[Thảo luận] Hai lần trong một ngày bị CSGT Hải Dương bắt lỗi chém vạch liền.

pnew

Xe điện
Bác cứ nói thẳng với anh công an là Em chém vạch bị động nên a chẳng có quyền bắt ... Em đi kém ko căn đc chuẩn chứ e ko có nhu cầu vượt hay chuyển làn nên các anh thông cảm ... Đôi khi cái gì cũng phải có lý ... Còn các bác mà vượt hay lấn làn thì chịu ... Còn ko vượt ko lấn làn thì cứ nói thế ...
Thế nào là "chém vạch"? thế nào là "lấn làn". "đi kém ko căn đc chuẩn" thì có nên để tham gia giao thông không?

pnew

Xe điện
Lý lẽ của cụ em thấy chưa thuyết phục lắm, đè vạch chưa phải là đi dạng háng cụ nhé, dạng háng là hai bánh ở hai làn và vạch vào giữa xe. Em thấy đây vẫn chỉ là suy luận chủ quan của cụ mà thôi:D Đấy là chưa kể nhiều tình huống bất khả kháng vẫn phải đè vạch để tránh tai nạn đấy cụ.
Không cần quan tâm đến thế nào là "dạng háng". Cụ nghĩ xem hai thời điểm sau chuyện gì đã xảy ra:
1. Xe đang sử dụng một làn đường A đúng quy định. Khi đó xe chỉ đang đi ở làn A
2. Tiếp theo xe không sử dụng làn đường A đúng quy định. Khi này có thể xe đang đi ở cả làn A và một làn nào khác nữa.

Từ 1 sang 2 liên quan đến sử dụng làn đường thì gọi là gì?

Quang_Anh_369

Xe hơi
Không cần quan tâm đến thế nào là "dạng háng". Cụ nghĩ xem hai thời điểm sau chuyện gì đã xảy ra:
1. Xe đang sử dụng một làn đường A đúng quy định. Khi đó xe chỉ đang đi ở làn A
2. Tiếp theo xe không sử dụng làn đường A đúng quy định. Khi này có thể xe đang đi ở cả làn A và một làn nào khác nữa.

Từ 1 sang 2 liên quan đến sử dụng làn đường thì gọi là gì?
Dạ thưa cụ, cái 1 và 2 cụ bảo em nghĩ đấy thì các anh xxx gọi là Sai làn ( mặc dù không phân làn) và nặng tội lắm ạ!
Còn tội của em các anh xxx bảo là " Chém Vạch" cụ nghĩ hộ em nó là thế nào? từ bé đến giờ em chỉ biết chém gió thôi chưa chưa chém ai và chém cái gì bao giờ ạ:D

pnew

Xe điện
Dạ thưa cụ, cái 1 và 2 cụ bảo em nghĩ đấy thì các anh xxx gọi là Sai làn ( mặc dù không phân làn) và nặng tội lắm ạ!
Còn tội của em các anh xxx bảo là " Chém Vạch" cụ nghĩ hộ em nó là thế nào? từ bé đến giờ em chỉ biết chém gió thôi chưa chưa chém ai và chém cái gì bao giờ ạ:D
Cần phân biệt rõ một số khái niệm
1. "Sai làn" là cách nói tắt của hành vi "điều khiển xe đi không đúng làn đường quy định" tức là điều khiển xe đi vào làn đường quy định không được đi. Lỗi này chỉ có khi làn đường đi vào, lấn vào là không được đi. Hay như các cụ hay nói là phải có "phân làn", chỉ ra làn nào được đi, làn nào không.
xxx mà chém sai làn trong trường hợp này là bố láo vì chả có làn nào là không được đi.
2. Còn hành vi trong trường hợp này là "sử dụng làn đường không đúng quy định". Đây không phải đi sai mà là cách sử dụng sai.
"chém vạch" hay "đè vạch" chỉ là cách nói. Không có xử phạt cho hành vi "chém vạch, hay "đè vạch". Thằng xxx nào ngu lại ghi vào bb là "chém vạch" hay đè vạch thì không ra quyết định xử phạt được đâu.

