[Funland] Hà Nội:Người đàn ông chém kẻ đột nhập lĩnh án tù về tội “Giết người"

HuyArt

Xe lăn

NNS

Xe ngựa
Âm nhạc nổi lên phải có diễn xướng chứ lị?:D
Mỗi ngày có hàng trăm vụ đột nhập ăn trộm, khá nhiều vụ chủ nhà phát hiện ra, nhưng đúng là bị trộm xiên chết thì quá đen
Phường trộm cắp thì tướng mạo cũng dữ dằn, bắt được trong đêm mà dám xuống tay cũng cần tí bản lĩnh
Các vụ bắt được trộm rồi đánh chém đa phần có tý tra tấn kiểu đòn thù, ít khi vì bị trộm tấn công trước
bắt trộm trói nó lại còn bị tội, chứ bắt nó quì xuống chém vào đầu vào thân nó bằng kiếm, mịe, chắc kiếm Nhật, hô hố, chả tội giết người thì tội éo gì=))
nhiều cụ coi film Mẽo tưởng bển bùm chíu đột nhập tư gia dễ thế á=))

vuronaldo05

Xe tải
Nhiều nc cụ để đồ sơ hở bị cs nó phạt bỏ mịa, vì tội kích thích bọn trộm

Canada để xe ngoài ko khóa, mai ăn thẻ phạt
Canada luật pháp vẫn còn "mọi rợ" thế hả cụ (?)
Có gì chứng minh lời cụ nói không cụ?

Chứ còn theo tôi biết thì mẽo không có chuyện đó

TNTuan

Xe điện
Trc e bị trộm vào nhà 1 lần rồi. Sợ vl . Các cụ thừa hiểu cái câu : đầu trộm đuôi cướp là thế nào rồi nên e ko nói thêm
Ai từng trong hoàn cảnh đấy mới hiểu đc
Thằng bé kia thì bằng tuổi f1 nhà em thôi . Nghĩ cũng thương thật đấy. Nhg nghĩ kỹ thì đói mà cứ đi ăn trộm thì ko đc
Em nghĩ nó loanh quanh trog xóm . Đói thì xin chả lẽ nỡ ko cho bữa cơm . Âu cũng là cái giá phải trả đắt quá
Ông chủ nhà cũng ko đáng để bênh nếu thật sự thằng bé đã phải quỳ xuống van xin . Trong khi nó tay ko tấc sắt mà vẫn cố chém nó 2 lần thì mang án cũng đáng

ConCaoVaChumNho

Xe tải
Thứ nhất, cái nào cụ nói tôi "quy chụp", những điều đó đa phần đúng chứ quy chụp chỗ nào?
Thứ 2, cụ đọc thì nên dành vài phút để ngẫm cho hết ý: Luật pháp cần phải theo hướng trừng phạt và răn đe nhiều hơn với bọn trộm cướp và đồng hành hơn với những người chủ bị trộm cướp, có như thế thì bọn trộm cướp mới có thể chùn tay

"Những ai đã từng bị hay có người thân bị cướp giựt, trộm cắp mới thấu hiểu hết các cảm giác cô đơn, căm phẫn, bất lực và vô vọng

Cô đơn là khi mình bị gặp nạn thì đa số dân chúng xung quanh chỉ nhìn mình quan ngại với ánh mắt thờ ờ hay vô cảm vì đó là chuyện bình thường xảy ra như cơm bữa
Căm phẫn vì bao nhiêu mồ hôi công sức dành dụm đã bị cướp hết, trộm hết, tiếc đứt ruột đứt gan
Bất lực vì mình thân cô thế cô, không có phương tiện hữu hiệu gì để chống trả, chẳng làm được gì để bảo vệ tài sản và gia đình
Vô vọng với các thành phần CA ND, đóng tiền thuế nuôi lũ chúng nó còn tệ hơn nuôi chó khi gặp chuyện

Chả phải lũ tư bản ít "nhân đạo" hơn VN khi cho phép chủ nhà được nhiều quyền và lợi thế trong công cuộc gìn giữ và bảo vệ tài sản cá nhân và gia đình"
Thực là e đã giả nhời bác khá đủ rồi đấy, thậm chí đủ cho cả bài e đang trích dẫn của bác.

