[Funland] Hà Nội quá thiếu không gian công cộng cho mỗi phường/làng/khu phố để mọi người vui chơi

victory_1980

Xe điện
Cũng không cần quá gay gắt cụ ạ. Ta đi lên từ đói khổ nên nhu cầu gom góp cho cá nhân cho gia đình sẽ cao, dẫn tới luật lệ khó đảm bảo. Em cũng nói là cái gì thì cũng phải đi kèm với kinh tế đi lên, nhu cầu về đời sống chất lượng sẽ lên theo.
Cái cần nữa là các lãnh đạo cần có tầm nhìn để quy hoạch để dành.
Em voka ý kiến này, nhưng otofun họ hạn chế voka, nên reply cụ.
Đấy, ngay cái chuyện voka cũng còn tiết kiệm, kiểm soát thế thì lấy đâu ra mà thoải mái ý kiến đc.

funfunfun

Xe buýt
So với cái nước đất đai bạt ngàn làm gì cụ
Thổ đu em thích nhất khu hồ tây ,hình như ven hồ chưa ai dám đụng vào hehee

victory_1980

Xe điện
Đồng ý vơi cụ.

Có mỗi việc phá bỏ các hàng rào công viên mà ko hiểu sao - không làm.
Cứ tư duy theo kiểu quây
Cụ đã từng đi đến khu The manor park chưa? Cạnh đấy là quy hoạch cv chu văn an 100 ha, họ hiện xây tường rào xung quanh cao như bao quanh khu nghĩa trang luôn.
Sau thế nào cũng phải phá đi, chẳng hiểu sao họ lại chấp nhận cái dự án xây tường rào này. Tiền đấy để trồng cây, làm đường đi dạo có tốt hơn không? Xây xong tường rào là cũng bỏ luôn triển khai công viên.

victory_1980

Xe điện
So sánh HN với thành phố rộng gấp ba, dân số bằng nửa, mật độ dân số bằng 1/6, thu nhập đầu lâu gấp 20 lần. So sánh buồn cười thế.
Thì có so sánh về mức độ giàu có đâu? Có so sánh về số tòa nhà chọc trời đâu? Có so sánh về diện tích shoping mall đâu?
Ở đây là so sánh về diện tích cây xanh, cái này thì ko hề tốn tiền, chỉ cần có ý tưởng.
Thậm chí tiền làm 01 cái hầm chui, bằng tiền xây mấy chục cái công viên.

victory_1980

Xe điện
Hihi, lỗi tại em không sửa tiêu đề trước khi post giờ không sửa được hay sao ấy.
Bài viết của em chủ yếu là không gian đủ lớn (bãi cỏ lớn + sân chơi trẻ em + sân futsal/bóng rổ chẳng hạn) cho mọi người trong mỗi phường ra chơi miễn phí.
Chính ra, thành phố Bắc Ninh lại quy hoạch đc hơn, mỗi khu dân cư đều có sân chơi chung, ở đấy có vườn hoa, cây xanh, ghế đá, lối đi dạo cho người dân đến thư giãn.

Dan du an

Xe cút kít
Cứ đưa vào quy đinh xây cái nhà cao bao nhiêu thì 4 phía xung quanh phải trống và có đủ cây xanh chiếm tỉ lệ ví dụ như là 30 phần trăm diện tích mà cây phải cao từ 1m trở lên. Nếu không như thế thì không cấp giấy phép xây dựng. Bắt đầu luôn từ năm 2023 đi. Chỉ cần làm thế là đâu lại vào đó ngay. Ý của em là chung cư hoặc các toà nhà từ 5 tầng trở lên

victory_1980

Xe điện
Em search là nó viết là khu vực Inner-city, k phải chỉ khu vực business. Em cũng hay mix mấy cái từ này với nhau mà k để ý nhưng em k nghĩ là ngta lại rảnh đi thống kê mật độ dân số của khu vực 1km2. Với 1 khu vực 1 km2 thì k cần chen park vào là đúng rồi, vì ngay gần đấy có cái park to đùng điểm nhấn của tp, đi xa thêm chút thì đầy các công viên nhỏ hơn, khu vực ven sông...
Melbourne em đến rồi nên biết, cứ đi bộ khoảng 500m là gặp một công viên nhỏ, cách 1km là có công viên to.

