[Funland] "Hà Nội Vì Đâu Nên Nỗi?"

quocanhnguyen201

Xe tăng
Hỏi thừa cụ.
Nhiều ngành họ đi suốt nhưng họ ko than và kể như thế này. Họ đến và làm từ lúc không có cái gì cả: Thợ điện, thợ xây, thợ làm đường ...
Bác sĩ lại khác cụ à nguồn nhân lực chất lượng cao chứ không phải lao động phổ thông, họp chán rồi nói thẳng luôn có lệnh điều chuyển thì xin nghỉ ra tư làm. Học với trau dồi cứng tay 1 bác sĩ cũng phải đến 35-40 tuổi tầm đấy bảo hy sinh lợi ích bản thân thì họ chịu thôi. Còn bác sĩ trẻ điều ra thì bệnh nhân họ không thèm đến khám, lên tuyến trung ương là bệnh khoai rồi đi làm chuột bạch thì ở tỉnh cho nhanh. Mọi thứ diễn ra đều có logic cả không gì tự nhiên hết

hưvô

Xe lăn

Muon_biet

Xe cút kít
Em rất thích vùng quê rộng rãi, thoáng mát và thanh bình!

Bác sĩ lại khác cụ à nguồn nhân lực chất lượng cao chứ không phải lao động phổ thông, họp chán rồi nói thẳng luôn có lệnh điều chuyển thì xin nghỉ ra tư làm. Học với trau dồi cứng tay 1 bác sĩ cũng phải đến 35-40 tuổi tầm đấy bảo hy sinh lợi ích bản thân thì họ chịu thôi. Còn bác sĩ trẻ điều ra thì bệnh nhân họ không thèm đến khám, lên tuyến trung ương là bệnh khoai rồi đi làm chuột bạch thì ở tỉnh cho nhanh
Thế nào là nhân lực chất lượng cao?
Các cụ tự nghĩ thế nhưng thật ra nó là ngành bình thường như bao ngành khác. Giờ so một bác sĩ phẫu thuật với một anh thợ điện kéo dây 500kv hay thợ lau kính nhà cao tầng????

quocanhnguyen201

Xe tăng
Thế nào là nhân lực chất lượng cao?
Các cụ tự nghĩ thế nhưng thật ra nó là ngành bình thường như bao ngành khác. Giờ so một bác sĩ phẫu thuật với một anh thợ điện kéo dây 500kv hay thợ lau kính nhà cao tầng????
Cụ đi khám, được điều trị, được mổ... thích bác sĩ mới ra trường hay bác sĩ cứng tự hỏi, tự trả lời thôi cụ. Bác sĩ cứng đang thiếu chứ không thừa, nếu thừa đã không bỏ hoang

Làm ở viện áp lực đủ kiểu phải chịu trách nhiệm rất lớn về sức khỏe, tính mạng bệnh nhân. Giờ bắt bác sĩ di chuyển 30-40km tầm 2-3 tiếng cả đi lẫn về với tình hình giao thông tại Hà Nội nghĩ thôi đã điên đầu không muốn làm

Chỉnh sửa cuối:
Cụ đi khám, được điều trị, được mổ... thích bác sĩ mới ra trường hay bác sĩ cứng tự hỏi, tự trả lời thôi cụ. Bác sĩ cứng đang thiếu chứ không thừa, nếu thừa đã không bỏ hoang

Làm ở viện áp lực đủ kiểu phải chịu trách nhiệm rất lớn về sức khỏe, tính mạng bệnh nhân. Giờ bắt bác sĩ di chuyển 30-40km tầm 2-3 tiếng cả đi lẫn về với tình hình giao thông tại Hà Nội nghĩ thôi đã điên đầu không muốn làm
Lạy cụ.
Ngành nào mà chả căng thẳng và liên quan tính mạng con người.
Cụ thử so với người lái tàu hỏa xem??? Hay so với lái tàu bay??? Người ta vẫn thích nghi dc với những cái cụ nói! =))

quocanhnguyen201

Xe tăng
Lạy cụ.
Ngành nào mà chả căng thẳng và liên quan tính mạng con người.
Cụ thử so với người lái tàu hỏa xem??? Hay so với lái tàu bay??? Người ta vẫn thích nghi dc với những cái cụ nói! =))
Bảo cụ rồi đang nói trường hợp này là bác sĩ ép đi thì họ xin nghỉ không làm nữa nói thẳng giữa cuộc họp luôn. Điều bác sĩ trẻ thì dân không đến khám, vòng luẩn quẩn thôi. Cụ nghĩ đơn giản thiếu mẹ gì thằng làm nhưng ai đi khám, chữa bệnh? Lên thành phố bệnh viện trung ương dân không ngu đi sang cơ sở 2 khám bác sĩ trẻ thế thôi. Thích nghi ở đây ai phải thích nghi, không làm thì nghỉ đơn giản :))

Bảo cụ rồi đang nói trường hợp này là bác sĩ ép đi thì họ xin nghỉ không làm nữa nói thẳng giữa cuộc họp luôn. Điều bác sĩ trẻ thì dân không đến khám, vòng luẩn quẩn thôi. Cụ nghĩ đơn giản thiếu mẹ gì thằng làm nhưng ai đi khám, chữa bệnh? Lên thành phố bệnh viện trung ương dân không ngu đi sang cơ sở 2 khám bác sĩ trẻ thế thôi
Vậy thì xách dép qua hỏi ngành Giao thông cụ.
Hỏi xem người ta xử lý vấn đề lái tàu hỏa và máy bay thế nào?

quocanhnguyen201

Xe tăng
Vậy thì xách dép qua hỏi ngành Giao thông cụ.
Hỏi xem người ta xử lý vấn đề lái tàu hỏa và máy bay thế nào?
E chịu, cụ giỏi thì cụ lên phương án tối ưu đi. E thấy ngoài việc bắt bác sĩ chịu hy sinh lợi ích bản thân, cụ có phương án khác không :)) Chọn nghề phải di chuyển nhiều là xác định sẵn tư tưởng từ lúc đi làm rồi so sánh đã sai ngay từ đầu không cùng hệ quy chiếu

rachfan

Xe điện
Nhà tôi vẫn đi làm kiểu này suốt và nhiều cụ trên này cũng thế.
Đi bán kính 50km hay hơn ở các tỉnh Bắc Giang, Bắc Ninh, Sóc Sơn, Vĩnh Yên, Hải Dương ... nhiều vô kể.
Không tin cụ có thể ra các cửa ngõ và đếm xe.
Bác sĩ cấp thấp thì có thể chấp nhận đi xa, bác sĩ cấp cao thì không đâu. Vì họ tìm việc trong nội thành rất dễ.

E chịu, cụ giỏi thì cụ lên phương án tối ưu đi. E thấy ngoài việc bắt bác sĩ chịu hy sinh lợi ích bản thân cụ có phương án khác không :)) Chọn nghề phải di chuyển nhiều là xác định sẵn tư tưởng từ lúc đi làm rồi so sánh đã sai ngay từ đầu
Phương án hỏi họ luôn ấy cụ.
Làm sao để dân có thể đi dc tàu hỏa, máy bay, xe khách?
Thậm chí đến quan tài bay mà họ vẫn chấp nhận đi.
Tiện hỏi luôn làm sao có thể giữ chân dc lái tàu hỏa và phi công?:))

quocanhnguyen201

Xe tăng
Phương án hỏi họ luôn ấy cụ.
Làm sao để dân có thể đi dc tàu hỏa, máy bay, xe khách?
Thậm chí đến quan tài bay mà họ vẫn chấp nhận đi.:))
Đi máy bay, đi tàu không chọn được người lái chỉ chọn được máy bay loại gì mà không chọn hình thức vận chuyển này thì dùng phương thức vận chuyển khác xem túi tiền mình thôi. Chứ đi khám bệnh nhân được chọn bác sĩ khám cụ nhé :)) Không cùng hệ quy chiếu so sánh hơi cùn đấy cụ

Chỉnh sửa cuối:

