[CCCĐ] Hà Nội - New York - Washington - Las Vegas

vo-danh

Xe buýt
Trụ sở FBI đây w? E thấy bên ngoài khá đơn giản. Lúc đấy ko có nhiều ng qua lại nên ko hỏi han đc.

vo-danh

Xe buýt
Các toà nhà, khách sạn ở đây nhìn rất hoành tráng, và rất to. Đúng là mỹ.

vo-danh

Xe buýt
Rất hiếm khi bắt gặp hoa trong mùa này. E tưởng tượng nếu vào mùa xuân cả DC đều có hoa này. E đoán sẽ rất đẹp.

vo-danh

Xe buýt
Quanh khu trung tâm kiểu như là khu phố cổ, hồ gươm đây ạ, thì tập trung hầu hết các bảo tàng ở đây. Các bảo tàng chỉ cách nhau vài trăm m đi bộ, nên rất thuận tiện cho du khác đi tới các điểm khác nhau.

Bảo tàng đầu tiên em chọn là bao tàng về hàng không. Các bao tàng ở đây đa số mở cửa rất muộn khoảng 10h sáng, đóng cừa vào khoảng 7h30.

em đi khá sớm, tới nơi thì đã có mấy đoàn các em học sinh tới. E đoán chắc đang học về món này nên tới đây học luôn. Thực sự thì các bảo tàng ở đây là một nguồn tài liệu cực kì quý báu, trực quan. E chỉ mong đc học theo kiểu như thế này thay vì chỉ qua sách vở thuần tuý

vo-danh

Xe buýt
Hầu hết các bảo tào, khi vào họ đều check an ninh, xem mang hàng nóng, thức ăn uống gi ko. Check an ninh cũng nhanh thôi ạ, ko kỹ như ở sân bay Vẫn có máy soi X và qua cổng check security.

Bước qua cửa check an ninh cái là choáng luôn ạ, về sự hoành tráng của nó. tất cả đều là máy bay thật với cac chỉ dẫn, hướng dẫn rất chi tiết, Ngoài ả còn có ứng dụng trên đt, nơi mà nó tự phát hiện ra mình ở khu nào và có thể nghe, xem nhiều hơn trên ứng dụng.

Các bảo tàng ở đây là miễn phí, free wifi, nước uống và nhiều thứ khác. bao giờ VN có những cái này?

vo-danh

Xe buýt
Các máy bay ở đây em đoán là các máy bay đã hết hạn sử dụng họ mang về cắt ra, sắp xếp một cách tuyệt vời, khách có thể trải nghiệm thực tế, chính là những máy bay thật, đc sờ vào, các nút, đèn hiển thị là thật hết. ko có mô hình ở đây.

vo-danh

Xe buýt
Nước mỹ họ cũng rất tự hào khi đóng góp vào công sức đưa ng lên mặt trăng.

vo-danh

Xe buýt
Các động cơ đc bỏ lớp vỏ ngoài để cho người dùng có thể xem đc kỹ bên trong.

E quá thích cách làm của họ, cách làm cho ng ta hiểu một cách trực quan nhất. video họ đang giải thích cách làm việc của GPS như thế nào. Hóa ra e cũng ko dc biết sau khi xem. Các cụ biết nguyên tắc của nó ko?

Chỉnh sửa cuối:

vo-danh

Xe buýt
Một lớp học cac em hoc sinh đc nhân viên giới thiệu. Tất cả đều free. E muốn đọc học kiểu này quá.

E thấy bọn trẻ ở đây rất tự tin giao tiếp, các nhân viên họ cũng đc đạo tào sư phạm, e thấy sự tương tác giữa học sinh và giảng viên rất tự nhiên và không khí rất sôi nổi.

vo-danh

Xe buýt
Sau khi dành khoảng 3 tiếng đi mọi ngõ ngách của bảo tàng, lúc này là 12h, e chén nhẹ rồi lại tiếp tục khám phá bảo tàng bên cạnh đó là bảo tàng về tranh, nơi chưa rất nhiều tranh vẽ rất quý giá. E cũng chi cưới ngựa xem hoa vì ko rành về cái này, E có theo một lớp học khoảng gần 1 tiếng, cô giáo họ nói chi tiết về mỗi cai ảnh, lịch sử của nó, tác giả là gì, có gì đặc biệt mới thấy là hoá ra mỗi cai tranh vẽ ở đây nó chưa đựng một lịch sử và có cái hay riêng... Tuy nhiên nhiều cái e cũng ko hiểu hết đc :D.

Sau khi check an ninh thì nó như thế này đập vào mắt.

Ngoài tranh ảnh ra họ bố trí các tượng nữa cho đỡ nhàm, ít nhất là với những ng ko hiểu về ảnh như em.

vo-danh

Xe buýt
Sau vụ tranh ảnh, em lại phi ngay tới bảo tàng gọi là National Nature, nơi chưa một kiến thức khổng lồ về sự hình thành các loại động vật, sự hình thàh phát triển con người, về đại dương, về động vật có vú, Về mọi thứ sách vở chúng ta đã dậy tuy nhiên họ hiện thực hoá bằng hình ảnh, bằng video, bằng sự tương tác giưa người xem và các thực thể..... E cũng ko biết tả cái gì ở đây nữa, chỉ thấy là tuyệt!

Đằng sau con voi là cửa check an ninh đấy ạ, vào cái là có con oi thật to uỳnh với thông điêp là ngừng san bắn để lấy ngà voi, thông điệp bảo vệ loài voi... etc Rất ấn tượng.

Sự hình thành loài người, đc mô tả bằng những hình ảnh chân thực, rất nhiều tài liệu, video.