Chỉ riêng quan điểm cá nhân của bác mà bác ghi là “đa phần là đúng” thì em thấy gượng ép quá.

Ngoài ra câu này của bác “Những ai đã từng bị hay có người thân bị cướp giựt, trộm cắp mới thấu hiểu hết các cảm giác cô đơn, căm phẫn, bất lực và vô vọng”, thì có nghĩa ai chưa từng bị thì không hiểu được hay không thể hiểu được phải không bác ? Và hai đoạn e trích kia không phải là quy chụp ?

Xã hội vẫn có sự đồng cảm và cảm thông mà bác, e cũng từng đuổi theo hai thằng giật đồ, nhiều người trên đường cũng đuổi chỉ tiếc là không bắt được. Rồi người dân cùng nhau khống chế kẻ trộm ở bến xe bus giao lại cho CA ( e nhớ vụ này vì cái ông tham gia khống chế trộm trong ảnh chụp là ông tập Aikido ở cái võ đường mà em có biết).

E cũng đồng ý là sẽ có người thấy trộm cắp và lờ đi, mặc kệ như không phải việc của mình bởi họ sợ bị phiền hà, bị liên luỵ, nhưng cũng có người không nề hà mà lao vào giúp đỡ chứ đâu.
E cũng đồng ý là nếu mọi người bớt thờ ơ hơn trước hoạn nạn của người khác thì bọn trộm cắp sẽ nể sợ mà không dám lộng hành.

Về trộm cắp theo em biết bậc thầy phải là ở Paris và Rome. Có câu là “đừng bao giờ để họ biết bạn cất ví ở đâu bởi nếu họ biết thì kiểu gì họ cũng lấy được”.

newch

Xe tăng
Đừng nghĩ ở Mẽo muốn bắn là bắn nhé! Nó có quy định đàng hoàng:
Trường hợp phát hiện nó sớm:
1. Nó tiến vào sân, chưa bước lên hiên nhà chỉ được chĩa súng ra và quát đuổi nó đi.
2. Nó vẫn tiến đến hiên nhà thì được phép bắn chỉ thiên hoặc bắn ra chỗ khác để uy hiếp.
3. Sau khi bắn cảnh cáo mà nó vẫn đặt tay lên mở cửa hoặc bước vào tiếp mới được bắn trực tiếp vào nó.
Trường hợp phát hiện nó đã ở trong nhà:
1. Hô đứng im và có thể bắn cảnh cáo trước, nếu nó có dấu hiệu bỏ đi thì thôi, báo CA.
2. Nó tiến về gần mình mới được bắn trực tiếp.

Không phải cứ thích là bòm được đâu, bòm sai quy tắc là tù tươi đấy!
Luật thì như vậy, nhưng thực tế thì khác vì mấy cái hô hay cảnh cáo ko kiểm chứng được. Dân Mỹ có luật sư nên được tư vấn rất rõ
Em thấy cảnh sát bắn xong còn ném súng, nhét súng vào tội phạm... vì họ nắm rõ luật nên lách

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Theo cccm, phải làm gì khi biết nhà có trộm đột nhập? Vừa phòng vệ chính đáng cho gia đình, vừa ko bị mang án.

https://m.dantri.com.vn/phap-luat/ha-noi-nguoi-dan-ong-chem-ke-dot-nhap-linh-an-tu-ve-toi-giet-nguoi-20181101173424546.htm

