Hà Nội - Quy Nhơn: xin kinh nghiệm và rủ người đi cùng tháng 8

Sysop1

Xe đạp
Tháng 8 này nhà em sắp xếp nghỉ phép được 1 tuần nên muốn chạy vào Quy Nhơn chơi trước khi bọn trẻ con nhập học. Đi 1 mình cũng buồn nên em muốn tìm thêm 1 vài nhà đi cùng cho vui, cụ nào có thời gian và cũng muốn đi cung này thì ta lập nhóm nhé :D
Thời gian dự kiến đi là 9 ngày, xuất phát từ 8/8 về đến HN là 16, tiêu chí là đi từ từ vừa đi vừa chơi cố gắng hạn chế đi 1 ngày quá nhiều km. Các địa điểm chủ yếu là du lịch, khám phá danh lam thắng cảnh, không tham quan các địa danh như ngã 3 Đồng Lộc, mộ Đại tướng, nghĩa trang, thành cổ...
Phương tiện nhà em là xe Kia Carens, em và vợ em sẽ thay nhau lái (em lái là chính) và 2 con gái, về xe thì em định sẽ đi bảo dưỡng 5k và thay lốp mới trước khi đi, ngoài ra có cần chuẩn bị gì nữa không ạ?

Sau đây là lịch trình dự kiến của em, mong các cụ góp ý giúp cung đường và các địa điểm vui chơi, ăn uống ngủ nghỉ trên đường do trước nay em chỉ đi máy bay chứ chưa đi ô tô bao giờ nên không rành lắm, em xin chân thành cảm ơn!

Ngày 1: 8/8
  • Xuất phát lúc 5h sáng, 11h ăn trưa tại Vinh
  • 1h đi Đồng Hới
  • 16h đến Đồng Hới nhận phòng đi đồi cát Quang Phú chơi rồi về ăn tối nghỉ ngơi
  • Ở KS Mường Thanh cho gần đồi cát và các nhà hàng ăn uống ở Trương Pháp
Ngày 2: 9/8
  • Sáng trả phòng đi tham quan động Phong Nha, động Thiên Đường rồi về thành phố ăn trưa cafe
  • 2h chiều xuất phát đi Huế, ở khách sạn tại thành phố Huế
  • Ăn tối: chưa rõ, các cụ cho xin quán ăn tối ngon và hợp lý tại Huế?
Ngày 3: 10/8
  • Xuất phát 7h sáng
  • Ăn trưa tại Sa Huỳnh
  • 4h đến Quy Nhơn
  • Lưu trú: em đang cân nhắc giữa FLC và Casa Marina, chưa biết nên ở đâu
Ngày 4: 11/8
  • Ăn sáng, đi Kỳ Co - Eo gió - Hòn Khô
  • Chiều tối thăm thành phố
  • Ăn tối: mong các cụ cho xin địa chỉ ăn ngon, nhà em thích ăn hải sản
Ngày 5: 12/8
  • Chơi ở Quy Nhơn
  • Đi thăm công viên biển, KDL Ghềnh Ráng, có thể đi đến Vũng Rô nếu còn thời gian..., về KS nghỉ ngơi tắm biển
Ngày 6: 13/8
  • Trả phòng 8h xuất phát về Đà Nẵng
  • Ăn trưa tại An Bàng
  • Lưu trú: em đang cân nhắc ở luôn An Bàng hoặc Vin Nam Hội An vì Đà Nẵng đã đi quá nhiều lần
Ngày 7: 14/8
  • Nếu ở Vinpearl Nam Hội An thì chơi tại đây, nếu ở chỗ khác thì đi lanh quanh Hội An chơi: rừng dừa, cù lao Chàm...
Ngày 8: 15/8
  • Sáng 8h xuất phát, ăn trưa tại Đồng Hới
  • Chiều đến Cửa Lò
Ngày 9: 16/8
  • Cửa Lò => Hà Nội

