng Bình) 500km

Xuất phát lúc 6h30 tại Xa La- Hà Đông, đi tắt đg Cienco 5 - Thường Tín - Cao tốc Pháp Vân, Cầu Giẽ, Ninh Bình
12h trưa ăn trưa tại Diễn Châu - Nghệ An
13h30: Nghệ An - Hà Tĩnh - Đồng Hới. Lúc đi nhà e chạy 1 mạch ko dừng nghỉ ở đâu, tính lúc về mới tạt té dọc đg ah. ĐOạn này y như các cụ đã chia sẻ. Đoạn này có nhiều biển hạn chế tốc độ nên đi hơi khó chịu, ko đi nhanh đc.
18h00: Nhà e ở Vinpearl Đồng Hới.
2. Ngày 2 (29/4/2021): Đồng Hới - Huế 200km
Theo kế hoạch sáng e sẽ qua chơi ở cồn cát Quảng Phú - Quảng Bình cách Đồng hới tầm 10km. Tuy nhiên sáng hôm đó ĐỒng hới mưa tầm tã nên nhà e bị vỡ kế hoạch. 10h00 nhà e mới bắt đầu xuất phát từ Đồng Hới đi Huế.
12h trưa nhà e nghỉ ngơi tại Đông Hà - Quảng Trị ăn trưa.
14h00 nhà e đặt chân đến Huế. Vào Huế thời tiết đẹp, mát mẻ nên nhà e quyết định đi thăm Đại nội luôn.
16h30 nhà e mới checkin phòng nghỉ tại Huế. E ở 1 homestay Asean Garden ngay gần Đại nội Huế, cách Đại nội Huế 700m. Phòng ốc sạch sẽ, homestay thoáng đãng, yên tĩnh, ac chủ nhà rất nhẹ nhàng, dễ tính và nhiệt tình.
3. Ngày 3 (30/4/2021): Biển Lăng Cô - Lăng Minh Mạng - Lăng Khải ĐỊnh
07h00: cả nhà e lên đường thẳng tiến ra biển Lăng Cô (vì nghe nói là 1 trong bãi biển đẹp nhất VN), trẻ con nhà e cũng thik lắm biển nên càng hào hứng.
09h00: nhà e có mặt ở biển. ko biết ở ĐN dip lễ đông đúc thế nào chứ bãi biển chỗ e ra lác đác 5-7 ng, vắng lắm. 1m nhà e 1 chỗ luôn ah.
13h00 lại thẳng tiến về Huế thăm 2 lăng Minh Mạng, Khải ĐỊnh - nằm trên cung đg từ Lăng Cô về Huế ah
17h00 về đến homestay nghỉ ngơi roài cả nhà e đi đánh chén, khám phá tour ẩm thực của Huế (bún bò Huế, các loại bánh,chè)
4. Ngày 4 (01/5/2021): Huế - Cửa Việt (Quảng Trị) - Thiên Cầm (Hà Tĩnh) 350km
09h00 nhà e trả phòng và lên đg chiều ngược về. Xác định trên đg về sẽ tạt té các điểm dọc đg để nghỉ ngơi chơi bời 1 chút. Điểm tiếp theo nhà e dừng là biển Cửa Việt. Lúc đầu là xác định phi thẳng biển Cửa Tùng nhg vì trên đg đi qua thấy biển Cửa Việt đẹp quá nên dừng chân ah.
Bãi biển Cửa Việt nước trong xanh, sóng vừa phải, cát trắng và còn hoang sơ, chỉ có vài quán phúc vụ mới mọc. Tuy nhiên, đồ ăn ở đây rẻ, ngon nhg hải sản chú yếu là đánh bắt tự nhiên nên con to con nhỏ,ko đa dạng như các khu hải sản sầm uất khác.
May dừng chân ở Cửa Việt trẻ con mới đc tắm biển, chứ theo kế hoạch đến cửa Tùng thì chỉ có ăn uống hs chứ ko tắm táp đc ah. Đường từ QL! - Cửa Viêt - Cửa Tùng rất đẹp ah, đa phần là đg ven biển, đi qua nhg răng phi lao, các cồn cát trắng 2 bên đg ah. Đg rải nhựa tiêu chuẩn đi rất êm.
18h30: e dưng chân tại Thiên Cầm - Hà Tĩnh ah. Trên đg nhà e có qua viếng mộ Đại tướng Võ Nguyên Giáp nhg do dịch Covid nên khu tưởng niệm đang đóng cửa.
5. Ngày 5 (02/5/2021) Hà Tĩnh _ HN 370km
Sáng sớm nhà e ra biển tắm và chơi đến 10h00 thì xuất phát về HN. Trưa 12h nghỉ trưa ăn tại Vinh. 19h00 nhà e có mặt tại nhà. Đường Cao tốc PV - Cầu Giẽ - NB đông nhg nhà e ko bị tắc đoạn nào ah. Đoạn qua Hoàng Mai, Tx Hà Trung - Thanh Hóa đông và ùn nhg có CSGT nên dần dần cũng đi qua đc ah.
Nhà e cám ơn cccm trên này mà nhà e đã hoàn thành đc chuyến đi thành công như vậy. Yêu cả nhà mình lắm ah.
P/s: Nhà e đi có các bạn bé nên ko chụp đc nhiều ảnh và ảnh cũng ko đẹp. Nhg đc đi, đc trải nghiệm thấy đất nước mình quá đẹp luôn ah. Trẻ con nhà e đc đi trải nghiệm cũng học hỏi đc nhiều thứ.
Đây, biển ĐN dịp 30/4/2021 đây, tặng cụ mấy cái ảnh cho đỡ trống. Em ở Vin condotel ĐN và Vin Nam Hội An. Sau đợt này về là em phải tự cách ly ở nhà 21 ngày vì dịch, ngu người luôn.