IP man

Tháo bánh
E thấy có cụ bảo phải có bàn tay sắt hay các cái mới làm được. Em thì cho rằng ban tay gì cũng phải tuân thủ luật và các quy định chung.
Những việc như cấp sổ đỏ, cấp giấy phép xây dựng, cấp giấy phép kinh doanh, kiểm tra, giám sát, xử phạt, cưỡng chế (nếu sai)… đều thuộc thẩm quyền của địa phương hết, chẳng có gì là sau luật hay sai quy định cả. Quan trọng là có dám làm không mà thôi.
So sánh tp HCM và HN thì họ làm quản lý tốt hơn nhiều. Sau vụ cháy ccmn thì tp HCM có luôn con số thống kê 42 nghìn cơ sở nhà trọ, ccmn… trong khi HN loay hoay đến bây giờ vẫn chưa có số thống kê. Cái việc đếm số đơn giản còn loay hoay mãi thì nói gì đến các thứ cao siêu.
Còn quản lý xây dựng ở tp HCM cũng tốt hơn HN nhiều, xây vượt phép, trái phép trong đó là quá khó https://m.cafef.vn/tphcm-xu-ly-nhieu-truong-hop-chung-cu-mini-bien-tuong-188230920064023819.chn
Nâng cao tiêu chuẩn sống thì tất nhiên chi phí sinh hoạt sẽ tăng nên đối với các thành phần lao động thu nhập thấp, không bám trụ được ở trung tâm thì sẽ phải dạt ra ngoài. Số liệu cho thấy trong 3 năm nay ở tp HCM lực lượng lao động đang rời thành thị và trở về nông thôn.

Nói thì hơi dã man nhưng đó mới là quy luật cuộc sống, không thể có bánh để chia hết cho mọi người.
Còn ở HN, hôm qua em vừa ngồi với 1 đám ở quận Thanh Xuân, khi mà cả dây sắp lên đường thì họ vẫn tự tin xây ccmn vượt phép 3-4 tầng như bình thường. Chứng tỏ quản lý như mứt và thế thì đừng mơ mộng những thứ cao xa.

Đi máy bay, đi tàu không chọn được người lái chỉ chọn được máy bay loại gì mà không chọn hình thức vận chuyển này thì dùng phương thức vận chuyển khác xem tủi tiền mình thôi. Chứ đi khám bệnh nhân được chọn bác sĩ khám cụ nhé :)) Không cùng hệ quy chiếu so sánh hơi cùn đấy cụ
Nó là nhìn rộng cụ.
Chả thế mà nhiều nước người ta bố trí quản lý Bộ Y tế hay bệnh viện không liên quan gì đến chuyên môn.:))

quocanhnguyen201

Xe tăng
Nó là nhìn rộng cụ.
Chả thế mà nhiều nước người ta bố trí quản lý Bộ Y tế hay bệnh viện không liên quan gì đến chuyên môn.:))
Bảo cụ rồi bác sĩ giỏi thiếu nên bệnh viện cơ sở 2 mới bỏ hoang rất logic không có gì tự nhiên cả. Chứ thừa bác sĩ giỏi thì dân khám ở tỉnh, huyện cho nhanh kéo lên bệnh viện trung ương cho tốn kém làm gì. Bố trí quản lý, điều hành... trong ngắn hạn chỉ tối ưu được chi phí chứ nguồn nhân lực không có vẽ bằng giời thưa cụ

Bảo cụ rồi bác sĩ giỏi thiếu nên bệnh viện cơ sở 2 mới bỏ hoang rất logic không có gì tự nhiên cả. Chứ thừa bác sĩ giỏi thì dân khám ở tỉnh, huyện cho nhanh kéo lên bệnh viện trung ương cho tốn kém làm gì. Bố trí quản lý, điều hành... trong ngắn hạn chỉ tối ưu được chi phí chứ nguồn nhân lực không có vẽ bằng giời thưa cụ
Các cụ vẫn chưa thấy cái dở của việc phân cấp? :))
Vấn đề rất nặng ở ngành Y và Giáo dục.

Hoàng tử đỏ

Xe container
E sinh ra và ở HN hơn 40 năm nhưng từ lâu e đã muốn dịch ra vùng ven hoặc sang tp khác thưa dân hơn để ở, vdu Da Nang...Hy vọng 5-10 năm nữa nghỉ hưu là e chuyển, nhà HN vẫn để đó trong truong hợp ko thích nghi dc csong mới.
Bác chuyển hẳn sang Barcelona đê, cũng biển đẹp đấy.