[CCCĐ] Hà Nội - New York - Washington - Las Vegas

vo-danh

Xe buýt
1 Gallon = 3.78541 lít. Tính ra tiền việt nam e thấy 1 l xăng rẻ hơn ở VN, khoảng 20K gì đó. So với thu nhập của ng mỹ thì giá xăng có vẻ ko phải nghỉ nhiều.
Như hình dới em mua 30 đồng tiền xăng.

Chỉnh sửa cuối:

vo-danh

Xe buýt
Do xăng và dầu cùng một cây nên ông nào ko chú ý, mua xăng mà đổ nhầm thành dầu thì chết toi.

Bên trái là dầu, bên phải là xăng, các cụ sẽ thấy là có 3 loại xăng, 87, 89 và 91.

Thao tác em mua xăng thì nó đơn giản thế này:
1. Em cấm thẻ nó bảo là ko nhận ra quầy.
2. Em ra quầy bảo là thẻ tao ko mua đc, mà bt tao dùng ầm ầm.
3. sdfdsaf á fas. mày phải mua ở đây, mày mua bao nhiêu? loại nào
4. Xe tao thuê, cho loại rẻ nhất, cho tao đầy bình.
5. xe mày ở cột số mấy?
6. cột số 3. Nhưng tao còn 1/2 bình nữa đấy. và e đưa 100$
7. 100 nhiều quá, khoảng 15 đô. ok 15 đô ra cột số 3 tự đổ.
8. e ra cột số 3, bấm vào nút 87 sau đó đèn nút đó sáng lên, bơm và thế là xong.

Chỉnh sửa cuối:

vo-danh

Xe buýt
Sau khi xe xăng đã đầy thì em sẵn sàng để đi về Las Vegas với quãng đường gần 50km.
Em đi từ 4h tối, trời còn nhá nhem tối. Do là sáng sớm nên em đi khu nội đô Los Angeles rất ngon, ko bị tắc đường.

Đoạn đó lượt đi là khá tắc.

Đc trải nghiệm lái xe từ lúc trời nhá nhem tối rồi sáng dần , sáng dần , giữa sac mạc. Một cảm giác rất khấn khích ko thể tả nổi, e gửi một vài hình ảnh thay tả = lời.

vo-danh

Xe buýt
Đường thì cứ thẳng tăm tắp. Tốc độ cứ là 70 dặm, khoảng 120km/h. Chả mấy khi phải dùng phanh. Cứ thế là đi, đường lại nhẵn nên cực nhàn, ko bị mệt.
Khung cảnh sa mạc nó có cái hay riêng của nó, thỉnh thoảng có những đoạn mà nhìn thấy khung cảnh trước mặt là một dãy núi rất đẹp.

vo-danh

Xe buýt
Xe tải đi làm bên phải, có chỉ dẫn dành riêng cho xe to. Tốc độ thấp hơn chút.

vo-danh

Xe buýt
Có những lúc xe tải phi hẳn làn bên trái. Ở đây vượt phải trái thoải mái. Miễn là đi đúng làn và sang làn là phải tuyệt đối xin nhan và nhìn trái phải. An toàn mới vượt.

congathanhcao

Xe tải
rất thích chuyến đi của cụ, cảm ơn cụ

vo-danh

Xe buýt
Tốc độ cứ đều đều thế này ạ.

vo-danh

Xe buýt
Em có quay lại để chia sẻ phần nào cảm giác này.

Xhung73

Xe buýt
Tiếp đi cụ ơi, hay quá

vo-danh

Xe buýt
Tiếp đi cụ ơi, hay quá
Cám ơn cụ đã động viên ạ. Chuyến đi của em chưa hết, còn rất dài. E vẫn đang ở mỹ. Thực ra rất khó để mô tả đc hết cảm xúc.

E chỉ cố gắng chụp thật nhiều ảnh, video để phần nào chia sẻ và ghi lại những cảm xúc, những trải nghiệm này...

vo-danh

Xe buýt
Kiếm mãi mới đc chỗ dừng xe. E làm kiểu ảnh bình minh Ú tại sa mạc nào.

vo-danh

Xe buýt
E vào dừng chân tại một chạm nghỉ dọc đường mua chút lương thực vào đồ uống ăn sáng.
Ở đây họ uống rất nhiều coca, giá cola ở đây rẻ như nước lọc.

Họ có cái máy tự động , có các loại cốc với các size khác nhau. Thích síze nào thì lấy site đó và tự cho nước vào tính tiền. E chọn site to nhất, nó có khi phải to bằng cái bắp chân của em. chắc khoảng hơn 2 lit. Giá hơn 2 đồng tí.

vo-danh

Xe buýt
Về giao thông ở mỹ e thấy có một vài điểm mà cần hết sức lý ý.

