Hà Nội sẽ ra sao?

photothienvc

Xe tăng
Vốn sinh ra và lớn lên ở Hà Nội, đã từng trải qua từ cái thời tàu điện leng keng, xếp hàng làm bánh quy thời bao cấp rồi chơi điện tử 4 nút... đi xe máy kim vàng giọt lệ... nói về yêu Hà Nội thì thôi, khỏi phải bàn nhiều... Đọc cái thớt "Vội vã trở về, vội vã ra đi" của cụ mc_oto bỗng dưng em lại tự hỏi: Hà Nội sẽ ra sao nhỉ nếu:

• Cả mùa mưa chẳng có lúc nào phải dắt xe vì đường ngập nước.
  • Cả mùa nắng, mùa lạnh chả phải đeo khẩu trang vì đi ngang qua đại công trường.
  • Đi qua ngã tư Láng Hạ - Thái Hà được phép rẽ trái. Đi hai chiều trên đường Hàng Trống, Đinh Tiên Hoàng...
  • Thăm người nhà trong viện Việt Đức không phải chạy xe ra tận cạnh Hỏa Lò để gửi xe.
  • Rồi một ngày nào đấy không tìm thấy hàng Bún mắng Ngô Sỹ Liên, Phở chửi Bát Đàn...
  • Chẳng thấy cái xe Liberty nào không có biển số, cái LX nào không dán mầu khác. Không thấy cảnh anh công an hai tay ghì chặt cái ghi đông xe máy hay cái gạt nước ô tô...
.................
Chả nhẽ sau này nó lại giống như Sing bi giờ? Năm trước, em đi công tác xa Hà Nội có một năm mà khi về em thề: Không bao giờ đi xa, đi lâu thế nữa... nghiện đấy các cụ ợ.
Sẽ chẳng ra sao cả ạ!

danleduc

Xe điện
Vốn sinh ra và lớn lên ở Hà Nội, đã từng trải qua từ cái thời tàu điện leng keng, xếp hàng làm bánh quy thời bao cấp rồi chơi điện tử 4 nút... đi xe máy kim vàng giọt lệ... nói về yêu Hà Nội thì thôi, khỏi phải bàn nhiều... Đọc cái thớt "Vội vã trở về, vội vã ra đi" của cụ mc_oto bỗng dưng em lại tự hỏi: Hà Nội sẽ ra sao nhỉ nếu:

• Cả mùa nắng, mùa lạnh chả phải đeo khẩu trang vì đi ngang qua đại công trường.
  • Đi qua ngã tư Láng Hạ - Thái Hà được phép rẽ trái. Đi hai chiều trên đường Hàng Trống, Đinh Tiên Hoàng...
  • Thăm người nhà trong viện Việt Đức không phải chạy xe ra tận cạnh Hỏa Lò để gửi xe.
  • Rồi một ngày nào đấy không tìm thấy hàng Bún mắng Ngô Sỹ Liên, Phở chửi Bát Đàn...
  • Chẳng thấy cái xe Liberty nào không có biển số, cái LX nào không dán mầu khác. Không thấy cảnh anh công an hai tay ghì chặt cái ghi đông xe máy hay cái gạt nước ô tô...
.................
Chả nhẽ sau này nó lại giống như Sing bi giờ? Năm trước, em đi công tác xa Hà Nội có một năm mà khi về em thề: Không bao giờ đi xa, đi lâu thế nữa... nghiện đấy các cụ ợ.
Sau này em không biết thế nào, chứ đến hôm nay 01/03/2024 Hà Nội vẫn như cụ nói thôi, chưa thấy khác gì mấy. :))

troc

Xe tăng
13 năm sau đào mộ sống dậy ^:)^

Minh Nguyen 12

Xe buýt
Năm 2011 không ai nghĩ HN sẽ như bây giờ và năm 2037 (13 năm nữa) sẽ như thế nào? Thật hoang mang.