Chỉnh sửa cuối:

lamdh_08

Xe tải
Tháng 8 này nhà em sắp xếp nghỉ phép được 1 tuần nên muốn chạy vào Quy Nhơn chơi trước khi bọn trẻ con nhập học. Đi 1 mình cũng buồn nên em muốn tìm thêm 1 vài nhà đi cùng cho vui, cụ nào có thời gian và cũng muốn đi cung này thì ta lập nhóm nhé :D
Thời gian dự kiến đi là 9 ngày, xuất phát từ 8/8 về đến HN là 16, tiêu chí là đi từ từ vừa đi vừa chơi cố gắng hạn chế đi 1 ngày quá nhiều km. Các địa điểm chủ yếu là du lịch, khám phá danh lam thắng cảnh, không tham quan các địa danh như ngã 3 Đồng Lộc, mộ Đại tướng, nghĩa trang, thành cổ...
Phương tiện nhà em là xe Kia Carens, em và vợ em sẽ thay nhau lái (em lái là chính) và 2 con gái, về xe thì em định sẽ đi bảo dưỡng 5k và thay lốp mới trước khi đi, ngoài ra có cần chuẩn bị gì nữa không ạ?

Sau đây là lịch trình dự kiến của em, mong các cụ góp ý giúp cung đường và các địa điểm vui chơi, ăn uống ngủ nghỉ trên đường do trước nay em chỉ đi máy bay chứ chưa đi ô tô bao giờ nên không rành lắm, em xin chân thành cảm ơn!

• 1h đi Đồng Hới
  • 16h đến Đồng Hới nhận phòng nghỉ ngơi ăn tối
  • Chơi tại Đồng Hới, đi tham quan hang động buổi sáng chiều về tắm biển đi đồi cát Quang Phú
  • Xuất phát 7h sáng
  • Ăn trưa tại Huế
  • 3h đến Hội An
  • Xuất phát 8h sáng
  • Ăn trưa ở Sa Huỳnh
  • 3h đến Quy Nhơn
  • Chơi ở Quy Nhơn
  • Chơi ở Quy Nhơn, Phú Yên
  • Trả phòng 8h xuất phát về Huế
  • Chiều đến Cửa Lò
  • Cửa Lò => Hà Nội
Lịch của cụ quá hợp lý, chúc cụ và gia đình vạn sự bình an

thuyphongthanh

Xe lăn
Đi cùng dài ngày cụ nên rủ bạn thân,hai gia đình biết nhau hoặc có con cùng tuổi dễ chơi .
Hoặc cứ túc tắc một mình nhà cụ,cả hai vợ chồng đều lái thì nhàn không.
Xe thì bảo dưỡng và kiểm tra. Lốp nếu không quá cũ thì cũng không cần thay .

longpt84

Xe hơi
Cụ sắp xếp lịch trình như vậy hợp lý rồi, xách balo đi thôi ạ. Xe thì thay dầu, bảo dưỡng phanh các hạng mục cơ bản. Năm ngoái em chạy getz đi tuyến này vô tư, xe cụ rộng làm cái giường cho bọn nhóc ngủ là khỏe. Cụ kiếm thùng đá bỏ nước ngọt, thêm ít bánh nhiều khi đi trên đường xử lý bữa trưa trên xe luôn. Thêm mấy tấm chắn nắng che kín cửa kính hàng ghế 2 + cửa hậu rất mát mà dễ ngủ.

Sysop1

Xe đạp
Cụ sắp xếp lịch trình như vậy hợp lý rồi, xách balo đi thôi ạ. Xe thì thay dầu, bảo dưỡng phanh các hạng mục cơ bản. Năm ngoái em chạy getz đi tuyến này vô tư, xe cụ rộng làm cái giường cho bọn nhóc ngủ là khỏe. Cụ kiếm thùng đá bỏ nước ngọt, thêm ít bánh nhiều khi đi trên đường xử lý bữa trưa trên xe luôn. Thêm mấy tấm chắn nắng che kín cửa kính hàng ghế 2 + cửa hậu rất mát mà dễ ngủ.
Cảm ơn cụ, thùng đá, tấm chắn nắng các thứ thì em có hết rồi ạ nhưng chắc chỉ để ăn vặt trên xe thôi chứ trưa vẫn vào hàng vừa ăn nghỉ vệ sinh luôn cho đàng hoàng. Giường thì em đang hơi lăn tăn vì bình thuờng chạy xa em đều bắt 2 đứa thắt dây an toàn đầy đủ

