[CCCĐ] Hà Nội - Tây Tạng - Everest Base Camp- Đông Tạng - Tứ Xuyên - Vân Nam- Hà Nội với BMW R1200/ R1250 GS/ GSA: hành trình mùa thu của tuổi 20x2

nvmb1

Xe tăng
Ok may sau hơn 10km thì được đổ xăng. Về đến đây rồi thì đơn giản, khá nhanh gọn. Có thể trả bằng tiền mặt hoặc alipay (trên kia hầu hết chỉ xài được wechat mà wechat thì phải có số điện thoại nội địa).
Đông quá nên có xe tự bơm rồi kêu nhân viên in bill xong vào cửa hàng thanh toán.

Đường G248 đã hết. 100km cuối cùng thiệt kinh khủng. Mặt đường ko tốt, xe nườm nượp, rất nhiều xe tải, ven đường thì người dân chạy ra chạy vô rất đột ngột. Chỉ an ủi là ko có xe máy nhiều như ở Việt Nam nên đỡ lộn xộn hơn chút.

Trời càng tối thì hành trình càng căng thẳng. 80-90km mà khủng khiếp hơn 400km ban chiều nhiều. Căng mắt lên mà chạy.
Lần quần tốp cuối lại lạc nhau 1 đoạn. 8h về tới Tây Xương . Đây là thành phố thuộc tỉnh Tứ Xuyên, là nơi cư trú của nhiều dân tộc như Di, Hồi , Tạng. Nghe đâu cũng nhiều điểm tham quan thú vị, nhưng để lần sau vậy .

Khách sạn đẹp.

Muộn rồi nhưng vẫn phải ăn tối. Lại lẩu! Cái giá đậu phộng to kinh hồn, ngon. Món này chưa từng thấy ở Việt Nam luôn.

À, những bữa ăn thế này là thử thách trình độ thủ ngữ của mọi người . Cả đoàn chỉ có anh hướng dẫn là người Hoa, thêm 1 em gái biết 1 ít cơ bản. Nên muốn gọi thêm thịt thì thò gắp miếng lên làm mẫu (mà có lúc ra vẫn sai), còn nếu muốn gọi thứ chưa có trên bàn thì lại là 1 cuộc chiến khác. Vậy mà rồi vẫn no nê , con người thích nghi tốt thật :)
No nê xong kéo nhau ra khu tháp cạnh khách sạn chụp hình. Không biết nó là cái gì, thấy màu mè đẹp đẹp nên chụp tới tới thôi. Ít ra cũng có cái gì đó đánh dấu vài năm sau còn nhớ mình đã tới nơi này.

Hết 1 ngày. Nơi này chỉ ở độ cao dưới 2000m, trời ấm tầm 17 độ. Mọi người nghỉ ngơi để mai bơm về côn Minh, hơn 500km, trong đó phân nửa là quốc lộ đông xe, còn lại là cao tốc.

Sắp tới ngày ra khỏi đất nước TQ rồi. Cảm xúc hơi rối loạn 1 xíu. Không biết là muốn về hơn hay muốn chơi tiếp hơn nữa.
Em cũng từng đi qua cung đường quanh Khang Định vào mùa thu nhưng bằng oto. Ấn tượng là giữa thành phố có con sông chạy rất xiết và đi qua không biết bao nhiêu cái hầm.

kentdju

Xe điện
Ngày ngày vào dõi theo hành trình của các cụ, hồi hộp xen lẫn phấn khích và cảm thấy mình như đang tham gia trong chuyến đi. Cùng với đó là những bức hình tuyệt đẹp và giọng văn rất hay theo kiểu Sài Gòn của cụ chủ. Xin cảm ơn cụ rất nhiều.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Chuyến đi hay quá, hay cả cung đường và cách kể chuyện...
Viết "chậm" hơn đi cụ, nói gì thêm nữa để hành trình đừng kết thúc sớm...

t_rex

Xe buýt
Toàn các cụ trả hàng muộn. Em đang xem cả kênh YT cụ Nguyên lẫn fb CBC. Giờ xem cả thớt cụ nữa.