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
13 năm tiếp em nghĩ HN sẽ ngày càng lội, nhà cao tầng mọc lên san sát nhiều gấp rưỡi gấp đôi hiện giờ , ga tàu ngầm tàu nổi sẽ thêm vài cái nữa, sông Hồng sẽ hoàn thiện thêm 5-7 cái cầu. Nhà ngõ, tập thể cũ sẽ giảm dần đi thay bằng chung cư, liền kề hiện đại. Cây xanh ít hơn, bụi nhiều hơn. Con người vẫn sẽ hối hả trên các con đg tắc cứng và đại bộ phận sẽ cắm mặt vào đt nhiều hơn giờ.
Bún mắng cháo chửi lúc này răng rụng hết, lào phào nên k chửi mắng thượng đế đc.

hd-vt

Xe container
Cc HN ở trong chăn nên không biết thôi, rên hoài. Để em nói cho mà biết :P, em tỉnh lẻ...trung thực hơn. :P

Người HN khi đi xa, ra ngoài thì lung linh đấy. Hơn người ở độ lịch sự, nét sang...vốn tự có hehe.
Túm cái váy, từ người lớn đến bé nhìn sáng láng hơn so với phần còn lại. Người từ nơi khác tới ăn ở hít hà cũng thay đổi nhìn mướt hơn. \m/

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Khu em ở Hồ Đắc Di, có cái hơn , có cái kém
Đợt a C nhỏ lên là làm lại toàn bộ đường nhựa trong đó có khu nhà em
Đợt vùa rồi làm lại cái hồ Xã Đàn mà có cụ bên Trung Tự nhân tiện bán căn tập thể view hồ đấy
Giờ đường Hồ Đắc DI ra Nguyễn Lương Bằng tắc nặng hơn
Chợ giờ vào đến ngay chân nhà em rồi buổi sáng đi là rất nhôm nhoạm luôn, mấy lần suýt đánh nhau.

Minh Nguyen 12

Xe buýt
Khu em ở Hồ Đắc Di, có cái hơn , có cái kém
Đợt a C nhỏ lên là làm lại toàn bộ đường nhựa trong đó có khu nhà em
Đợt vùa rồi làm lại cái hồ Xã Đàn mà có cụ bên Trung Tự nhân tiện bán căn tập thể view hồ đấy
Giờ đường Hồ Đắc DI ra Nguyễn Lương Bằng tắc nặng hơn
Chợ giờ vào đến ngay chân nhà em rồi buổi sáng đi là rất nhôm nhoạm luôn, mấy lần suýt đánh nhau.
Mấy cái chợ cóc không hiểu sao các bố không dẹp được. Bán thì đắt, bẩn thỉu, nhếch nhác, ăn nói tục tĩu toàn dân ở đâu về (gấu em toàn đi chợ chính, sạch sẽ, mềm mỏng, giá cả phải chăng).

Diep1979

Xe điện
Văn hoá HN nhà cháu đấy 😜
Không có lại buồn ☺

dannongthon

Xe tăng

.................
Em ước mơ đường Láng trở lại nhưng năm giữa thập kỷ 80 thế kỷ trước! Cỡ 10 hay 15 phút mới có một cái oto đi qua trong giờ lũ trẻ đi học! Giờ sao dân ngụ cư ở đâu tràn về đông quá!

Chỉnh sửa cuối:

blackhole1

Xe tăng
Các bác cho em dân ngụ cư hỏi xíu sao những năm ấy beer hơi uống ngon thế nhỉ , mát phê cảm giác rất dễ chịu mà đến giờ cũng quán ý uống không thể nào hợp nữa , hay beer những năm tháng ấy mùi vị nó khác nhỉ ?

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Các bác cho em dân ngụ cư hỏi xíu sao những năm ấy beer hơi uống ngon thế nhỉ , mát phê cảm giác rất dễ chịu mà đến giờ cũng quán ý uống không thể nào hợp nữa , hay beer những năm tháng ấy mùi vị nó khác nhỉ ?
Ý kụ là giống mỳ tôm xưa ngon hơn mỳ tôm nay hử...