Quang_Anh_369

Xe hơi
Cần phân biệt rõ một số khái niệm
1. "Sai làn" là cách nói tắt của hành vi "điều khiển xe đi không đúng làn đường quy định" tức là điều khiển xe đi vào làn đường quy định không được đi. Lỗi này chỉ có khi làn đường đi vào, lấn vào là không được đi. Hay như các cụ hay nói là phải có "phân làn", chỉ ra làn nào được đi, làn nào không.
xxx mà chém sai làn trong trường hợp này là bố láo vì chả có làn nào là không được đi.
2. Còn hành vi trong trường hợp này là "sử dụng làn đường không đúng quy định". Đây không phải đi sai mà là cách sử dụng sai.
"chém vạch" hay "đè vạch" chỉ là cách nói. Không có xử phạt cho hành vi "chém vạch, hay "đè vạch". Thằng xxx nào ngu lại ghi vào bb là "chém vạch" hay đè vạch thì không ra quyết định xử phạt được đâu.
Dạ...Cụ dạy chí phải ạ... Hy vọng xxx Hải Dương đọc được những kiến thức bổ ích của cụ để anh em lái xe đỡ phải nơm nớp khi đi qua địa bàn của các anh ý ạ.

Bốn Mùa

Xe máy
Thế nào là "chém vạch"? thế nào là "lấn làn". "đi kém ko căn đc chuẩn" thì có nên để tham gia giao thông không?
Bác có chắc chắn 100% lúc mới cầm cái bằng lái xe trên tay bác đi giỏi ko ... hay là đường đông thì hết hồn ... Hai là nhiều ng 30 tuổi hoặc gần 40 mới thi lấy cái bằng... Lúc đấy độ nhạy bén đã quá kém ... Lái nhiều cũng ko lên tay ... vẫn lò dò ... Thế bác cấm người ta đi ah ...

pnew

Xe điện
Bác có chắc chắn 100% lúc mới cầm cái bằng lái xe trên tay bác đi giỏi ko ... hay là đường đông thì hết hồn ... Hai là nhiều ng 30 tuổi hoặc gần 40 mới thi lấy cái bằng... Lúc đấy độ nhạy bén đã quá kém ... Lái nhiều cũng ko lên tay ... vẫn lò dò ... Thế bác cấm người ta đi ah ...
Luật giao thông không phân biệt giỏi hay kém, bất kể ai đã tham gia thì đều phải chấp hành. Đi không được thì phải chịu trách nhiệm về việc đó chứ. Nếu không chịu được thì đừng đi. Tại sao lại lấy lý do đó để không chịu phạt

nthethang

Xe hơi
Hai ra, dạo này đi đường em xem ra cũng phải cẩn thận.

ngựa thồ

Xe tăng
Cụ gặp đúng ông lý thuyết suông rồi.

Manhbh

Đi bộ
chắc cụ chủ bị bắt đoạn gần lai cách rồi .lỗi này đơn giản ,bị thổi yêu cầu cho xem hình ảnh , nếu đè vạch thì khỏi phải nộp phạt ,nếu dạng háng thì bảo lập biên bản nộp 150k rồi té , Hải Dương trg t.p nó còn bắn nữa là dg 5 ))

Dqlong

Xe tăng
Vạch liền số 35: "cấm chuyển làn" chứ ko cấm đè nhé các cụ :D
Tên của vạch "cấm thay đổi làn xe". Khi đè vạch này đã thay đổi làn xe chưa? Khi đè vạch này (đi dạng háng) cụ có biết là mình đang sử dụng làn đường nào không (bên trái hay phải)? Trong khi quy định sử dụng 1 làn đường nào đó là phải trong giới hạn của làn đó. Do vậy đè vạch đã có sự thay đổi làn chưa???
Mặt khác ý nghĩa của vạch này còn cấm "chiếm làn xe khác để vượt xe". Hành vi "chiếm" chắc giống hành vi "đè" cụ nhỉ.

Thực tế, với những lý do để cấm thay đổi làn xe: "Vạch này kẻ ở những đoạn đường có nhiều làn xe cùng chiều, hay khi đi qua cầu, mật độ giao thông cao, khi đường đi qua hầm, qua dốc, qua đoạn cong hoặc ở những đoạn mà chiều rộng của làn xe bị thu hẹp ở đoạn sắp vào đường giao nhau, hay gần sát làn đường dành cho người đi bộ". Thì chỉ lấn sang một phần của làn khác đã tạo ra nguy hiểm rồi.

Cá nhân em úng hộ xử lý hành vi này theo lỗi "Chuyển làn đường không đúng nơi cho phép".
Chán các cụ quá, có mỗi cái lỗi nhập nhằng cho anh em còn cãi láo, các cụ lại khai ra hết thế hoá ra là vẽ đường cho xxx chạy à ?? Bao nhiêu anh em lên khoe bật tôm được rồi, em cũng ấm ức lắm những cũng chỉ dám PM bày tỏ ý kiến cá nhân, chả dám công khai đương nhiên như các cụ, giờ thì xong rồi... cầm đèn chạy trước ô tô rồi... lỗi này là 300-400, khỏi cãi, khỏi đòi nộp tại chỗ, viết biên lai 350K, sang tuần quay lại đấy giải quyết nhá. Còn bằng chứng thì đảm bảo có, đường 5 rất nhiều đoạn có lối rẽ bên trái đều có 1 cái vạch liền như thế, cực dễ dính chưởng...

Bopbi_hsgs

Xe container
Chán các cụ quá, có mỗi cái lỗi nhập nhằng cho anh em còn cãi láo, các cụ lại khai ra hết thế hoá ra là vẽ đường cho xxx chạy à ?? Bao nhiêu anh em lên khoe bật tôm được rồi, em cũng ấm ức lắm những cũng chỉ dám PM bày tỏ ý kiến cá nhân, chả dám công khai đương nhiên như các cụ, giờ thì xong rồi... cầm đèn chạy trước ô tô rồi... lỗi này là 300-400, khỏi cãi, khỏi đòi nộp tại chỗ, viết biên lai 350K, sang tuần quay lại đấy giải quyết nhá. Còn bằng chứng thì đảm bảo có, đường 5 rất nhiều đoạn có lối rẽ bên trái đều có 1 cái vạch liền như thế, cực dễ dính chưởng...
Tham gia giao thông thì (tốt nhất) cứ đúng Luật GTĐB mà chấp hành, đi sai thì chịu "nộp học phí"!?; Mọi người chỉ trao đổi với nhau kinh nghiệm để xxx không bắt láo được thôi (hoặc các biện pháp đấu tranh khi xxx làm sai thôi) chứ đi sai thì phải "chấp nhân" chứ sao!? (đi vi phạm luật GTĐB thì cụ đã không có trách nhiệm với bản thân cụ và gia đình cụ rồi mà còn không tôn trọng và có thể gây nguy hiểm cho những người tham gia GT khác nữa)

Chỉnh sửa cuối:

pnew

Xe điện
- Phạm lỗi gì thì chịu phạt đúng lỗi đó; không để xxx làm láo nhưng cũng ủng hộ xxx bắt đúng, bắt đủ, em nghĩ là một trong nhưng mục tiêu của diễn đàn này.
- Có xem lại "đường 5 rất nhiều đoạn có lối rẽ bên trái đều có 1 cái vạch liền như thế", em nghĩ tại chỗ rẽ thì không có vạch này (thường là trước chỗ rẽ thì có).
- Cá nhân em muốn các cụ cố gắng không vi phạm lỗi này vì trên đường lỗi này rất nguy hiểm và tại nhưng nơi giao nhau vi phạm lỗi này làm cho người khác rất khó chịu.

Dqlong

Xe tăng
- Phạm lỗi gì thì chịu phạt đúng lỗi đó; không để xxx làm láo nhưng cũng ủng hộ xxx bắt đúng, bắt đủ, em nghĩ là một trong nhưng mục tiêu của diễn đàn này.
- Có xem lại "đường 5 rất nhiều đoạn có lối rẽ bên trái đều có 1 cái vạch liền như thế", em nghĩ tại chỗ rẽ thì không có vạch này (thường là trước chỗ rẽ thì có).
- Cá nhân em muốn các cụ cố gắng không vi phạm lỗi này vì trên đường lỗi này rất nguy hiểm và tại nhưng nơi giao nhau vi phạm lỗi này làm cho người khác rất khó chịu.
Không phải lối rẽ, mà chính xác là chỗ quay đầu xe, nên anh em khá hay mắc lỗi này khi 2 xe đang đi ở làn trái, đến gần chỗ quay đầu thì xe 1 mới xi nhan và giảm tốc để quay đầu, còn xe 2 đang đi sau theo thói quen sẽ chuyển làn giữa để tránh và đi thẳng, thường thì đến lúc đấy lại hay dính vạch liền rồi. Em thì em chả phạm lỗi nhưng mà do hoàn cảnh đưa đẩy, em nghĩ nhiều cụ sẽ phạm lỗi này đấy ạ... nếu xxx ở nước ta luôn luôn làm việc nghiêm minh thì em ủng hộ cái dòng bôi đậm của cụ lắm, dưng mà nó cũng khó nghĩ...

Bopbi_hsgs

Xe container
Không phải lối rẽ, mà chính xác là chỗ quay đầu xe, nên anh em khá hay mắc lỗi này khi 2 xe đang đi ở làn trái, đến gần chỗ quay đầu thì xe 1 mới xi nhan và giảm tốc để quay đầu, còn xe 2 đang đi sau theo thói quen sẽ chuyển làn giữa để tránh và đi thẳng, thường thì đến lúc đấy lại hay dính vạch liền rồi. Em thì em chả phạm lỗi nhưng mà do hoàn cảnh đưa đẩy, em nghĩ nhiều cụ sẽ phạm lỗi này đấy ạ... nếu xxx ở nước ta luôn luôn làm việc nghiêm minh thì em ủng hộ cái dòng bôi đậm của cụ lắm, dưng mà nó cũng khó nghĩ...
Thế thì lần sau nếu thấy chuyển sang làn bên cạnh bị vướng vạch liền thì cụ cứ phanh lại chờ xe trước rẽ trái/quay đầu đủ đường cho cụ đi thẳng thì cụ hẵng đi
P/s: Ở xã hội này thì cụ cứ xác định là ở đâu, nghành nào cũng đều có tiêu cực hết cho nó nhanh (Phải chấp nhận là "Sống chung với lũ" thôi)

Chỉnh sửa cuối:

Dqlong

Xe tăng
Thế thì lần sau nếu thấy chuyển sang làn bên cạnh bị vướng vạch liền thì cụ cứ phanh lại chờ xe trước rẽ trái/quay đầu đủ đường cho cụ đi thẳng thì cụ hẵng đi
P/s: Ở xã hội này thì cụ cứ xác định là ở đâu, nghành nào cũng đều có tiêu cực hết cho nó nhanh (Phải chấp nhận là "Sống chung với lũ" thôi)
Không, em không trong hoàn cảnh này, em cũng biết rõ rồi nên không mắc lỗi này đâu cụ. Có điều vì biết nên mới nói là cái này không khác cái bẫy cho người không quen đi đường này thôi, không phải tự nhiên mà các chú bố trí người ra các chỗ này để rình chụp ảnh, quay phim.

redmedia

Xe máy
EM hay phải đi đường 5 thì có chút kinh nghiệm và để tránh mất thời gian cho các cụ em nghĩ mấy cái nên đi đúng tốc độ, biển báo và chú ý các cung đường như sau:

1. Quán Gỏi (Đối với chiều từ HP về HN). Đi đúng làn đường bên trái và tốc độ. Em để ý thấy rằng hầu hết các cụ chuyển làn từ cầu vượt về Quán Gỏi đều bị xxx vịn.
2. Lai Cách (Đối với chiều từ Hn đi HP): Đi bên trái và Không chạm vạch liền đoạn từ nhà máy Ajinomoto tới hết chỗ xxx đứng.
3. Đoạn Tiền Trung (chiều từ HN đi HP): Chủ yếu bắt lỗi rẽ trái vào khung giờ cấm.
4. Đoạn qua cầu Phú Thái (chiều từ Hp đi HN): Không chạm vạch ở chỗ cây xăng, cách cầu vượt Phú Thái 2km.

Chúc các cụ đi lại an toàn.

pnew

Xe điện
Bám mít, bon chen thì bị phạt cũng đáng

phihungwww

Xe tăng
Đúng rồi, hôm vừa rồi em đi Hải Phòng khi gần đến Tiền Trung thị bị xxx tuýt lại với lý do đèn vạch liền. Hóa ra là trước khi bị tóm khoảng 400m có một đoạn đường giao cắt và có một bác công nông đầu dọc chở bao bì cứ tiến qua một cách chậm rãi, em lách sang phải một phát là dính ngay. Hôim sau về đi qua đoạn đó em để ý thì thấy có bác công nông đầu dọc cũng đang chuẩn bị sang đường, không biết có phải là bẫy không nữa.
Bẫy là cái chắc hôm đi Hải Phòng còn có thằng Taxi không chở ai nhưng đi rất chậm , cụ nào mà vượt thì một lúc sau phía dưới xxx thổi ngay có chứng cứ đàng hoàng

Ducna43

Xe hơi
Hải Dương thì ko phải bàn cụ ạ. Thôi kệ nó đi còn có luật nhân quả mà. Em cũng vừa nộp cho các chú 100k để ăn sáng vì tội quên mũ bh mới đau he he, đầu óc trên mây thế nào mà lại quên mới khổ