DangTrang2010

Xe tải
Toàn các cụ trả hàng muộn. Em đang xem cả kênh YT cụ Nguyên lẫn fb CBC. Giờ xem cả thớt cụ nữa.
Ko có sức mà cập nhật đúng tiến độ bác ạ :D. Có những ngày ngủ đủ giấc cũng là 1 vấn đề :)

ly trà đá

[Tịch thu bằng lái]
em thấy các cụ đi phượt kiểu này . xem thớt của cụ chủ. em nhận thấy..các cụ lên xe là cắm đầu chạy theo lịch trình thôi . từ điểm A đến điểm B là dừng nghỉ ngơi ăn uống rồi lại lên xe cắm đầu chạy tiếp đến điểm C . vậy em không thấy các cụ tham quan những đâu tìm hiểu văn hóa những gì nhỉ ? và tiếp nhận những gì nhỉ ? phượt thế khác gì cưỡi ngựa xem hoa đâu.. xin phép em nói thật ạ

DangTrang2010

Xe tải
Hôm nay một anh trong đoàn post facebook hình ảnh giấc mơ trưa của các biker trong hành trình vạn dặm này. Thấy cũng hay hay bên copy cho các bác xem, để có thêm tí ấn tượng về việc đi chơi cũng có thể cực khổ như nào 😬
Bình thường đoàn mình sẽ ăn trưa muộn, tầm 1h-2h chiều. Sau đó tranh thủ chợp mắt bất cứ ngóc ngách vị trí nào. 15-20p đó vô cùng quan trọng để giữ sự tỉnh táo cho suốt hành trình dài buổi chiều (vốn đôi khi có thể kéo dài tới nửa đêm).
còn dọc đường mà buồn ngủ tấp vào một lát cũng không thiếu. Khoa học đã chứng minh để chữa bệnh buồn ngủ thì chỉ có ngủ, rửa mặt cà phê hút thuốc…đều chỉ khắc phục tạm thời, nên anh em cứ gục bên mũ bỏ quên đời thế này thôi :)

DangTrang2010

Xe tải
em thấy các cụ đi phượt kiểu này . xem thớt của cụ chủ. em nhận thấy..các cụ lên xe là cắm đầu chạy theo lịch trình thôi . từ điểm A đến điểm B là dừng nghỉ ngơi ăn uống rồi lại lên xe cắm đầu chạy tiếp đến điểm C . vậy em không thấy các cụ tham quan những đâu tìm hiểu văn hóa những gì nhỉ ? và tiếp nhận những gì nhỉ ? phượt thế khác gì cưỡi ngựa xem hoa đâu.. xin phép em nói thật ạ
Vâng bác. Chủ yếu là vãn cảnh dọc đường. Kiểu đi này nó khác với du lịch tham quan bình thường , đường đi mới là trọng điểm chứ không phải đích đến. Nó thuộc về sở thích cá nhân thôi. Người không thuộc style này thì sẽ thấy chơi kiểu gì kỳ, còn người quen kiểu này thì lại bảo chỉ nơi nào tự lái motor được mới đi. Bản thân mình lên Tây Tạng 3 lần, 2 lần là đi kiểu chạy như ngựa vầy, 1 lần là đặt tour tham quan chậm rãi , thì vẫn thích đi kiểu này hơn :). Không có đúng sai bác ạ

246357CN

Xe đạp
Đánh vật tầm 50km thì rẽ vào G249. Một sự ngạc nhiên dễ chịu cho hơn 300km sau đó. Mặt đường tốt, nhỏ nhưng cũng ít xe.

2 bên đường ngập sắc thu. Nhiệt độ lúc này loang quanh 5 độ C, khá lạnh. Thỉnh thoảng gặp những nhóm người nho nhỏ dừng xe chụp ảnh. Căn bản mấy nay đã đi qua quá nhiều tiên cảnh, nên có chút hững hờ, chứ thật ra những background này đẹp thật, lên hình lịch còn được.

Nhà cửa khá thưa thớt. Kiến trúc cũng đẹp nữa.

Nhiều đoạn uốn lượn bên dòng suối trong vắt, bên kia là núi phủ ngập lá vàng.

Đẹp thiệt. Cứ mê mải quay chụp.
Quá đẹp!

BiK

Xe điện
Các cụ ý có đi tham quan đấy cụ, tìm hiểu văn hóa tín ngưỡng TT, có đi tham quan những cảnh đẹp nữa. Đi tận 30 ngày cơ mà.

t_rex

Xe buýt
Cả cụ Cuờng Tây với 2vc cụ thì phải là 3 nài đã từng đi chuyến trc chứ.

haiyen1012

Xe điện
Em thì lại xin phép cười cụ 1 cái. Dân du lịch bụi tụi em có câu: "Hạnh phúc không nằm ở đích đến mà trên suốt chặng đường", và 1 câu nữa: "4 bánh đưa thể xác ta đến nơi cần đến còn 2 bánh mang tâm hồn ta đi khắp muôn nơi" Cụ chưa đi thế này bao giờ thì đừng phát biểu những câu như vậy. Các cụ ấy toàn là người có tiền mới chi ra gần 200 củ cho chuyến đi và cưỡi con xe gần tỉ bạc rong ruổi cả tháng trời, không lẽ các cụ ấy không book được 1 tour du lịch cao cấp bằng máy bay, xe đưa xe rước chỉ quanh quẩn mấy điểm du lịch để khám phá văn hóa hay sao?