longpt84

Xe hơi
Cảm ơn cụ, thùng đá, tấm chắn nắng các thứ thì em có hết rồi ạ nhưng chắc chỉ để ăn vặt trên xe thôi chứ trưa vẫn vào hàng vừa ăn nghỉ vệ sinh luôn cho đàng hoàng. Giường thì em đang hơi lăn tăn vì bình thuờng chạy xa em đều bắt 2 đứa thắt dây an toàn đầy đủ
Chắc bọn nhóc nhà cụ lớn rồi. Nhà em đi năm ngoái có 1 đứa 4 tuổi 1 đứa 2 tuổi cứ lên xe là nằm ngủ. Em đi vào giữa trưa nên cũng ngại xuống quán dọc đường, thi thoảng ghé trạm xăng vệ sinh hoặc lúc nào lái mệt em cho xe vào dưới tán cây ngủ 10p

Sysop1

Xe đạp
Chắc bọn nhóc nhà cụ lớn rồi. Nhà em đi năm ngoái có 1 đứa 4 tuổi 1 đứa 2 tuổi cứ lên xe là nằm ngủ. Em đi vào giữa trưa nên cũng ngại xuống quán dọc đường, thi thoảng ghé trạm xăng vệ sinh hoặc lúc nào lái mệt em cho xe vào dưới tán cây ngủ 10p
Dạ vâng, nhà em 1 đứa 6 tuổi 1 đứa 9 tuổi rồi. Em quan niệm đi chơi là phải thoải mái và an toàn là trên hết nên muốn cho vợ con ăn nghỉ đàng hoàng, chứ cứ ngồi trên xe mãi bọn nó cũng chán

Lê Bảo Minh

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
linhlimoshop.com
  • 1h đi Đồng Hới
  • Chơi tại Đồng Hới, đi tham quan hang động buổi sáng chiều về tắm biển đi đồi cát Quang Phú

Ngày 1: 16h chiều đến Đồng Hới, nhận phòng thay đồ xong khoảng 6h nên đi chơi đồi cát Quang Phú luôn.

Ngày 2: Sáng đi động Thiên Đường, chiều cụ đừng về tắm biển và đi đồi cát. Đồi cát QP thì nên đi chiều muộn ngày 1, hoặc sáng sớm ngày 3. Mà buổi chiều ngày 2 sau khi đi động Thiên Đường về, cụ nên vào chơi suối nước Moọc trên đường về đồng Hới. Suối đẹp để chụp ảnh và nhiều trò chơi hay phết. Tắm biển thì các ngày sau nữa chỗ nào cũng có biển để tắm cả.

Ngày 6: chơi ở cả Quy Nhơn và Phú Yên rồi lại quay về Huế thì rất mệt. Tính thời gian ở Quy Nhơn của cụ có 1,5 ngày thì cũng không đi được đủ các điểm. Mà chạy sang Phú Yên 120km nữa cũng lại không chơi được gì ở Phú Yên vì thời gian di chuyển cũng mất 3 tiếng rồi. Theo em, ngày 6 cụ cũng nên ở Quy Nhơn luôn, đi thăm quan hết cho trọn, rồi ngày sau từ QN quay ra thì đỡ mệt hơn, mà cũng không bị điểm nào cũng lướt lướt. Hoặc nếu vẫn muốn đi Phú Yên thì cụ chỉ nên đi đến ghềnh đá đĩa rồi nên quay về QN. Chứ đi cố đến TP Phú Yên cũng không có thời gian chơi cái gì mà mệt mất thêm 240km nữa.

Sysop1

Xe đạp
Ngày 1: 16h chiều đến Đồng Hới, nhận phòng thay đồ xong khoảng 6h nên đi chơi đồi cát Quang Phú luôn.