victory_1980

Xe điện
Nuôi báo cô 1 lũ xxx ăn hại cụ ạ. Thà tách cmn ra thành mảng dân sự rồi thuê đội tư nhân nó làm như Vin nó thuê sờ cu riti trong khu của nó ấy. Cụ vào đấy có thấy tự giác văn minh lên không. Cứ để như hiện nay thì còn nuôi báo cô cái lũ ăn hại ấy dài dài.
Mỗi Vingroup làm dự án KĐT là có mảng xanh đẹp mắt nhất.

traixubac1199

[Tịch thu bằng lái]
Tiền công viên, tiền cây xanh nó ăn vào tiền đất rồi cụ , tính toán cả rồi :))). Giờ bỏ ra 150tr-200tr mua 1m2 đất ở vinhome mà không có tí công viên, cây xanh, khu vui chơi trẻ em nào...thì chó nó mua.

traixubac1199

[Tịch thu bằng lái]
Thằng ecopark đất Hưng Yên. Muốn mồi dân HN sang đó mua phải bỏ rất nhiều tiền vào đầu tư công viên cây xanh thì mới đủ thuyết phục dân sang đó ở được.

Dr.lonely

Xe tải
Vào thì ít. Nhưng ngày nào em chẳng đi qua, các mặt luôn. Thêm nữa cho cụ hiểu điều e nói: năm 1970 em đã vào nơi này vì gần nhà. Đến nay hơn nửa thế kỷ, 2 lần đổi tên.....so với tốc độ mọc lên của chung cư cao ốc thì nói nó hoang hóa e nghĩ k sai lắm đâu:))
Công viên thì phải nhiều cây là quan trọng nhất chứ cụ, còn cứ bê tông khắp chỗ thì còn gì là công viên. Ngày nào e cũng chạy bộ trong đấy, thấy gọn gàng, sạch sẽ, cây cối ngay hàng thẳng lối, lối đi lát gạch chạy quanh thảm cỏ xanh, nên ko hiểu thế nào mới là không hoang hóa.

nissantiida

Xe điện
Nhà em gần cv khu thành phố giao lưu, hồ to, bãi cỏ đẹp nhưng bọn óc chó nó cứ phi xm qua bãi cỏ đi vào công viên làm nát hết cây, bùn đâts vương vãi ra đường. Tới khi làm hàng rào quanh đó mới hết. Nói chung dân trí, kinh tế quâ thấp đừng so sánh vơi các nc giàu gấp mấy lần mình làm gì. Khác gì bảo sao con anh V được đi siêu xe còn con bố chỉ mua wave
Đồng ý với cụ.Nếu chưa có tiền làm thì cứ để dành 1 mảnh đất để nguyên đấy, sau này làm. Không thì sau này còn lâu mới có tiền đền bù giải phóng mà làm.

s63 AGM

Xe tăng
Đến cái chỗ thiết thực nhất là các bãi để xe còn thiếu trầm trọng thì nói j đến ko gian vui chơi chung. Mà hình như dân mình cũng thích ở gần nhau cho vui hay sao ấy, nên trả dãn dân đc

nissantiida

Xe điện
Cứ đưa vào quy đinh xây cái nhà cao bao nhiêu thì 4 phía xung quanh phải trống và có đủ cây xanh chiếm tỉ lệ ví dụ như là 30 phần trăm diện tích mà cây phải cao từ 1m trở lên. Nếu không như thế thì không cấp giấy phép xây dựng. Bắt đầu luôn từ năm 2023 đi. Chỉ cần làm thế là đâu lại vào đó ngay. Ý của em là chung cư hoặc các toà nhà từ 5 tầng trở lên
Vâng, theo em mỗi chung cư hoặc cụm 3-4 chung cư nên có 1 khu vui chơi riêng cho trẻ con chạy, k phải chạy xuống đường.

