Hà Nội - Quảng Bình - Huế - Đà Nẵng Tết Nguyên đán 2022

chuot_bach

Xe tăng
bác ơi cho em hỏi là đoạn ở quảng bình này thay vì đi quốc lộ 1 mình rẽ sang đi đường tránh lũ Lệ Thủy và Quán Hàu này có ok hơn không ạ, ý em là nó so với ql1 thì có gần hơn, hoặc vắng xe hơn hoặc đỡ XXX hơn không ạ? em cảm ơn!
em thấy các xe đa phần toàn đi đường này ( em dự ý cụ là đoạn qua thu phí Quán Hàu - chiều từ HN vào) thì rẽ trái, chạy dọc theo các đồi cát ( giờ mọc lên bạt ngàn là các cột điện gió, cũng đẹp), đường này các cụ lưu ý chạy đúng tốc độ ( max = 80 chuối) + không vượt chỗ vạch liền hoặc có biển cấm vượt nhé ( hình như có CAM phạt nguội hay sao đó mà lần nào em đi cũng thấy 2 đầu có xxx và bắt đc kha khá)

DreamerKids

Xe đạp
em cảm ơn bác nhiều ạ? bác cho e hỏi thêm là so với ql1 thì đi đường tránh đấy nhanh hơn hay chậm hơn ạ

nhatnam244

Xe buýt
244 Bùi Xương Trạch - Khương Đình - Thanh Xuân HN
Website
nhatnamjsc.com.vn
em cảm ơn bác nhiều ạ? bác cho e hỏi thêm là so với ql1 thì đi đường tránh đấy nhanh hơn hay chậm hơn ạ
Em thấy đường tránh đi nhanh hơn . Em vẫn đi đường này cho thoáng

Ngoc_Son

Xe máy
Chào các bác, nghe topic của bác chủ thớt hay quá, em cũng mạo muội bàn với nóc nhà làm chuyến xiên nửa con vịt, nhà em có 4 Mem, 2 vợ chồng em với F1 16T, F2 10T
Khởi hành từ sáng sớm mùng 2 đến mùng 8 về Thủ đô, Lịch trình dự kiến như sau:
Mùng 2 : Hà Nội - Đồng Hới (~500km) khởi hành từ 4h sáng, ăn trưa nghỉ ngơi dự kiến ở Vinh, qua đêm tại Đồng Hới
Mùng 3: Đồng Hới – Đà Nẵng (~300km) chạy hầm Hải Vân, chiều về mới qua Đèo, ăn chơi nghỉ ngơi Đà Nẵng
Mùng 4: Đà Nẵng - Hội An, ăn trưa Hội An, chiều về ăn chơi nghỉ ngơi tại Đà Nẵng
Mùng 5: Bà Nà Hill, ăn trưa trên đó luôn, chiều đi Huế , Qua đèo Hải vân ngắm cảnh (~100km), ăn tối nghỉ đêm tại Huế
Mùng 6: Thăm chùa Thiên Mụ, các kiểu lăng tẩm ở Huế, Nghỉ đêm tại Huế
Mùng 7: Huế - Vinh (~400km) trên đường về ghé thăm thành cổ Quảng Trị, Cầu Hiền Lương… Tối ngủ đêm ở Vinh
Mùng 8: Vinh – Hà Nội (~300km) kết thúc hành trình
Vì em phụ trách toàn bộ miền Trung 2 năm nay nên khá thuộc đường và ăn uống, ngủ nghỉ, chỉ là lần đầu tự lái xe và đi cả gia đình nên cần có sự chuẩn bị chu đáo, rất mong sự tư vấn từ các cụ đi trước có nhiều kinh nghiệm

Mr.Chem

Xe điện
Tết nhà em cũng dự chạy cung này. Chỉ lăn tăn mỗi chuyện qua các tỉnh yêu cầu về kiểm dịch ra sao. Nhà em mọi ng đều 3 mũi trừ 1 cháu <12t chưa tiêm.
Mong các cụ nắm được thông tin kiểm dịch các tỉnh từ HN đến ĐN thông giúp em !
Lịch nhà em chạy từ 8:00 sáng mùng 1 cụ nào trùng lịch ib chạy cùng nhau cho vui ạ !
Hôm nay trên đường về em nghe đài thấy thông báo hôm nay Đà Nẵng là tỉnh miền trung cuối cùng bỏ trạm kiểm dịch ở ga tàu lửa, các trạm khác (đường bộ, đường ko bỏ hết rồi cụ ơi)

Ngoc_Son

Xe máy
Tết nhà em cũng dự chạy cung này. Chỉ lăn tăn mỗi chuyện qua các tỉnh yêu cầu về kiểm dịch ra sao. Nhà em mọi ng đều 3 mũi trừ 1 cháu <12t chưa tiêm.
Mong các cụ nắm được thông tin kiểm dịch các tỉnh từ HN đến ĐN thông giúp em !
Lịch nhà em chạy từ 8:00 sáng mùng 1 cụ nào trùng lịch ib chạy cùng nhau cho vui ạ !
Các tỉnh miền Trung từ Nghệ An đến Quảng Ngãi đều đã open hết cụ nhé, em tuần nào cũng làm việc tại các tỉnh này

VietCK

Xe tăng
Em cùng ý kiến với cụ, việc ăn nghỉ đi lại dịp tết có khó khăn gì ko nữa, ví dụ chạy vào đến Nghệ An thì ăn nghỉ ở đâu, qua Huế ăn nghỉ ở đâu. Ngày tết các địa phương có hạn chế khách du lịch gì hông...
Năm ngoái tối mùng 2 em đến Huế là đã đông vui nườm nượp rồi, hàng quán đầy đủ.
Còn ăn sáng và trưa thì em mang đồ đi ăn cho chủ động, tối đến Huế là có quán ăn rồi.