TAND TP Hà Nội cho rằng hành vi chém trọng thương tên trộm của Lê Minh Phương thỏa mãn tội “Giết người” nên đã quyết định tuyên phạt bị cáo này 9 năm tù về tội danh trên.
Quan toà bại não

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Lúc bị chém xả vai, đứt gân chân, tay cháu nó mới 15 tuổi
Trộm cắp phải bị trừng phạt, nhưng rình chém thằng trộm tuổi vị thành niên bị xử là đúng người đúng tội
Gắt hơn thì có thể xử cả bà vợ
Đầu tiên tôi có đọc bài báo.
Bài báo có viết diễn biến vụ việc, và tôi tin rằng, họ cắt ngắn bớt. Lý do thì họ biết thôi.

Cụ thể, theo bài báo:
"Biết chồng đã khống chế được trộm, bà Liên bật sáng đèn và từ trên gác xép đi xuống, chất vấn tên trộm. Nhận ra tên trộm cũng ở gần nhà mình nên Phương không đánh, chém nữa và cất hung khí vào chỗ kín."

Tức là trước đó, không có đèn - việc rất logic.
Vậy, khi ko có đèn, bác không có cơ hội biết cháu nó 15 hay 45 tuổi, vị thành niên hay đã thành niên, hàng xóm hay không phải.

Tiếp, trước đó, khi không có đèn, thì bác cũng không có cơ hội biết rằng mình vừa "chém xả vai, đứt gân chân, tay cháu nó".
Còn theo lan truyền trên Face, các đồng chí ngành Ngủ nhờ này hay đem Dao + Kéo + Gậy phóng điện + ... lắm.

Vậy theo bác, bác sẽ làm gì?

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Thằng trộm rách mà tòa đứng về nó thì chắc không ai kêu là chạy án cụ nhỉ
Em thì tin tưởng khi không có tác động, tòa của mình đủ minh mẫn xử đúng đến 99.99%
Thằng trộm rách nên bọn ăn bẩn đếch xơi gì được của nó
Ông bị trộm có tóc nên bị túm, bị vặt, cứ nghĩ PL đứng về phía mình nhưng có bọn nó còn bẻ cong được PL

FUGACA

Xe buýt
Chúc mừng những con sâu con mọt, những thằng trộm tên cướp sinh ra đúng thời.

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Đầu tiên tôi có đọc bài báo.
Bài báo có viết diễn biến vụ việc, và tôi tin rằng, họ cắt ngắn bớt. Lý do thì họ biết thôi.

Cụ thể, theo bài báo:
"Biết chồng đã khống chế được trộm, bà Liên bật sáng đèn và từ trên gác xép đi xuống, chất vấn tên trộm. Nhận ra tên trộm cũng ở gần nhà mình nên Phương không đánh, chém nữa và cất hung khí vào chỗ kín."

Tức là trước đó, không có đèn - việc rất logic.
Vậy, khi ko có đèn, bác không có cơ hội biết cháu nó 15 hay 45 tuổi, vị thành niên hay đã thành niên, hàng xóm hay không phải.

Tiếp, trước đó, khi không có đèn, thì bác cũng không có cơ hội biết rằng mình vừa "chém xả vai, đứt gân chân, tay cháu nó".
Còn theo lan truyền trên Face, các đồng chí ngành Ngủ nhờ này hay đem Dao + Kéo + Gậy phóng điện + ... lắm.

Vậy theo bác, bác sẽ làm gì?
Em như ông chủ nhà, vậy thôi, không lẽ để nó thành thằng Luyện thứ 2

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Luật thì như vậy, nhưng thực tế thì khác vì mấy cái hô hay cảnh cáo ko kiểm chứng được. Dân Mỹ có luật sư nên được tư vấn rất rõ
Em thấy cảnh sát bắn xong còn ném súng, nhét súng vào tội phạm... vì họ nắm rõ luật nên lách
Cứ đoàng trước, hô và bắn chỉ thiên sau, ai biết viên nào là viên bắn trước

vuronaldo05

Xe tải
Thực là e đã giả nhời bác khá đủ rồi đấy, thậm chí đủ cho cả bài e đang trích dẫn của bác.