VCHDHN

Xe container
Công viên thì phải nhiều cây là quan trọng nhất chứ cụ, còn cứ bê tông khắp chỗ thì còn gì là công viên. Ngày nào e cũng chạy bộ trong đấy, thấy gọn gàng, sạch sẽ, cây cối ngay hàng thẳng lối, lối đi lát gạch chạy quanh thảm cỏ xanh, nên ko hiểu thế nào mới là không hoang hóa.
Chắc lãnh đạo cũng có tư duy như cụ: chỉ là nơi chạy bộ tập thể dục. Còn trẻ con. Nhu cầu XH là gì, vui chơi giải trí ntn k cần biết :))

nissantiida

Xe điện
Chính ra, thành phố Bắc Ninh lại quy hoạch đc hơn, mỗi khu dân cư đều có sân chơi chung, ở đấy có vườn hoa, cây xanh, ghế đá, lối đi dạo cho người dân đến thư giãn.
Vậy tốt cho dân Bắc Ninh quá. Lãnh đạo tp giai đoạn này nên đi qua phương tây mỗi người 1 chuyến rồi học qua về quy hoạch trước khi lên không thì lại bị cấp dưới dắt mũi.
Ở HN đến đi chơi cũng phải chi tiền, muốn chơi thể thao món nào cũng phải thuê sân.

nissantiida

Xe điện
Tiền công viên, tiền cây xanh nó ăn vào tiền đất rồi cụ , tính toán cả rồi :))). Giờ bỏ ra 150tr-200tr mua 1m2 đất ở vinhome mà không có tí công viên, cây xanh, khu vui chơi trẻ em nào...thì chó nó mua.
Tiền nào của nấy cụ nhỉ, Vin làm KĐT như vậy là bài bản, dĩ nhiên phân khúc đắt hơn. Nhưng đời làm gì có gì miễn phí. Mấy ông khác làm chung cư hầu như chỉ biết mình, còn trường học, bệnh viện, công viên thì nếu dân ở đó may mắn thì thành phố lại phải bỏ ngân sách ra phục vụ chạy theo sau. Và thực tế đấy cũng là tiền của các cụ, chỉ là ăn gian bắt thêm người khác cõng cho mình. Còn xui thì tp k lo sửa được quy hoạch cho thì dân ở đó khổ.

kienvinh

Xe lăn
Tiền nào của nấy cụ nhỉ, Vin làm KĐT như vậy là bài bản, dĩ nhiên phân khúc đắt hơn. Nhưng đời làm gì có gì miễn phí. Mấy ông khác làm chung cư hầu như chỉ biết mình, còn trường học, bệnh viện, công viên thì nếu dân ở đó may mắn thì thành phố lại phải bỏ ngân sách ra phục vụ chạy theo sau. Và thực tế đấy cũng là tiền của các cụ, chỉ là ăn gian bắt thêm người khác cõng cho mình. Còn xui thì tp k lo sửa được quy hoạch cho thì dân ở đó khổ.
Không đúng. Không ông chủ đầu tư nào mà lại được xây cái công trình "chỉ biết mình" hay nói chung là không tuân theo các hướng dẫn của quy hoạch phân khu của thành phố.

Đã có Luật Quy hoạch đô thị, mời các bác tham khảo.

nissantiida

Xe điện
Không đúng. Không ông chủ đầu tư nào mà lại được xây cái công trình "chỉ biết mình" hay nói chung là không tuân theo các hướng dẫn của quy hoạch phân khu của thành phố.

Đã có Luật Quy hoạch đô thị, mời các bác tham khảo.
Cụ biết thì cho em hỏi là khi các chủ đầu tư làm chung cư họ có đóng tiền cho tp để tp làm thêm đường xá, bệnh viện, trường học, công viên cho lượng dân cư mới về chung cư đó không? Cứ cho là quy hoạch có sẵn nhưng anh CĐT được hưởng lợi thì phải đóng góp đúng chứ ạ?
Nhân tiện thì em cũng không thấy luật quy hoạch trong bài của cụ, chắc cụ chưa viết hết?

Chỉnh sửa cuối: