Hà Nội - Thiên Cầm - Nhật Lệ(QL1) - Phong Nha Kẻ Bàng (dg HCM) - HN (30/4-2/5/2010)

phuongvm

Xe tải
Website
itcom.vn
Chuyến đi chớp nhoáng!

Tóm tắt:
1. Xe: Getz 1.1.
2. Quãng đường (tổng cả đi và ăn chơi nhảy múa tại các tụ điểm): 1.230km.
3. Xăng: 68 lít (trung bình khoảng 5.6l/100Km).
4. Lái: có 01 lái.
5. Hành Trình:
Đi: Hà Nội (6h sáng 30/4) => Quốc lộ 1A đi biển Thiên Cầm (Hà Tĩnh) (Lạy chúa đường tắc & gặp sự cố bất cẩn đúng 8h30 tối 30 tới Thiên Cầm) => tiếp tục 1A đi Nhật Lệ - Quảng Bình (từ 12h => 3h30 chiều 1/5) => lộn ra Đường HCM đi Phong Nha Kẻ Bàng (từ 7h30 => 9h15).
Về: Phong Nha Kẻ Bàng đi đường HCM về Xuân Mai => Về HN (12h từ Phong Nha Kẻ Bàng tới 9h30h tối 02/05 về tới Nguyễn Chí Thanh).

Vài sự kiện:
1. Chuyến đi chớp nhoáng vì cho tới sáng 29 vẫn chưa quyết định sẽ đi đâu (SAPA 03 ngày, hay Huế 04 ngày). Cuối cùng chiều 29 quyết định đi hành trình như trên vì 02 lái thì 1 đồng chí cancel vì mệt quá!

2. Sự kiện 1: Sáng 30/4 khởi hành từ Hà Nội, trước khi khởi hành điện thoại của em bị rơi xuống nước đâm kế hoạch 5h đi bị lùi đến 6h.

3. Sự kiện 2: Tối hôm trước về muộn đưa xe vào chuồng trả lái hơi quá, sáng hôm sau cẩu thả vừa loay hoay với cái điện thoại vừa lùi ra khỏi chuồng ôi thôi quay đi quay lại 1 giây - xoẹt! đã xong 1 vệt xước ở mũi trước xe.

4. SK3: Vừa qua Pháp Vân, tới gần Phủ Lý dừng ăn sáng, loay hoay thế nào vứt chìa ở ghế sập cửa => Toi, xe tự khóa. Vậy là mất thêm 02 tiếng chờ người đem chìa khóa phụ tới!

5. SK4, tắc đường: 10h có chìa và tiếp tục hành trình từ Phủ Lý Hà Nam. Dân tình đi chơi đông quá tắc đường tới cả tiếng đồng hồ mới thoát khỏi Phủ Lý.

đường QL1A đoạn từ Ninh Bình => Thanh Hóa cực xấu và liên tục ách tắc. đi trong bụi như đi trong sương mù. Mà trạm soát vé đâu ra mà nhiều thế!

XXX: đoạn Thanh Hóa công an bắn tốc độ rất gắt, cứ chốc chốc lại thấy 1 tụm và các bác chỉ xe về phía mình, may quá hóa ra là xe sau :D.

Qua TP Thanh Hóa liên tiếp gặp tai nạn, trong đó có 01 vụ đắp chiếu, 1 vụ xe máy bắn xuống ruộng còn anh INNOVA thì phanh cháy đường, hai bên đang giải quyết.

Qua Thanh Hóa nói chung ko có gì đặc biệt lắm, trời thi thoảng có cơn mưa mát mẻ (hình như đi đến đâu mưa đến đấy).

6. SK5: Dân ở Thiên Cầm nói chưa bao giờ biển Thiên Cầm có sóng như năm nay. đang tắm ở bãi biển thì dân xúm đông, quay ra hỏi 1 bác ở đoàn Cty C.E.O mới biết có 02 học sinh cấp 3 ko biết ở đâu bị lật phao, 1 đồng chí đưa đi cấp cứu chưa biết sống chết ra sao, 1 đồng chí đến tận trưa chưa tìm được xác!