Chỉ riêng quan điểm cá nhân của bác mà bác ghi là “đa phần là đúng” thì em thấy gượng ép quá.

Ngoài ra câu này của bác “Những ai đã từng bị hay có người thân bị cướp giựt, trộm cắp mới thấu hiểu hết các cảm giác cô đơn, căm phẫn, bất lực và vô vọng”, thì có nghĩa ai chưa từng bị thì không hiểu được hay không thể hiểu được phải không bác ? Và hai đoạn e trích kia không phải là quy chụp ?

Xã hội vẫn có sự đồng cảm và cảm thông mà bác, e cũng từng đuổi theo hai thằng giật đồ, nhiều người trên đường cũng đuổi chỉ tiếc là không bắt được. Rồi người dân cùng nhau khống chế kẻ trộm ở bến xe bus giao lại cho CA ( e nhớ vụ này vì cái ông tham gia khống chế trộm trong ảnh chụp là ông tập Aikido ở cái võ đường mà em có biết).

E cũng đồng ý là sẽ có người thấy trộm cắp và lờ đi, mặc kệ như không phải việc của mình bởi họ sợ bị phiền hà, bị liên luỵ, nhưng cũng có người không nề hà mà lao vào giúp đỡ chứ đâu.
E cũng đồng ý là nếu mọi người bớt thờ ơ hơn trước hoạn nạn của người khác thì bọn trộm cắp sẽ nể sợ mà không dám lộng hành.

Về trộm cắp theo em biết bậc thầy phải là ở Paris và Rome. Có câu là “đừng bao giờ để họ biết bạn cất ví ở đâu bởi nếu họ biết thì kiểu gì họ cũng lấy được”.
Còm cụ tuy dài nhưng đọc tôi lại chỉ thấy cụ nói nhăng nói cuội chẳng ra đâu vào đâu

Tóm lại là cụ muốn phản biện ý kiến của tôi về vấn đề cụ thể gì?

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Hô không kiểm chứng được, nhưng viên đạn nào bắn trước, viên nào bắn sau CS hoàn toàn đủ khả năng khám nghiệm và kết luận được.
Trò ném súng và nhét súng vào thực ra chỉ là trò trẻ con thôi cụ. Điều tra ra được hết.

grandis2012

Xe buýt
Lúc bị chém xả vai, đứt gân chân, tay cháu nó mới 15 tuổi
Trộm cắp phải bị trừng phạt, nhưng rình chém thằng trộm tuổi vị thành niên bị xử là đúng người đúng tội
Gắt hơn thì có thể xử cả bà vợ
Thời điểm xảy ra, nếu cụ vào trường hợp này, cụ có hỏi được : Kính thưa anh trộm, năm nay anh bao nhiêu tuổi để em biết em chém không? Hay lại xảy ra kết quả như vụ Lê Văn Luyện???
Bọn xử vụ này chả ra gì. Em mong là nhà chúng nó bị trộm đột nhập thì lúc đó mới vỡ ra.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Thời điểm xảy ra, nếu cụ vào trường hợp này, cụ có hỏi được : Kính thưa anh trộm, năm nay anh bao nhiêu tuổi để em biết em chém không? Hay lại xảy ra kết quả như vụ Lê Văn Luyện???
Bọn xử vụ này chả ra gì. Em mong là nhà chúng nó bị trộm đột nhập thì lúc đó mới vỡ ra.
Rất tiếc luật nó chỉ căn cứ hồ sơ lúc xảy ra vụ việc, bất biết anh có biết nó 15 tuổi hay không.
Thế nên cứ chơi gái dưới 16 tuổi là tù. Chả cần biết ông có hỏi nó hay không, có đòi xem chứng minh thư hay không. Cứ dính là tù tươi. Khỏi cãi.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em như ông chủ nhà, vậy thôi, không lẽ để nó thành thằng Luyện thứ 2
Ý tôi là: Bài báo bị cắt bớt rồi bác ạ. Theo hướng nhẹ tội cho bị can.