Thanh Thanh 3010

Xe tải
Đây, biển ĐN dịp 30/4/2021 đây, tặng cụ mấy cái ảnh cho đỡ trống. Em ở Vin condotel ĐN và Vin Nam Hội An. Sau đợt này về là em phải tự cách ly ở nhà 21 ngày vì dịch, ngu người luôn.
Nhà e may ko vào đến ĐN,chỉ dừng ở Huế,cách ĐN có mỗi cái đèo chứ ko cũng gọi là đi qua vùng dịch

Văn Bản

Xe tải
Nhà em năm ngoái vào Huế đang lò dò tìm đường bị vượt qua đèn đỏ. Lúc sau quay lại thấy ngay mấy cái Camere trên cột đèn, nghĩ bụng chắc ăn phạt nguội rồi. Về nhà thỉnh thoảng vào WEB kiểm tra không thấy gì. Mấy tháng sau đi đăng kiểm cũng chẳng sao. May thế.

BINH MINH 07

Xe điện
Cụ muốn hỏi mấy cái quán hải sản ạ? dễ tìm lắm không cần địa chỉ đâu.
Cụ đi chỗ đường 1 ở thị trấn Lăng Cô, để ý bên phải, có thể rẽ vào bất cứ một cái ngõ nào như trong hình ở dưới, chỉ vài chục mét thôi, nó đều đi ră đầm lập an va có khá nhiều quán hải sản đẹp, nằm trên mặt nước, có chỗ chụp check in đẹp
Đây là đường vào đầm Lập An, từ 1A rẽ phải vào thì quán to và nổi tiếng nhất là Bé Thân, quán này mình ăn từ khi vợ chồng họ còn ở bên này đường và chỉ bán cho dân đị phương, giờ thì giàu to.
Hải sản ở đây mùa du lịch thì cực nhiều và ngon, giá rất hợp lý, đi đâu mà trưa hay tối thì mình đều căn giờ để vào ngồi nhậu, rất thích.