[Funland] Hà nội Phố...

vudinhtaybannha

Xe container
Theo em được biết vua Quang Trung có chiếu chỉ mời ông Nguyễn Thiếp ra Nghệ An để khảo sát việc xây dựng Phượng Hoàng Trung Đô .Nếu là nhân vật này thì tên chính xác là Nguyễn Thiếp .

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Úi thế em nhầm cụ với cụ khác mất rùi, sorry cụ nhé, hôm nọ có phải cụ mở thớt rủ bia trưa không nhỉ, em thấy hò nhau ở mạn Nguyễn An Ninh, em tưởng đấy là cụ? :)
Khi cụ lẫn cmn thật! Em chửa rủ rê ai bia bao giờ...và em méo bít uống bia ợ!

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Theo em được biết vua Quang Trung có chiếu chỉ mời ông Nguyễn Thiếp ra Nghệ An để khảo sát việc xây dựng Phượng Hoàng Trung Đô .Nếu là nhân vật này thì tên chính xác là Nguyễn Thiếp .
Cho nó nhanh:
Phố Nguyễn Thiệp, Quận Hoàn Kiếm, Hà Nội
Kéo dài từ phố Nguyễn Trung Trực đến phố Hàng Khoai, nguyên là phần đất thôn Phúc Lâm, đình thôn này ở số 2 Gầm Cầu. Giữa phố có ngôi chùa tên là chùa Bà Móc, nay là số nhà 27. Thời Pháp thuộc đây là phố Đuy-răng-tông (rue Duran Ton). Sau Cách Mạng đổi là phố Nguyễn Mậu Kiến. Thời tạm chiếm đổi ra tên hiện nay.
Nguyễn Thiếp (1723 - 1804) người làng Nguyệt Áo, nay là Can Lộc, Hà Tĩnh, được mọi người gọi là La Sơn phu tử. Năm 1756 đỗ hương cống. Năm 1788 trên đường ra bắc đánh quân Mãn Thanh, vua Quang Trung dừng ở Nghệ An và có cho mời Nguyễn Thiếp đến hỏi chuyện. Năm 1791 Quang Trung giao cho ông giữ chứ viện trưởng Viên Sùng Chính, là cơ quan phụ trách việc biên dịch sách kinh, truyện chữ Hán ra chữ Nôm, đồng thời ủy cho ông nghiên cứu kế hoạch xây dựng kinh đô mới ở Nghệ An, gọi là "Phượng hoàng trung đô". Khi vua Quang Trung từ trần, công việc của ông không được triều đình chú ý nữa. Khi Gia Long lên ngôi có mời ông ra làm quan nhưng ông từ chối.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Giả sử bây giờ mà đổi lại e nghĩ cũng mệt lắm, hàng tỉ thứ chạy theo, từ vb hành chính đến sổ hộ khẩu, sổ đỏ, v.v.. Tốn kém vô cùng, mà lđ ta thì cccm biết rồi, còn n việc lớn p lo lắm :))
Việc không của riêng ai,đó là đớp và hít thật lực....=))

cuckhoai

Xe tăng
Chúng ta sai - chúng ta muốn con cháu cũng sai ạ.
Sai muôn đời về sau luôn :D
Em cũng nhớ trước hay nghe hay gọi tên phố là Bảo Khánh và Nguyễn Thiệp. Nhưng hình như không phải vậy. :D

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
E mà được ngồi vào chỗ ấy, e cũng cố ngày ăn 5-7 bữa, hít đất mỗi lần cố gắng ít nhất cũng phải tầm 50phát, chả mấy mà tăng cân cụ nhỉ :))
Thôi....cứ mơ đi cho đời thanh thản.
Tăng cân thì dễ,giảm cân khó lắm....

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Biển số thì OK, phố nào đánh sai thì gắn lại,người dân tự bỏ tiền ra làm còn được (Nhà e toàn tự làm, cả biển số nhà lẫn biển ngõ, theo mẫu chung).

RIêng biển phố thì như hiện nay là ổn rồi, ko cần vẽ gì ra thêm nữa, biển phố Paris, NY cũng chỉ đơn giản đến thế này thôi, thậm chí ko cần logo gì cả:

Tại Pháp bốt điện không vẽ hoa :D
Không phải cần nhìn chúng nó để học.

Chúng nó phải nhìn mình và học mình.
Miễn là mình làm tốt :D

Tây balo chụp rất nhiều cái bốt điện vẽ hoa lãng mạn . Cụ để ý mà xem.

Thứ 2 là cái biển cũ này buổi tối chẳng nhìn thấy tên Phố đâu.

Nên là biển cảm ứng hoặc phản quang vào buổi tối.

Biển số nhà cũng nên thế.

jupiter legend

Xe hơi
Biển số thì OK, phố nào đánh sai thì gắn lại,người dân tự bỏ tiền ra làm còn được (Nhà e toàn tự làm, cả biển số nhà lẫn biển ngõ, theo mẫu chung).