Hình như đâu đó có bài trước rồi, cho rằng, đồng chí Chộm đã đầu hàng rồi, tuyên bố bằng văn bản rồi, nhưng vẫn bị chém tiếp.

Ngược lại: Bác tham khảo link này: https://dantri.com.vn/phap-luat/chu-nha-chem-trong-thuong-trom-giet-nguoi-hay-phong-ve-chinh-dang-20171204185807349.htm
Dẫn lời 1 đồng chí Trung tá - Nghiên cứu sinh Đào Trung Hiếu (chuyên gia tội phạm học) - nguyên Điều tra viên Đội Điều tra trọng án (Phòng Cảnh sát Hình sự - Công an TP Hà Nội) nào đó.

Hôm rồi, nhà tôi mất trộm cái laptop: lúc 05h30 sáng, Nó cắt khóa cửa, vào tầng 1 nẫng đi cái balo của tôi, gồm laptop + giấy tờ (sau tìm lại được).
Vợ tôi run rẩy thực sự, bẩu: "Nếu nó không thấy cái laptop, hoàn toàn có khả năng cao là nó lên tầng 2 hoặc tầng 3, nơi cả gia đình đang ngủ, thì sao??"
Tôi cóc trả lời được; và đã đi chuẩn bị 1 cây kiếm cũ, như bị can Phương.
Trích link:
Sở dĩ người dân quan tâm vì trong cả nước đã xảy ra nhiều vụ kẻ đột nhập, giết hại nhiều người trong một gia đình, điển hình như vụ Lê Văn Luyện (vụ trộm tiệm vàng ở Bắc Giang), Nguyễn Văn Kỳ (trộm đâm chết chủ nhà ở Thạch Thất, Hà Nội) hay Nguyễn Hải Dương (thảm án Bình Phước)…

Cái này nên để Chánh án trả lời.

Vu Quang Ba

Xe tăng
vụ này xét thấy tình tiết cho tay chủ quán này không phải dạng vừa đánh chém dã mãn thương tật 95% liệt nửa người.

Dân Đông Lào

[Tịch thu bằng lái]
Đừng nghĩ ở Mẽo muốn bắn là bắn nhé! Nó có quy định đàng hoàng:
Trường hợp phát hiện nó sớm:
1. Nó tiến vào sân, chưa bước lên hiên nhà chỉ được chĩa súng ra và quát đuổi nó đi.
2. Nó vẫn tiến đến hiên nhà thì được phép bắn chỉ thiên hoặc bắn ra chỗ khác để uy hiếp.
3. Sau khi bắn cảnh cáo mà nó vẫn đặt tay lên mở cửa hoặc bước vào tiếp mới được bắn trực tiếp vào nó.
Trường hợp phát hiện nó đã ở trong nhà:
1. Hô đứng im và có thể bắn cảnh cáo trước, nếu nó có dấu hiệu bỏ đi thì thôi, báo CA.
2. Nó tiến về gần mình mới được bắn trực tiếp.

Không phải cứ thích là bòm được đâu, bòm sai quy tắc là tù tươi đấy!
luật là thế, nhưng e quen 1 lão cựu FBI bẩu cứ bòm thẳng ngực trước, sau thấy tình hình trong tầm kiểm soát thì bắn 1 viên lên trần nhà, sau khai là đã bắn chỉ thiên nhưng trộm nó vẫn ngoan cố không bỏ chạy.

TNMC1984

Xe hơi
Nhìn tay này thì biết cũng có tí máu anh chị đây
Tòa xử tù là đúng, nhưng 9 năm thì hơi nặng tay