Hà Nội - Huế Tết Dương Lịch 2021

Tuấn lion

Xe máy
Chào các cụ các mợ,
Tết dương lịch này nhà cháu đang có kế hoạch đi Huế theo lịch trình phía dưới, nhờ các cụ tư vấn giúp cháu lịch trình có hợp lý không, có Gia đình cụ nào có cùng lịch trình với nhà cháu thì tốt quá.
  • Nhà cháu đi lần đầu
  • Mục tiêu là đến Huế ( nếu gấp quá cháu có thể bỏ qua một số điểm trên đường đi để đến Huế sớm để có thêm nửa ngày).
  • Ăn các món đặc sản trên đường đi
  • Chiều đi đường 1A, chiều về đường Hồ Chí Minh.
  • Đi 1 vòng tròn để ngắm cảnh và chiều về tránh tắc khi gần tới Hà Nội.

Thời gian: 4 ngày 4 đêm, từ 16h00 thứ 4, 30/12/2020 đến 3/1/2020
Ngày 1 Thứ 4 : 16h00 xuất từ Hà Đông - Ngủ đêm tại TP Vinh ( 300k ).
Ngày 2 Thứ 5 : TP Vinh - Đền Ông Hoàng Mười - Vũng Chùa - Đồi cát Quang Phú - Đồng Hới - Quảng Trị - Cầu Hiền Lương - Huế ( 380km). Dự kiến tới Huế 15h00 có kịp không ?
Ngày 3 Thứ 6 : 1/1/2021 thăm quan Huế 1 ngày
Ngày 4 Thứ 7: TP Huế - Thành Cổ Quảng Trị - Đông Hà - Đường Hồ Chí Minh - Nghĩa trang Trường Sơn - Phong Nha Kẻ Bàng (check in) - TX Hương Khê ( 350km)
Ngày 5 CN: TX Hương Khê - Phố Châu - Tân Kỳ - Ngọc Lặc - Xuân Mai - Hà Nội ( 450km)

Nhờ các cụ góp ý giúp cháu về lịch trình
Đoạn từ TX Hương Khê về Ngọc Lặc đường và phong cảnh có đẹp không ạ ?

Cảm ơn cụ,mợ

hưvô

Xe lăn
Lịch trình của bác có vẻ căng, em hóng ý kiến các cụ dưới

Đường HCM thì thoáng (em đoán thế bởi lúc nào em đi cũng thoáng còn cụ đi có thoáng ko thì hên xui) nhưng lắm gia súc gia cầm. HCM cắt qua rừng quốc gia Phong Nha thì quá đẹp luôn.
Huế nhỏ tý xíu mà cụ dành hẳn 1 ngày, liệu có nên cân nhắc loanh quanh thêm Lăng Cô :D
Cụ có xếp thêm lịch cho phần vào viếng mộ Đại tướng ko vì cũng đi ngang qua mà. Chạy xe không thì HN-Huế cũng chỉ 15-16 tiếng thôi, xếp muốn tiết kiệm thêm tý thời gian thì cụ đi đường 1A vào buổi tối cũng đc, HCM ko nên chạy tối.
Và tất cả là nên chuẩn bị tinh thần theo chỉ đạo của BYT về việc phòng chống dịch cụ nhé. Chúc cụ và gia đình cho những ngày đi tham quan vui vẻ :)

Tuấn lion

Xe máy
Đường HCM thì thoáng (em đoán thế bởi lúc nào em đi cũng thoáng còn cụ đi có thoáng ko thì hên xui) nhưng lắm gia súc gia cầm. HCM cắt qua rừng quốc gia Phong Nha thì quá đẹp luôn.
Huế nhỏ tý xíu mà cụ dành hẳn 1 ngày, liệu có nên cân nhắc loanh quanh thêm Lăng Cô :D
Cụ có xếp thêm lịch cho phần vào viếng mộ Đại tướng ko vì cũng đi ngang qua mà. Chạy xe không thì HN-Huế cũng chỉ 15-16 tiếng thôi, xếp muốn tiết kiệm thêm tý thời gian thì cụ đi đường 1A vào buổi tối cũng đc, HCM ko nên chạy tối.
Và tất cả là nên chuẩn bị tinh thần theo chỉ đạo của BYT về việc phòng chống dịch cụ nhé. Chúc cụ và gia đình cho những ngày đi tham quan vui vẻ :)
Em có ghé qua Vũng Chùa viếng mộ Đai Tướng cụ ạ, cảm ơn cụ đã thông tin về đường Hồ Chí Minh.
Hy vọng tới tết có nhiều tin tốt để mọi người có nhìn lạc quan hơn về năm mới .

catlo

Xe hơi
Tiếc quá, em cũng chạy cung Hà Nội - Huế, nhưng trước cụ mấy ngày (25/12 là em xuất phát rồi), nếu không thì có cơ hội đi cùng đoạn đầu cho vui. Em cũng đang xin ý kiến mọi người về cung này ạ. Nhưng em định đi đường HCM thôi, vì thích ngắm cảnh đẹp, và đi đường thoáng cho nhẹ đầu, chấp nhận xa hơn một chút.