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Hôm nay một anh trong đoàn post facebook hình ảnh giấc mơ trưa của các biker trong hành trình vạn dặm này. Thấy cũng hay hay bên copy cho các bác xem, để có thêm tí ấn tượng về việc đi chơi cũng có thể cực khổ như nào 😬
Bình thường đoàn mình sẽ ăn trưa muộn, tầm 1h-2h chiều. Sau đó tranh thủ chợp mắt bất cứ ngóc ngách vị trí nào. 15-20p đó vô cùng quan trọng để giữ sự tỉnh táo cho suốt hành trình dài buổi chiều (vốn đôi khi có thể kéo dài tới nửa đêm).
còn dọc đường mà buồn ngủ tấp vào một lát cũng không thiếu. Khoa học đã chứng minh để chữa bệnh buồn ngủ thì chỉ có ngủ, rửa mặt cà phê hút thuốc…đều chỉ khắc phục tạm thời, nên anh em cứ gục bên mũ bỏ quên đời thế này thôi :)
Thú thực, ban đầu, nhìn tiêu đề cụ đặt cho hành trình này, em nghĩ: "gì mà đặt title dài như cái sớ" (:D)...và cũng không có ý định "chui" vào "'nhà" cụ để đọc đâu ấy. Mà giờ thì...
Từ sau khi Covid được kiểm soát, trên Box này có thêm nhiều bài viết, nhưng đa phần đều ở trong nước. Có bài, đọc 1,2 comts đã sai chính tả; viết như chạy marathon,...nhưng bài của cụ thật là hấp dẫn. Vì cái vẻ bình lặng kể chuyện của cụ, cộng với cách kể không "phông bạt", không văng tục như những người chạy PKL thường "đệm" vào khi viết.

Và cũng thú thật, cảnh bên ấy quyến rũ và khiến người đọc bị "kích hoạt" không kiềm chế được mà xuýt xoa. Nhưng mà hình ảnh đoàn xe được chụp từ phía sau, mới thực sự làm cho người nhìn cảm nhận được "cái chất" của những-người-đàn-ông-trung-niên: bên ngoài lạnh lùng, bên trong nhiều tiền...:D.
Đợi post tiếp theo của cụ...

DangTrang2010

Xe tải
Thú thực, ban đầu, nhìn tiêu đề cụ đặt cho hành trình này, em nghĩ: "gì mà đặt title dài như cái sớ" (:D)...và cũng không có ý định "chui" vào "'nhà" cụ để đọc đâu ấy. Mà giờ thì...
Từ sau khi Covid được kiểm soát, trên Box này có thêm nhiều bài viết, nhưng đa phần đều ở trong nước. Có bài, đọc 1,2 comts đã sai chính tả; viết như chạy marathon,...nhưng bài của cụ thật là hấp dẫn. Vì cái vẻ bình lặng kể chuyện của cụ, cộng với cách kể không "phông bạt", không văng tục như những người chạy PKL thường "đệm" vào khi viết.

Và cũng thú thật, cảnh bên ấy quyến rũ và khiến người đọc bị "kích hoạt" không kiềm chế được mà xuýt xoa. Nhưng mà hình ảnh đoàn xe được chụp từ phía sau, mới thực sự làm cho người nhìn cảm nhận được "cái chất" của những-người-đàn-ông-trung-niên: bên ngoài lạnh lùng, bên trong nhiều tiền...:D.
Đợi post tiếp theo của cụ...
Cảm ơn comment rất có tâm của bác :)
Xe nhà mình chuyên chốt nên toàn ảnh chụp từ phía sau , nhưng thú thực là dù có bao nhiêu lần thì mình vẫn xao xuyến với cảnh 1 đoàn xe lững thững nối đuôi nhau ôm cua, cảm xúc 1 cách lạ lùng. Có điều hầu như nhà mình chả có ảnh 😬
Chuyến như thế này thì mình mới viết, để lưu lại tự đọc lại thấy vui, vì chính mình nhiều thứ rồi cũng sẽ quên cụ ạ. Không biết đến bao giờ mới có chuyến hay hay tiếp theo :)