Quá trình bộ não con ng phát triên qua các thời kì. Ngày nay não ng đã to hơn rất nhiều so với hồi sơ khai.

Chỉnh sửa cuối:

vo-danh

Xe buýt
E rất thích cái video này, màn hình là hình tròn, e đoán là để biểu hiện khuôn mặt.

Về co bản video họ nói về ADN, về việc trên hành tinh có rất nhiều ng, màu da, ngôn nhữ khác nhau, do là môi trường khác nhau nên nó hình thành từ xưa là vậy.

Tuy nhiên màu da, ngôn ngữ thế nào thì bạn là ID - nghĩa là ko ai giống ai, bạn là duy nhất (99,99%). Bạn hay tự hào là bạn đi nhé.

vo-danh

Xe buýt
Ndhdhd dbdbbđ

Sự hình thành của đá, rất nhiều đá quý ở đây, kim cương nhiều vô kể.

Có cả xác ướp thật 100%.

vo-danh

Xe buýt
Lúc này là em khá thấm mệt rồi, từ 9h sáng tới 3h chiều, em còn 1,2 h nữa, em khá phá nốt cái gọi là bảo tàng về lịch sử của nc mỹ, nơi chứa niềm tự hào nước mỹ, Là câu chuyện kể về sự hình thành nc mỹ, từ những đóng góp, nghiên cứu cho thế giới,
Về thức ăn mỹ từ trước tới nay, về sự phát triển transportation - xe đạp, oto, tàu lửa, về các đời tổng thống, về văn hoá nc mỹ, về chiến tranh.
Học lịch sử việt nam mà có cái bảo tàng này thì em đảo bào sẽ nhớ rất lâu.

nhà cháu hóng thôi, chứ sứ cờ hoa là cả một giấc mơ rồi. Không biết có phải là giấc mơ có thật do Lệ Quyên thể hiện kg ?

vo-danh

Xe buýt
nhà cháu hóng thôi, chứ sứ cờ hoa là cả một giấc mơ rồi. Không biết có phải là giấc mơ có thật do Lệ Quyên thể hiện kg ?
E nghĩ là cụ sẽ tới đó sớm thôi ạ. Thế giới đang thay đổi hàng ngày mà cụ.

vo-danh

Xe buýt
Nơi tưởng nhớ cuộc chiến tranh mỹ Việt Nam. Nơi họ ghi nhận những ng mỹ đã ngã xuống trong cuộc chiến tranh sai lầm này!.

E thấy cái bể nước này hình chữ V, chả biết có phải là viết tắt từ V của Viêt Nam hay ko.

vo-danh

Xe buýt
Luật pháp thì công bằng với tất cả, mọi ng là như nhau. Đấy là tiêu đề và tên của toà nhà này.

Hình như toà nhà này xuất hiện nhiều trong các bộ phim phỏng các cụ?

vo-danh

Xe buýt
Sáng nay em kế hoạch đi thăm cái bảo tàng quân sự của mỹ tên là Navy Musium, em mất gần 1 tiếng đạp xe tới đây, nó khá xa, trời lại mưa, đêm qua có tuyết nên sáng lạnh ngắt, em tím tái mặt mũi. Tới nơi thì sao chẳng có ai quanh đó, khung cảnh rất vắng vé, chỉ toàn thấy cơm trang bị vũ khí từ chân tới đầu :D.

Cừa thì to bự, e phải hỏi mấy người mới chắc là đó là bảo tàng. Họ chỉ em là phải vào đăng ký thì mới vào thăm đc.

Em ok, em vào trong cái phòng gọi là phòng đón tiếp visitor để đăng ký, họ đưa em một tờ giấy 2 mặt như dưới. Trong đó có đầy đủ tt như tên tuổi, tóc màu gì, mắt màu gì, có tiền án gì ko, có theo đạo hổi gì ko....
Sau đó họ hỏi em passport và e thấy ho in ra, họ bảo về chỗ lát có gì gọi.
E thấy là còn phỏng vấn nữa. Em xin đi tè thì họ bảo chờ đấy bên trong đang có người, khi người đó ra thì họ sẽ đích thân mở cửa và chỉ từng ng vào một.

Ôi bảo mật vãi, em ngồi gần 30 phút, chưa thấy lượt mà sáng nay em phải check out phòng sớm. E xin lại visa lủi thùi về và hẹn họ là lần sau tới :(. Ko biết cụ nào đã vào trong đó chưa? Giá như em có nhiều time em cố đợi xem bên trong có cái gi mà họ bảo mật thế. Tên bảo tàng đó là: "U.S Navy Musium".

Cái phòng đón visitor đây ạ, nó nhỏ tí, khoảng 20 m2. E nghĩ ko nhiều ng vào đây cho lắm, một phần do quá nhiều thủ tục đẻ đc vào.
Ảnh dưới là các sêp của Navy, đứng đầu là bác TRump.

Chỉnh sửa cuối:

duckduckgoes

Xe máy
Nơi tưởng nhớ cuộc chiến tranh mỹ Việt Nam. Nơi họ ghi nhận những ng mỹ đã ngã xuống trong cuộc chiến tranh sai lầm này!.

E thấy cái bể nước này hình chữ V, chả biết có phải là viết tắt từ V của Viêt Nam hay ko.

Chỗ này không phải là Vietnam Veterans Memorial, cái tường màu đen ở gần Lincoln Memorial cơ, mà là American Veterans Disabled for Life Memorial ở gần nhà Quốc Hội bác ạ.

Còn cái thiết kế bể phản chiếu không hẳn là chữ V đâu. Tại mình nhìn gần nên cảm giác vậy thôi.

Chúc bác đi chơi vui và chụp nhiều ảnh. Thời tiết mấy hôm nay hơi làm khó bác tí.