Chỉnh sửa cuối:

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Em đang gạ nóc nhà đi cung trên. Bác thấy ở ks nào đc ạ? Em định nghỉ ở Vinh, Quảng Bình, Huế
Em hay đi, cứ Mường Thanh mà vào cụ ạ, phòng ốc, ăn sáng ổn.
Chạy đường dài cứ tùy sức khỏe, thời tiết mà chạy. Em nghĩ vừa đi vừa chơi thì tầm 500km/ngày là ổn

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
bác ơi cho em hỏi là đoạn ở quảng bình này thay vì đi quốc lộ 1 mình rẽ sang đi đường tránh lũ Lệ Thủy và Quán Hàu này có ok hơn không ạ, ý em là nó so với ql1 thì có gần hơn, hoặc vắng xe hơn hoặc đỡ XXX hơn không ạ? em cảm ơn!
Đi QL1 đi cụ, đường 1 đoạn QB chạy ổn lắm rồi, còn XXX thì chẳng ngại, cứ đúng biển báo mà chạy thôi.
Em bonus QL1 Quảng Bình

nghiembinh

Đi bộ
E cũng định Tết này đi Huế chơi cho đỡ buồn. Lịch trình e định thế này:
- Ngày 1 (1/2): 13h hơn e xuất phát từ Hà Nội, dự kiến đến Vinh lúc 18h30. Gia đình e (2vc và f1 14 tuổi, f2 11 tuổi) sẽ ở Mường Thanh
- Ngày 2 (2/2): 8h bọn e xuất phát đi Huế, dự kiến chiều đến Huế và ở Silk Path
- Ngày 3 và 4 (3/2 và 4/2): E cho trẻ con chơi loanh quanh TP Huế và một số lăng tẩm
- Ngày 4 (5/2): Bọn e về HN
Các cụ cho e xin ít thông tin tham khảo xem lịch trình như vậy ổn ko nhé? Đường đi thế nào cho thuận tiện? E muốn đi Quảng Ngãi thì nên chạy thế nào cho đỡ mệt ạ?Cần lưu ý thêm gì không ạ? E cảm ơn các Cụ!

Chỉnh sửa cuối:

TrongHN

Xe tải
Chào các bác, nghe topic của bác chủ thớt hay quá, em cũng mạo muội bàn với nóc nhà làm chuyến xiên nửa con vịt, nhà em có 4 Mem, 2 vợ chồng em với F1 16T, F2 10T
Khởi hành từ sáng sớm mùng 2 đến mùng 8 về Thủ đô, Lịch trình dự kiến như sau:
Mùng 2 : Hà Nội - Đồng Hới (~500km) khởi hành từ 4h sáng, ăn trưa nghỉ ngơi dự kiến ở Vinh, qua đêm tại Đồng Hới
Mùng 3: Đồng Hới – Đà Nẵng (~300km) chạy hầm Hải Vân, chiều về mới qua Đèo, ăn chơi nghỉ ngơi Đà Nẵng
Mùng 4: Đà Nẵng - Hội An, ăn trưa Hội An, chiều về ăn chơi nghỉ ngơi tại Đà Nẵng
Mùng 5: Bà Nà Hill, ăn trưa trên đó luôn, chiều đi Huế , Qua đèo Hải vân ngắm cảnh (~100km), ăn tối nghỉ đêm tại Huế
Mùng 6: Thăm chùa Thiên Mụ, các kiểu lăng tẩm ở Huế, Nghỉ đêm tại Huế
Mùng 7: Huế - Vinh (~400km) trên đường về ghé thăm thành cổ Quảng Trị, Cầu Hiền Lương… Tối ngủ đêm ở Vinh
Mùng 8: Vinh – Hà Nội (~300km) kết thúc hành trình
Vì em phụ trách toàn bộ miền Trung 2 năm nay nên khá thuộc đường và ăn uống, ngủ nghỉ, chỉ là lần đầu tự lái xe và đi cả gia đình nên cần có sự chuẩn bị chu đáo, rất mong sự tư vấn từ các cụ đi trước có nhiều kinh nghiệm
Mồng 5: Bà Nà Hill + Asia park đều đóng cửa - nhà mình chạy vào Vinpearl Hội An chơi 1 hôm. Lưu ý: cụ cần vào kiểm tra trang web của Vin xem có mở cửa không vì hôm trước thấy thông báo chỉ mở mấy ngày tết. Giá vé 550k/người trong đó bao gồm vc ăn 1 bữa 200k/người, nên vào nhà hàng
Riverine gần cầu qua sông - chỗ đó rộng mà đồ ăn, phục vụ cũng được.

Mồng 6: ok, có xe nên vào lăng Minh Mạng ổn hơn các lăng gần trung tâm. Mình vào Huế hay ở mấy ks gần sông Hương như Century, Hương Giang - ksan xưa cũ nên được cái đất rộng, phòng rộng.