RIêng biển phố thì như hiện nay là ổn rồi, ko cần vẽ gì ra thêm nữa, biển phố Paris, NY cũng chỉ đơn giản đến thế này thôi, thậm chí ko cần logo gì cả:

Logo ấy như là nhận diện thương hiệu ấy cụ, HN mà, nhìn phát biết ngay, PT quê e còn làm hẳn cái biển cách điệu hình chim lạc rồi sơn 2 màu cơ, chứ vuông thành sắc cạnh rồi dán logo lên thế này là đơn giản chán rùi cụ ạ

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Logo ấy như là nhận diện thương hiệu ấy cụ, HN mà, nhìn phát biết ngay, PT quê e còn làm hẳn cái biển cách điệu hình chim lạc rồi sơn 2 màu cơ, chứ vuông thành sắc cạnh rồi dán logo lên thế này là đơn giản chán rùi cụ ạ
Bắt đầu để ý đến lãnh đạo của Phú Thọ :D

Em thích những lãnh đạo để ý và cầu toàn chi tiết nhỏ như vậy.

Hà nội khổ lắm ạ , lộn xộn số nhà , lung tung các kiểu biển số.

Gary Hoàng

Xe tải
Em thấy việc sửa sai tên phố là điều nên làm, nhưng số nhà thì ko nên sửa. Chắc em thuộc lớp hoài cổ, cái miếng nhôm màu xanh có in số màu trắng ở ngoài cổng mỗi nhà ăn sâu vào tiềm thức em là đặc trưng của số nhà HN. Nó vừa giản dị vừa thân thuộc.

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Đang nói biển phố liên quan gì đến bốt điện?
Học nó cái trang nhã, thực dụng, tiết kiệm, ko phô trương.

Nó chắc học mình cách vẽ rắn thêm chân sài tiền chùa.

Mấy chục năm nay mỗi việc đánh đúng số nhà, gắn biển ngõ/phố còn chưa xong còn đòi cảm ứng vs cảm biến!
Bởi vì làm cái gì người VN mình không có tính cách làm tổng thể làm quyết liệt, làm tập trung.

Các Cụ ấy muốn làm nhiều việc trong 1 lúc.
Cuối cùng nhiệm kỳ thì việc đều dở dang.

3 tháng để mở cuộc thi thiết kế biển số cho phù hợp thẩm mỹ.

Sau đó bắt đầu làm từ những con phố sai số nhiều nhất theo mẫu mới đoạt giải.
Sau 1 tháng + 3 tháng kia = 4 tháng sau.
Phố đó thành kiểu mẫu - Báo chí khen.

Con Gà tức nhau tiếng Gáy ( Phường - Quận - Tổ khu phố ) sẽ tự sinh - tự thích làm cho mình Đẹp như người ta :D

1 năm sau là Đẹp.

vudinhtaybannha

Xe container
Cho nó nhanh:
Phố Nguyễn Thiệp, Quận Hoàn Kiếm, Hà Nội
Kéo dài từ phố Nguyễn Trung Trực đến phố Hàng Khoai, nguyên là phần đất thôn Phúc Lâm, đình thôn này ở số 2 Gầm Cầu. Giữa phố có ngôi chùa tên là chùa Bà Móc, nay là số nhà 27. Thời Pháp thuộc đây là phố Đuy-răng-tông (rue Duran Ton). Sau Cách Mạng đổi là phố Nguyễn Mậu Kiến. Thời tạm chiếm đổi ra tên hiện nay.
Nguyễn Thiếp (1723 - 1804) người làng Nguyệt Áo, nay là Can Lộc, Hà Tĩnh, được mọi người gọi là La Sơn phu tử. Năm 1756 đỗ hương cống. Năm 1788 trên đường ra bắc đánh quân Mãn Thanh, vua Quang Trung dừng ở Nghệ An và có cho mời Nguyễn Thiếp đến hỏi chuyện. Năm 1791 Quang Trung giao cho ông giữ chứ viện trưởng Viên Sùng Chính, là cơ quan phụ trách việc biên dịch sách kinh, truyện chữ Hán ra chữ Nôm, đồng thời ủy cho ông nghiên cứu kế hoạch xây dựng kinh đô mới ở Nghệ An, gọi là "Phượng hoàng trung đô". Khi vua Quang Trung từ trần, công việc của ông không được triều đình chú ý nữa. Khi Gia Long lên ngôi có mời ông ra làm quan nhưng ông từ chối.
Thời bọn em có môn học thuộc lòng .Riêng bài chiếu của Vua Quang Trung gửi ông Nguyễn Thiếp em vẫn nhớ đến bây giờ không cần đọc sách .Nội dung em nhớ như này : Chiếu truyền La Sơn Phu Tử về Nghệ An ,tướng địa làm đô cho kịp hồi này .Sao hồi ngự về đến đó chưa ?

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy việc sửa sai tên phố là điều nên làm, nhưng số nhà thì ko nên sửa. Chắc em thuộc lớp hoài cổ, cái miếng nhôm màu xanh có in số màu trắng ở ngoài cổng mỗi nhà ăn sâu vào tiềm thức em là đặc trưng của số nhà HN. Nó vừa giản dị vừa thân thuộc.
Không thay đổi không phát triển.

Nhất là thành phố du lịch phải có những điều đặc sắc hơn.

Đặc sắc từ cái nhỏ.

Gary Hoàng

Xe tải
Không thay đổi không phát triển.

Nhất là thành phố du lịch phải có những điều đặc sắc hơn.

Đặc sắc từ cái nhỏ.
Đặc sắc đến từ những cái mang tính biểu tượng gắn liền với lịch sử phát triển của nơi đó, còn thay đổi thì bất cứ nơi nào cũng có thể làm giống như vậy được.