Chỉnh sửa cuối:
mình copy từ anh CBC cho nhanh :)
100 tẹo / ng
xe thêm 20 tẹo/ xe
xăng linh tinh 40 tẹo.
Bay SG HN 2 lượt 5 tẹo
Gửi xe 2 lượt 5 tẹo
Còn lỡ sắm saffron hay đông trùng gì thì ko tính được ạ 😬. Đi về cày trả nợ, chưa rảnh lên thêm bài luôn.
Cũng rẻ cụ nhỉ :)), em cày tiền mua xe đã =))

z300

Xe điện
6 năm rưỡi sau ngày theo đoàn BMW motorrad Hà Nội đi tuyến Hà Nội - Tây Tạng - Hà Nội mình lại có dịp lên đường tuyến này một lần nữa.
2017 là 1 tour để đời mà tới trước thời điểm đoàn này lên đường cũng chưa có đoàn 2. Hành trình dài , thử thách, cực nhọc mà 99% anh em tuy rằng rất ấn tượng rất cảm xúc, năm nào cũng lôi ảnh ra xem nhưng lại không muốn làm lại. Còn mình vì một số lý do cá nhân mà trở lại nơi đó bằng 2 bánh đã trở thành chấp niệm. Tưởng rằng duyên chưa tới, ai dè anh em hội xe PKL CBC (Camping BMW Community) quen thuộc ở miền Nam lại tổ chức vào mùa thu năm nay. Ngày khởi hành nhích tới nhích lui rồi định mệnh sao đó là rớt đúng vào ngày mình có thể miễn cưỡng sắp xếp.
Ok, vậy là nai nịt chuẩn bị thôi. Mình chuẩn bị 200% vất vả , vừa thể lực vừa tâm lý. Hy vọng vũ trụ chỉ bắt mình chịu 150% sự vất vả mà mình đã chuẩn bị thôi là biết ơn lắm rồi.
Trong thread này mình sẽ có những lúc nhắc lại/ so sánh với hành trình 2017. Ai muốn tham khảo có thể vào 2 link sau đọc thêm nhé:
https://www.otofun.net/threads/hanh-trinh-bmw-r1200gs-chinh-phuc-everest-base-camp-11-4-22-4.1201577/
https://www.otofun.net/threads/ha-noi-tay-tang-hanh-trinh-khong-tuong-voi-bmw-2-banh.1195826/
Như lần trước, ghi chép của mình sẽ mang tính chất cá nhân, chỉ sử dụng những gì mắt thấy được tai nghe được, hoàn toàn nghiêng về cảm xúc. Còn kiến thức thì thỉnh thoảng google để thêm tí thông tin về hành trình thôi.
Thêm nữa, chuyến đi này là du lịch trải nghiệm. Cực nhọc, căng thẳng, ít thời gian thăm thú… nhưng đó là sở thích cá nhân. Mình xin phép trước sẽ không trả lời bất cứ bình luận mang tính chỉ trích nào về hành trình hay về xe PKL. Như đã nói, đây là ghi lại vì cá nhân mình sau này, để “một ngày bản thân già rồi, không có việc gì làm thì bê ghế ra phơi nắng, lúc đó có thể xem dòng thời gian của mình, nhớ lại những năm tháng ở bên bạn bè lẫn dung mạo mình hồi trẻ…Chứng minh mình đã tới thế giới này, hơn nữa có cuộc sống rất chân thực và đặc sắc." Vả lại, những năm tháng sáng lấp lánh đó chỉ có chính mình mới có thể cảm nhận được :)
Thả nhẹ vài tấm ảnh câu view đã nhé.
Mới ngày nào còn thèm thuồng theo dõi chuyến đi của các cụ, vậy mà đã hơn 6 năm rồi. Nhanh thật.
Cu muốn lưu lại về già coi thì em nghĩ hay cụ lập 1 cái blog mà lưu lại. Vài năm nữa nhỡ otofun này hỏng thì mất hết nó phí đi. Server trên này hay bị mất ảnh các thớt cũ cách đây chục năm lắm

DangTrang2010

Xe tải
Mới ngày nào còn thèm thuồng theo dõi chuyến đi của các cụ, vậy mà đã hơn 6 năm rồi. Nhanh thật.
Cu muốn lưu lại về già coi thì em nghĩ hay cụ lập 1 cái blog mà lưu lại. Vài năm nữa nhỡ otofun này hỏng thì mất hết nó phí đi. Server trên này hay bị mất ảnh các thớt cũ cách đây chục năm lắm
Ôi thế ạ? Hic để mình xem làm như nào. Cảm ơn bác nhắc nhở.

Vulq71

Xe container
Chuyến đi của cụ hay quá, em chỉ dám ước có ngày bám càng thôi chứ cầm lái chắc em chịu. Cám ơn cụ đã chia xẻ.