Tuấn lion

Xe máy
Tiếc quá, em cũng chạy cung Hà Nội - Huế, nhưng trước cụ mấy ngày (25/12 là em xuất phát rồi), nếu không thì có cơ hội đi cùng đoạn đầu cho vui. Em cũng đang xin ý kiến mọi người về cung này ạ. Nhưng em định đi đường HCM thôi, vì thích ngắm cảnh đẹp, và đi đường thoáng cho nhẹ đầu, chấp nhận xa hơn một chút.
Cụ chạy trước cho em xin thông tin về đường mòn Hồ Chí Minh nhé, em cũng đang dự lúc về chạy được mòn ngắm cảnh và xa phố xá tí.

hieutd2

Xe tăng
Ngày 2 với lịch trên và muốn đến huế trc 15h00 thì cụ phải xuất phát sớm tầm 5h

chuot_bach

Xe tăng
Lịch của cụ với tiêu chí - đi lần đầu - thì chạy được nhưng hơi oải (em dự cụ sẽ là lái chính - mà lái chính khi đến các điểm check in thì nghỉ ngơi là chính chứ cộng thêm check in là mệt).
Nếu quyết theo lịch thì cụ nên đưa ra timeline cho từng điểm nghỉ, chứ mỗi điểm nghỉ tăng thêm 10 phút là sẽ chậm hơn nhiều đó.
Chúc cụ đi chơi vui.
P.S - quan điểm của cá nhân em: 5 ngày ( dù ngày 1 cụ chạy từ 16h) đi chơi cung HN - Huế - HN là hơi nhiều nên cụ cứ thoải mái đi ạ.

Ecuador

Đi bộ
Em mà chạy, ưu tiên đến gần Huế trước. Ngày 1,chạy 1 mạch đến Đồng Hới. Còn cụ xuất phát ngày 2 từ Vinh mà thăm quan mấy điểm cụ kể thì tối muộn mới tới Huế.

catlo

Xe hơi
Cụ chạy trước cho em xin thông tin về đường mòn Hồ Chí Minh nhé, em cũng đang dự lúc về chạy được mòn ngắm cảnh và xa phố xá tí.
Em vừa hoàn thành chuyến Hà Nội - Huế - Hà Nội. Lượt đi, em chạy đường HCM, nhưng do xuất phát muộn, đường dài, lại còn mải chơi dọc đường, nên mãi 9 giờ tối mới đến được Đồng Hới. Trời tối khá nhanh, khi đi qua đèo Đá Đẽo thì vừa mưa, vừa sương mù, đường lại tối om, nên chạy thấy hơi kinh, may mà lết được đến Đồng Hới. Ngoài ra, đường HCM đợt này mặt đường không còn tốt nữa, lại lắm nhà dân và người qua lại suốt dọc đường, nên chạy không được sướng như mấy năm trước. Vì vậy, từ Đồng Hới đi Huế em quyết định chỉ đi QL 1A, thấy ổn hơn rất nhiều. Lượt về em chỉ chạy QL 1A, nên về nhà khá sớm.
Nhìn chung, cụ nên đi QL 1A, và không nên thử đường HCM làm gì. Tuy nhiên, cụ lưu ý là không nên chạy đường tránh (trên Google Ma vẫn ghi là QL 1A) của đoạn Quảng Trị - Quảng Bình, Quảng Bình - Hà Tĩnh, vì mặt đường rất kém, nhiều xe container, xe tải. Mấy đoạn này cụ cứ bám theo QL 1A cũ mà đi.

Tuấn lion

Xe máy
Em vừa hoàn thành chuyến Hà Nội - Huế - Hà Nội. Lượt đi, em chạy đường HCM, nhưng do xuất phát muộn, đường dài, lại còn mải chơi dọc đường, nên mãi 9 giờ tối mới đến được Đồng Hới. Trời tối khá nhanh, khi đi qua đèo Đá Đẽo thì vừa mưa, vừa sương mù, đường lại tối om, nên chạy thấy hơi kinh, may mà lết được đến Đồng Hới. Ngoài ra, đường HCM đợt này mặt đường không còn tốt nữa, lại lắm nhà dân và người qua lại suốt dọc đường, nên chạy không được sướng như mấy năm trước. Vì vậy, từ Đồng Hới đi Huế em quyết định chỉ đi QL 1A, thấy ổn hơn rất nhiều. Lượt về em chỉ chạy QL 1A, nên về nhà khá sớm.
Nhìn chung, cụ nên đi QL 1A, và không nên thử đường HCM làm gì. Tuy nhiên, cụ lưu ý là không nên chạy đường tránh (trên Google Ma vẫn ghi là QL 1A) của đoạn Quảng Trị - Quảng Bình, Quảng Bình - Hà Tĩnh, vì mặt đường rất kém, nhiều xe container, xe tải. Mấy đoạn này cụ cứ bám theo QL 1A cũ mà đi.
Cảm ơn Cụ đã nhớ và gửi comment review . Em đã note thông tin cụ gửi, đứa em nhà Cô đùng cái báo cưới vào đúng cuối tuần này nên nhà em tạm hoãn chuyến đi này rồi ạ. Chúc cụ và Gia đình nhiều sức khoẻ và niềm vui trong năm mới.

PhungQuangThanh

Xe tải
Với cũng này e nghĩ ngày 1 cụ nên chạy thẳng vào hà tĩnh hoặc quảng bình, Như thế hôm sau chạy Huế sẽ thoải mái tg mà check in các điểm và vẫn đến Huế sớm

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Tình hình cụ chủ du hí đầu năm thế nào rui ạ? E hóng ảnh