7. SK6: Từ Phong Nha Kẻ Bàng về HN (Qua Phong Nha rẽ ra đường HCM nhìn cột cây số: Hòa Lạc: 522km), tới Tân Kỳ Nghệ An bị bắn tốc độ 72/50. Toi! (Bác nào cho có KN cho hỏi mức phạt là bao nhiêu nhỉ, em hỏi CA ko trả lời mới ác chứ!)

8. Lưu ý Đường HCM:
- Đường đẹp
- Cực nhiều trâu bò, cả đàn nằm giữa đường luôn. *** trâu bò tránh cũng mệt nghỉ.
- Qua các khu có dân, ko hiểu sao chó rất thích chạy ra đường, rất nhiều, thi thoảng lại có.
- Đoạn ngoài dân cư ko thấy bắn tốc độ nhưng thi thoảng vẫn có xe CS nấp ở ven đường. bắn tốc độ tương đối nhiều đặc biệt từ nghệ an về tới Xuân Mai. Em bị dính 1 phát ở Tân Kỳ (Em đi luôn tuân thủ luật nhưng đôi khi cũng lơ là ko để ý hết biển, các cụ rút kinh nghiệm đừng lơ là như em), về tới Thanh Hóa lại bị gọi vào:
CS trẻ: Giấy tờ đâu?
Lái: Anh làm ơn cho biết tôi phạm lỗi gì?
CS: Ah, kiểm tra thông thường thôi.
Lái: ah, đây, vừa bị phạt vi phạm tốc độ.
CS: thế à, ở đâu thế, à Nghệ An à.
Lái: Vâng, còn gì không anh?
CS: Không có gì, mời anh đi.
Lái: Thank you.
- Biển báo đường lung tung: Biển báo cây số hình như lung tung thì phải, báo về xuân mai còn hơn 100km, đi đựoc khoảng gần 1h lại thấy biển báo Xuân mai hơn 200km :D (nhiều lần như vậy).
- Đường HCM buổi tối đi đúng là rất thú. Chỉ có mỗi xe và trời đất, rừng núi mù mịt. Bác nào đi đường này nên chuẩn bị xăng đầy, phụ tùng xe và lốp sơ cua và theo em thì nên đi đoàn 02 xe nếu có thể.

hết.
Một số hình ảnh:

Hành trình đi:

Xe trước giờ khởi hành.

Cái chỗ ăn sáng bị khóa xe

Đoạn Ninh Bình - Thanh Hóa, đường xấu và bụi mù

Biển Thiên Cầm

Từ Thiên Cầm Đi Nhật Lệ

Qua đèo ngang

Chỉnh sửa cuối:

phuongvm

Xe tải
Website
itcom.vn
Ảnh tiếp:

Đường HCM từ Nhật Lệ => Phong Nha Kẻ Bàng:

Ra khỏi Phong Nha Kẻ Bàng, Hà Nội tiến thẳng.

Rất tiếc là từ Phong Nha Kẻ Bàng ra đường HCM ngắm núi non rất hùng vĩ nhưng cả 02 máy ảnh đều hết pin, đếch chụp được gì!

Chỉnh sửa cuối:

phuongvm

Xe tải
Website
itcom.vn
Còn đây là log công tơ mét cho các bác nào quan tâm:

Xuất phát: 16368, YV Gia Lâm => Long Biên => YV Gia Lâm (đón khách :D). Di đ[FONT=&quot]ường cầu Phù Đổng, qua cầu Thanh Trì => Ra Pháp Vân Cầu Giẽ.[/FONT]
Qua Phap Van - Cau Gie 16425
Phu Xuyen (Hanoi extended area) 16429
Ha Nam 16439
Banh cuon + bun cha = banh cuon cha. Ngon!
Delay 1h: left the key inside the locked car :((
No ace to play... Keep waiting :D
Backup key arrived. Continue.
Traffic jam in Phu Ly 16458
Cau Doan Vy - Ninh Binh 16474
[FONT=&quot]Traffic jam again at Gia Vien. A long line of cars. 16480[/FONT]
[FONT=&quot] [/FONT]
Thien Ton town, Hoa Lu 16485
Bim Son, Thanh Hoa 16513
Cau Ham Rong, Thanh Hoa 16546
[FONT=&quot]Quang Xuong, Thanh Hoa 16572[/FONT]
[FONT=&quot] [/FONT]
[FONT=&quot]Nghi Son, Thanh Hoa 16606[/FONT]
[FONT=&quot] [/FONT]
Quynh Luu, Nghe An 16617
[FONT=&quot]Dien Chau. Nghe An 16650[/FONT]
[FONT=&quot] [/FONT]
[FONT=&quot]Nghi Loc, Nghe An 16666[/FONT]
[FONT=&quot] [/FONT]
Vinh city 16688
Cau Ben Thuy 16698
Thien Cam :D
A long long trip, started at 6am, arrived 8.30pm - 14.5 hours for 365km :))
[FONT=&quot]Ky Anh, Ha Tinh 16797[/FONT]
[FONT=&quot] [/FONT]
Nhat Le beach - very cool hotel :D
On the way to Phong Nha cave :D Amazing landscape ^^
Back from Phong Nha 17012
[FONT=&quot]Xuan Mai 17570[/FONT]
Hanoi 17584 :D[FONT=&quot][/FONT]

Thai Ha

Xe buýt
Thks cụ, gợi lại kỷ niệm của thời trai trẻ.
" Chang chang cồn cát nắng trưa Quảng Bình" (Tố Hữu).

terracan

Xe hơi
7. SK6: Từ Phong Nha Kẻ Bàng về HN (Qua Phong Nha rẽ ra đường HCM nhìn cột cây số: Hòa Lạc: 522km), tới Tân Kỳ Nghệ An bị bắn tốc độ 72/50. Toi! (Bác nào cho có KN cho hỏi mức phạt là bao nhiêu nhỉ, em hỏi CA ko trả lời mới ác chứ!)

xin chia buồn với bác nha
em bị nhẹ hơn bác.

em cũng đi Thiên Cầm đi đường HCM đi đên cầu Xuân Thành thì bi xxx gọi vào. em hỏi lỗi gì vậy anh xxx bảo là em vi phạm tốc độ 51/40. em cãi các anh kiểm tra lại đi em có đi đoạn nào 40 mà đi quá 40 đâu. xxx bảo đúng rồi không phải kiểm tra. em bảo cho em xem ảnh và đề nghị xxx kiểm tra lại em không vi phạm tôc độ 40. thế là xxx nhin qua tờ giấy rồi bảo xin lỗi nhé nhìn nhầm. bác xem nhầm thế có chết người ta không chứ, bác nào mà non gan là chết với xxx rồi.
lúc quay ra em không nhớ lăm nhưng chỉ biết ở cuối Thanh Hóa em vượt một bác Fortuner thì thấymột xe máy và có người ngồi chụp ảnh, em nghĩ trong đầu là thôi mình bị chụp đi sai làn đường quy định rồi, y như rằng đi một lúc xxx lại gọi em vào, lần này em biết lỗi rồi nên không dám cãi lại em kẹp 2 lít vào xxx cầm rồi bảo cảm ơn nhé.

phuongvm

Xe tải
Website
itcom.vn
Thank cụ chủ thớt. Ngắn gọn, súc tích, đủ ý. On the way to Phong Nha cave Phong Nha cũng có cave ạ ;-?
Phong Nha có CAVE bác ạ, nhưng ko có Kave kụ ạ :))

Chỉnh sửa cuối:

STF399

Xe điện
em cũng vừa ở thiên cầm về , may quá em chạy xe biển xanh nên tít ( ko bị hạn chế tốc độ ) trong lúc cùng đoàn bị bắn ầm ầm ( chắc đòi giật cờ của em ), rồi cũng ko sao. Xin chia buồn với GD 2 ng xấu số hôm mở cửa biển ( hìng như là ngoài bắc ) còn lại thì đg cũng bt, có đoạntthhannhh hóa và ninh bình hơi xấu , chạy hơi chán thôi.

ankhangthinh

Xe hơi
bài rất hay, đặc biệt kon co ca song ngữ, em thất thú vị phết

buffalo car

Xe điện
Nice trip, good driver and good English. Bài của Cụ cả "khoai Lang và khoai Tây" đọc cũng đều hiểu cả :D. Vodka Cụ luôn!