Đường mỹ có rất nhiều làn thông thường khi tới chỗ rẽ phải hoặc trái thường làn trong cùng và làn thứ 2 sau làn trong cùng (Trong trường hợp đường rộng) sẽ là dành cho xe rẽ phải hoặc rẽ trái. Khi xe đã vào trong làn này rồi thì đến chỗ rẽ là phải rẽ. Biển họ ghi luôn là những xe ở làn này phải rẽ trái/phải, đồng thời trên đường cũng vẽ luôn mũi tên.

Chỉ cần dùng phần mểm apple map, rẽ trái hay phái nó sẽ nói cho mình biết là làn nào là đi thẳng, làn nào rẽ cũng khá thuận tiện. Mấy lần em đi sai, nên mặc dù ko muốn rẽ cũng vẫn phải rẽ rồi đi vòng vèo một lúc, nhưng phải chấp nhận, nếu ko, e nghĩ có lẽ cớm sẽ bắt và ko an toàn, vì ở đây tốc độ đi khá cao, và ai đi làn đấy họ chỉ biết làn của họ và nghĩ ai cũng sẽ đi đúng như vậy.

vo-danh

Xe buýt
Xe này chót đi sai làn và cố gắng sửa sai bằng cách nhích vào làn trái để rẽ trái.

vo-danh

Xe buýt
Như e nói ở trên thì bên mỹ họ dùng nhiều phần Apple Map, Ko như ở VN, Apple Map ở đây dùng cực đã và nhiều thông tin bổ ích:
- Nó báo đi hết bao lâu khá đúng, nó tính toán luôn xem là thời gian cao điểm là bao lâu, buổi sáng là bao lâu.

- Những chỗ bị tai nạn, hoặc là tắc đường nó cũng báo luôn tức thời.
- Báo bằng âm thanh rất rõ ràng, cứ nghe theo nó là đi đc.
- Đường hiện tại có bao làn, làn nào rẽ trái làn nào rẽ phải, đến khi rẽ là nó highline luôn cho minh lưu ý, rất tiện dụng.
- Hiện thị tốc độ tối đa ở đoạn đường mình đang đi, cái này e thấy rất tiện.
- Ngoài ra khi có tai nạn hoặc tắc đường, bản đồ nó đưa ra giải pháp đường tốt hơn dựa trên thời gian (ko dựa trên quãng đường ngắn nhất), cái này rất hay.

Chỉnh sửa cuối:

vo-danh

Xe buýt
Đây là một ngã tư, có khi phải đến cả chục làn, ai mà ko quen chắc cũng hơi e ngại khi đi qua đây, nhiều khi rối?

Các cái điểm phân làn, khi e đi lấn vào giải phân làn nó kêu rất to từ lốp, để gây lưu ý cho ng lái xe là mình đang lấn vào làn khác.

vo-danh

Xe buýt
Đa số ở mỹ, đèn đỏ là đc rẽ phải theo kiểu mặc định. Nhiều khi em ko quen, kệ cứ đèn đỏ em cứ dừng đến khi đèn xanh mới rẽ mặc cho xe dưới họ bóp còi.

Tuy nhiên kể cả khi đc rẽ khi đến đỏ thì luật họ cũng quy định là phải nhìn kỹ, đảm bảo an toàn, ko ai đi bộ thì mới đc rẽ, bằng ko là phải đợi, theo kiểu như đường ưu tiên và ko ưu tiên.

Một số ít các ngã tư khi có thông báo là "no turn on red" như hình dứoi thì có nghĩa là có đèn đỏ thì ko đc rẽ. Cái này hết sức lưu ý.

vo-danh

Xe buýt
Trên đường gần tới center của LA, e gặp rất nhiều đoạn đường có ghi là thu phí nằm bên tay trái, Ý nghĩa của nó là: đây là làn đường thu phí, còn các làn đương khác là ko bị thu.
Ai có tiền thì chạy là đó, sẽ tiết kiệm đc thời gian và nhiều khi ko bị tắc.

Tuy nhiên e chưa hiểu cơ chế họ tính tiến với những xe đi vào làn này. E đoán là nó có cái cột và khi xe đi từ điểm A tới điểm B. nó sẽ tính tiền đựa trên 2 điểm đó, và khả năng trên xe có 1 thiết bị nào đó...

e cũng chưa rõ lắm cái này chỉ biết là có cái làn như vậy, cụ nào nhiểu sâu xin chỉ giúp.

vo-danh

Xe buýt
Giống làn thu phí, e thấy nhiều đoạn đường có làn nó gọi là: Dành cho những xe có từ 2 người trở lên thì đc đi vào làn này.
Cái bảo báo hiệu ghi dòng chữ như vậy to đùng, trên đường thì in cái hình như kim cương.

Vì nước mỹ họ khá thực dụng và cũng có thể nói khá tinh tế, nếu đường có tắc, họ nghĩ là nếu lớn hơn 2 ng ko bị tắc thì vẫn tốt hơn 1 người, chính vì thế họ ưu tiên cho những xe nhiều ng đi trước?