Ngày 2: Sáng đi động Thiên Đường, chiều cụ đừng về tắm biển và đi đồi cát. Đồi cát QP thì nên đi chiều muộn ngày 1, hoặc sáng sớm ngày 3. Mà buổi chiều ngày 2 sau khi đi động Thiên Đường về, cụ nên vào chơi suối nước Moọc trên đường về đồng Hới. Suối đẹp để chụp ảnh và nhiều trò chơi hay phết. Tắm biển thì các ngày sau nữa chỗ nào cũng có biển để tắm cả.

Ngày 6: chơi ở cả Quy Nhơn và Phú Yên rồi lại quay về Huế thì rất mệt. Tính thời gian ở Quy Nhơn của cụ có 1,5 ngày thì cũng không đi được đủ các điểm. Mà chạy sang Phú Yên 120km nữa cũng lại không chơi được gì ở Phú Yên vì thời gian di chuyển cũng mất 3 tiếng rồi. Theo em, ngày 6 cụ cũng nên ở Quy Nhơn luôn, đi thăm quan hết cho trọn, rồi ngày sau từ QN quay ra thì đỡ mệt hơn, mà cũng không bị điểm nào cũng lướt lướt. Hoặc nếu vẫn muốn đi Phú Yên thì cụ chỉ nên đi đến ghềnh đá đĩa rồi nên quay về QN. Chứ đi cố đến TP Phú Yên cũng không có thời gian chơi cái gì mà mệt mất thêm 240km nữa.
Cảm ơn cụ, hang động em đi hết rồi nhưng có 2 cháu nhỏ nên em chỉ định đi động Phong Nha rồi về thôi, suối nước Mooc theo em nhớ là trẻ con ko chơi được, động Thiên Đường có vẻ bọn trẻ cũng không khoái như mình. Có khi em đi Phong Nha buổi sáng xong chiều chạy thẳng vào Huế chơi luôn :D
Phú Yên thì em cũng đang cân nhắc, chắc là cũng chỉ đi ghềnh đá đĩa thôi vì TP Phú Yên em thấy ko có gì hay, còn lại thời gian ở Quy Nhơn ăn ngủ cho sướng chứ mấy điểm như mộ Hàn Mặc Tử em cũng không khoái lắm.

Lê Bảo Minh

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
linhlimoshop.com
Cảm ơn cụ, hang động em đi hết rồi nhưng có 2 cháu nhỏ nên em chỉ định đi động Phong Nha rồi về thôi, suối nước Mooc theo em nhớ là trẻ con ko chơi được, động Thiên Đường có vẻ bọn trẻ cũng không khoái như mình. Có khi em đi Phong Nha buổi sáng xong chiều chạy thẳng vào Huế chơi luôn :D
Phú Yên thì em cũng đang cân nhắc, chắc là cũng chỉ đi ghềnh đá đĩa thôi vì TP Phú Yên em thấy ko có gì hay, còn lại thời gian ở Quy Nhơn ăn ngủ cho sướng chứ mấy điểm như mộ Hàn Mặc Tử em cũng không khoái lắm.
Đi Phong Nha thì nhàn vì chỉ ngồi thuyền, nhưng cảnh động thì siêu chán. Nói chung hang động thì tùy sở thích, bọn trẻ nhà em đi động Thiên Đường lại rất thích. Bố mẹ thì mệt chứ các bạn ý đi phăm phăm. Sông Chày Hang Tối trẻ em dưới 40kg thì không chơi được. Còn bên suối Moọc thì lớn bé chơi được hết. 2 điểm này sát nhau.
Quy Nhơn có nhiều chỗ hay mà, chứ mộ Hàn Mạc Tử thì có gì mà đi. Nếu đến QN ăn ngủ thì cụ thuê cái FLC, vừa ăn ngủ nghỉ dưỡng tắm biển, trẻ con thích thì sang safari chơi cũng đc.
Chúc cả nhà có chuyến hành trình vui vẻ!