Bandrock89

Đi bộ
Website
tinhdaulachampa.net
Hà nội ngày càng mở rộng và giàu đẹp hơn, hiện đại hơn ở những vùng ven. Những cải tiến này đi lên đường vành đai 3 sẽ thấy rõ. Tuy vậy môi trường xanh có vẻ không được cải thiện bao nhiêu và khu trung tâm vẫn gần y nguyên chục năm trước. Có lẽ 10 năm sau nếu xây được nhiều đường tàu trên cao thì sẽ có thay đổi rõ rệt hơn

danleduc

Xe điện
Bia hơi xưa uống ngon, bia hơi ngày nay toàn dởm (ai cũng có thể SX bia hơi như nấu rượu quốc lủi vậy, có ai quản lý nổi chất lượng đâu...), uống vào sinh bênh cụ ạ. Tốt nhất cứ bia chai, lon mà uống....ít ra cũng đỡ hơn. :))

Một vấn đề nữa của HN là ô nhiễm không khí. Càng ngày càng ô nhiễm nặng. :D

buicongchuc

Xì hơi lốp
13 năm tiếp em nghĩ HN sẽ ngày càng lội, nhà cao tầng mọc lên san sát nhiều gấp rưỡi gấp đôi hiện giờ , ga tàu ngầm tàu nổi sẽ thêm vài cái nữa, sông Hồng sẽ hoàn thiện thêm 5-7 cái cầu. Nhà ngõ, tập thể cũ sẽ giảm dần đi thay bằng chung cư, liền kề hiện đại. Cây xanh ít hơn, bụi nhiều hơn. Con người vẫn sẽ hối hả trên các con đg tắc cứng và đại bộ phận sẽ cắm mặt vào đt nhiều hơn giờ.
Bún mắng cháo chửi lúc này răng rụng hết, lào phào nên k chửi mắng thượng đế đc.
Sáng thứ Bày em lượn qua cầu Thanh Trí tí tẹo mà đường V.Đ.3 vẫn tắc.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Văn hoá HN nhà cháu đấy 😜
Không có lại buồn ☺
Mấy cái chợ cóc không hiểu sao các bố không dẹp được. Bán thì đắt, bẩn thỉu, nhếch nhác, ăn nói tục tĩu toàn dân ở đâu về (gấu em toàn đi chợ chính, sạch sẽ, mềm mỏng, giá cả phải chăng).
Ko dẹp được mà nó còn chiến rộng ra thêm rồi chiếm cả gầm cầu thang
Từ sân chơi chung nhà này nó lấn sang sân chơi chung nhà khác. Ban đàu thì nó ở gần mặt đường, sau nó chui vào cả ngõ ngánh sâu bên trong ý chứ các cụ các mợ :D

Diep1979

Xe điện
Ko dẹp được mà nó còn chiến rộng ra thêm rồi chiếm cả gầm cầu thang
Từ sân chơi chung nhà này nó lấn sang sân chơi chung nhà khác. Ban đàu thì nó ở gần mặt đường, sau nó chui vào cả ngõ ngánh sâu bên trong ý chứ các cụ các mợ :D
Nó vốn đã ăn sâu rồi cụ. Nhưng thật sự thiếu vắng đi thì HN lại buồn
Mấy hôm tết các cụ/mợ về quê hết... HN chông chênh đến lạ

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Nó vốn đã ăn sâu rồi cụ. Nhưng thật sự thiếu vắng đi thì HN lại buồn
Mấy hôm tết các cụ/mợ về quê hết... HN chông chênh đến lạ
Nhưng mà nhiều vấn đề, giao thông, an ninh trật tự, môi trường ấy cụ ạ
Do mấy cái chợ cóc đấy nó góp vào
Mà phải nói là dân trí cũng chia sẻ cho mấy cái chợ đấy như cụ nói