cabin

Xe buýt
Mừng bác có chuyến đí an toàn, thú vị ạ(b)

Ngo Gia

Xe tăng
Website
www.butmay.com
Đêm 29/04 khoảng 2 giờ sáng em bị bắn tốc độ 55/40 ở đoạn gần xi măng Nghi Sơn (cách khoảng 5km đến trạm thu phí Hoàng Mai). Em đi gần giống lịch trình của bác, có điều trên đường về em rẽ từ đường HCM ra ngã ba Hồng Lĩnh về Vinh chơi với bạn em.

phuongvm

Xe tải
Website
itcom.vn

xin chia buồn với bác nha
em bị nhẹ hơn bác.

em cũng đi Thiên Cầm đi đường HCM đi đên cầu Xuân Thành thì bi xxx gọi vào. em hỏi lỗi gì vậy anh xxx bảo là em vi phạm tốc độ 51/40. em cãi các anh kiểm tra lại đi em có đi đoạn nào 40 mà đi quá 40 đâu. xxx bảo đúng rồi không phải kiểm tra. em bảo cho em xem ảnh và đề nghị xxx kiểm tra lại em không vi phạm tôc độ 40. thế là xxx nhin qua tờ giấy rồi bảo xin lỗi nhé nhìn nhầm. bác xem nhầm thế có chết người ta không chứ, bác nào mà non gan là chết với xxx rồi.
lúc quay ra em không nhớ lăm nhưng chỉ biết ở cuối Thanh Hóa em vượt một bác Fortuner thì thấymột xe máy và có người ngồi chụp ảnh, em nghĩ trong đầu là thôi mình bị chụp đi sai làn đường quy định rồi, y như rằng đi một lúc xxx lại gọi em vào, lần này em biết lỗi rồi nên không dám cãi lại em kẹp 2 lít vào xxx cầm rồi bảo cảm ơn nhé.
Em cũng rất lưu ý biển tốc độ nhưng lúc bị bắn là lúc đang mải theo đuôi 1 em Camry 2.4 màu đen biển 37s (biển trắng nhưng hình như của công chức hay sao ý, vì có biểu tượng quốc huy hay bông lúa gì đó ở cửa xe), em cứ xin vượt thì nó ko cho (nó cũng vọt), em đi chậm lại nó cũng đi chậm. đến lúc vừa vọt lên được 1 đoạn thì bị vẫy vào mới chợt nhớ là đang đi trong phố thì phải! :((

phuongvm

Xe tải
Website
itcom.vn
Nice trip, good driver and good English. Bài của Cụ cả "khoai Lang và khoai Tây" đọc cũng đều hiểu cả :D. Vodka Cụ luôn!
Thanks kụ, công nhận đi khỏe. ngồi trên xe hầu như cả chặng, ăn vặt trên xe, chỉ xuống xe lúc tưới cây thôi :)).

Các bác biển 30, 29 nhà ta đi cũng đông. Lúc trời bắt đầu nhá nhem tối cứ thi nhau chốc chốc lại thấy 1 hàng tương đối dài.

khoai.feat

Xe tải
Bắn bây h toàn núp thôi, khg thì bắn bằng mồm , vãi quá.

sao em đi khg gặp các bác nhể

xe365vn

Xe container
mời cụ 1 ly, nhưng cái xe của cụ lúc ở nhà nhét vào cái chòi cá nào thía :D

hungvn

Xe tải
Xe bác đi nhiều thật đấy nhỉ (gần 17000km), xe em 30V 610x mà đi mới có gần 3000km.

tuananhbmw

Xe buýt
Cụ chủ thớt khỏe thật,nhưng em hỏi khí không phải,cụ đi cái chuyến này có mục đích gì đấy ạ,hay chỉ là vì ngày nghỉ người người đi thì cụ cũng phải đi,chứ như em mà đi thế này thì em ở nhà ăn uống cho đỡ tốn xăng,mệt người,để lúc nào thời gian rảnh dài dài mới đi ạ...