thuyquynh3883

Xe hơi

• 1h đi Đồng Hới
  • Xuất phát 7h sáng
  • Ăn trưa tại Huế
  • 3h đến Hội An
  • Xuất phát 8h sáng
  • Ăn trưa ở Sa Huỳnh
  • 3h đến Quy Nhơn
  • Chơi ở Quy Nhơn
  • Trả phòng 8h xuất phát về Huế
  • Chiều đến Cửa Lò
  • Cửa Lò => Hà Nội
Lịch của cụ chủ hợp lý quá, em quất lại để tham khảo

Sysop1

Xe đạp
Em điều chỉnh lịch lại 1 chút, mong các cụ cho ý kiến ạ

• 1h đi Đồng Hới
  • 16h đến Đồng Hới nhận phòng đi đồi cát Quang Phú chơi rồi về ăn tối nghỉ ngơi
  • Ở KS Mường Thanh cho gần đồi cát và các nhà hàng ăn uống ở Trương Pháp
  • Sáng trả phòng đi tham quan động Phong Nha rồi về thành phố ăn trưa cafe
  • 2h chiều xuất phát đi Huế, ở tại Lăng Cô hoặc đi tắm suối nước nóng Alba Resort (chưa quyết định)
  • Ăn tối: chưa rõ, các cụ cho xin quán ăn tối ngon và hợp lý tại Huế?
  • Xuất phát 7h sáng
  • Ăn trưa tại Sa Huỳnh
  • 4h đến Quy Nhơn
  • Lưu trú: em đang cân nhắc giữa FLC và Casa Marina, chưa biết nên ở đâu
  • Ăn sáng, đi Kỳ Co - Eo gió - Hòn Khô
  • Chiều tối thăm thành phố
  • Ăn tối: mong các cụ cho xin địa chỉ ăn ngon, nhà em thích ăn hải sản
  • Chơi ở Quy Nhơn
  • Đi thăm công viên biển, KDL Ghềnh Ráng..., về KS nghỉ ngơi tắm biển
  • Trả phòng 8h xuất phát về Đà Nẵng
  • Ăn trưa tại An Bàng
  • Lưu trú: em đang cân nhắc ở luôn An Bàng hoặc Vin Nam Hội An vì Đà Nẵng đã đi quá nhiều lần
  • Nếu ở Vinpearl Nam Hội An thì chơi tại đây, nếu ở chỗ khác thì đi chơi Công viên núi thần tài
  • Chiều đến Cửa Lò/ Thiên Cầm
  • Cửa Lò/ Thiên Cầm => Hà Nội

BINH MINH 07

Xe điện
Ở Lăng Cô thì ăn ở Bé Thân, quán to, rộng rãi, giá cả vừa phải, hải sản đa dạng.
Casa Marina em đã ở, nó nằm trên đèo giữa Quy Nhơn và Phú Yên. Ăn uống thì ra bãi biển trước mặt, giá khá rẻ nhưng resort bình dân, bể bơi hơi nhỏ hình lòng chảo, bãi biển nước chong nhưng ngắn và không được thoải.

Chỉnh sửa cuối:

Sysop1

Xe đạp
Ở Lăng Cô thì ăn ở Bé Thân, quán to, rộng rãi, giá cả vừa phải, hải sản đa dạng.
Casa Marina em đã ở, nó nằm trên đèo giữa Quy Nhơn và Phú Yên. Ăn uống thì ra bãi biển trước mặt, giá khá rẻ nhưng resort bình dân, bể bơi hơi nhỏ hình lòng chảo, bãi biển nước chong nhưng ngắn và không được thoải.
Cảm ơn cụ, ở thì có vẻ FLC là rộng rãi thoải mái nhất nhưng em lại không có cảm tình với anh Quyết lắm :))

BINH MINH 07

Xe điện
Cảm ơn cụ, ở thì có vẻ FLC là rộng rãi thoải mái nhất nhưng em lại không có cảm tình với anh Quyết lắm :))
Em thì lại không thích những chỗ quá to, quá rộng lớn và quá đông người, chỉ thích resort vừa phải để mình làm thượng đế.

autonhatminh

Đi bộ
em chấm hóng để có thêm kinh nghiệm