[Camera] Hải Phòng: Ngã tư Nguyễn Văn Linh rẽ phải vào Võ Nguyên Giáp (Cầu Rào 2 đi Đồ Sơn) có phải cái mỏ???

cuong1903

Xe tăng
Hôm qua chủ nhật, em đi Đồ Sơn chơi.
Cảm nhận là Đồ Sơn hơn đồ nhà kha khá (to hơn, rộng hơn, nhiệt tình & chu đáo hơn, rẻ hơn nữa...). Đùa tí, e đi cùng gia đình. Giờ e vào việc chính.

Chuyện là vừa đi đường, e vừa chém gió xxx giờ hư lắm, nhiều bẫy lắm, đi không thuộc luật thì không...biết bao nhiêu cho vừa (Chả là vk em đang đòi học lái xe, em thì vẫn tâm niệm: Bán xăng cho pn là tội ác - Sry những chị em lái xe chân chính). Đang thao thao thì "a ấy" ra dừng béng xe em lại (Clip ạ).
Tóm tắt lại như sau:
- A ấy: báo lỗi đi vào đường xe motor, xe thô sơ & xuất trình giấy tờ để kiểm tra.
- Em: Đưa luôn giấy tờ & không đồng ý.
- Lý do của anh ấy: 2 làn trong cùng là làn xe moto. Xe ô tô phải đi phía bên ngoài, đến đèn xanh đèn đỏ thì dừng đèn & muốn rẽ phải lúc đó mới được rẽ. Cứ đi ra xem biển mà xem, có biển báo làn đó dành cho xe motor, xe thô sơ (ý a ấy là biển báo ở 6s), sau đó biển kia nhắc lại... (biển ở trước lúc tách từ 3 - 5 làn). Tất cả vạch là nét liền, không cho chuyển làn vào trong giải phân cách cứng. Tóm lại, 2 cái làn bên phải phân cách cứng là dành cho xe 2 bánh.
- Lý do của em: Có biển báo phân 5 làn đường: Làn sát giải phân cách - quay đầu, làn thứ 2: đi thẳng, làn thứ 3 đi thẳng, làn 4: ô tô rẽ phải, làn 5: moto đi thẳng & rẽ phải. E đi đúng biển báo. Cái vạch kẻ liền đó mờ, trong khi vạch sắc nét là vạch đứt.

Cuộc nói chuyện thoải mái, cởi mở.
...
Sau đó thì a ấy trả lại giấy tờ & e đi.

Về nhà, xem lại camera hành trình thì thấy có vẻ đây là cái mỏ tài nguyên kha khá của các anh ấy:
- Dọc đường Nguyễn Văn Linh thì chia 3 làn: Sát giải phân cách & giữa thì dành cho xe ô tô, trong cùng dành cho xe moto & xe thô sơ.
- Đến lối rẽ đi Cầu Rào 2 thì lại chia thành 5 làn, biển báo từng làn như em tả ở trên. Hay cái là 2 cái làn sinh ra thêm là do mở đường vòng vào trong bên phải. Có vạch kẻ thẳng nét đứt và rõ nét, vạch kẻ liền cong cong thì mờ (e chưa buồn nói đến màu sắc của đường kẻ).
Như vậy, em đi theo biển báo thì a ấy bảo là e đi vào làn đường xe thô sơ (như tình huống). Nếu e đi theo hướng dẫn của a ấy: đi thẳng làn thứ 3, đến cột đèn tín hiệu thì rẽ phải > a ấy sẽ phạt e vì đi sai biển báo (biển báo làn đó mũi tên đi thẳng).
May mắn là tình huống này e hiểu là mình đi đúng, chứ nếu vợ em, hoặc ông lái i10 dừng trước e thì lại xin lỗi, mong các a ấy thông cảm...
Thấy ở đó, các anh ấy có hẳn 1 gian phòng làm việc (trước cửa xe suv trắng) & người ra - vào tấp nập, cả xe máy, ô tô... chứng tỏ cũng "nhiều việc".

P/s: Khi e chuẩn bị rẽ (xinhan đầy đủ), thì trên ghế đá bên vỉa hè có 1 quần chúng áo đỏ vẩy vẩy tay, lúc đó e chưa hiểu. Nhưng sau khi xem lại clip thì có lẽ quần chúng đó cảnh báo em...đừng rẽ. Người HP dễ thương thật.
(Trước đây e cũng thương lắm mấy e HP, cơ mà các e ấy không thương lại)...

java350

Xe tải
Cụ xử lý chuẩn. Em cũng có thêm kinh nghiệm khi đi ngoại tỉnh. Cám ơn cụ.=D>

Bopbi_hsgs

Xe container
Chỗ nài biển vạch kẻ lung tung nhể! 2 biển lại khác nhau, vạch thỳ vạch mới vạch cũ chả biết đg nào mà nần. Túm lại đến gần giao cắt cứ theo vạch mũi tên mà đy, mà cãi ;))

Thuy_CK

Xe điện
Cứ nhẹ nhàng trình bày là tôi đang vội đi vay tiền. Nếu có lỗi gì các cậu cứ lập biên bản cho nhanh để tôi đi vay 1 thể. Xe tôi có cam lúc nào rảnh tôi sẽ xem lại :D

Pvsc

Xe ba gác
Cụ chạy nhanh quá em chả kịp nhìn biển :D

lai thue

Xe điện
Đi ĐS sao cụ ko đi cao tốc, chui vào cái đường toàn xe cont này kinh lắm, em ở HP mà ít khi đi đường này, toàn tránh thôi

Hungtdh2006

Xe hơi
Em chưa hiểu vụ này. Các bác thông cho e phát.
Sau khi bác chủ rẽ phải thì đường gôm 5 làn. Lúc cách giao cắt khoảng 30m thì có mũi tên rẽ phải đi lane trong. Bác chủ rẽ lane trong.
Nhưng trên biển chỉ dẫn bên trên thì lane trong cho xe máy, ô tô rẽ phải thì phải đi bên cạnh lane trong cùng.
Như vậy biển chỉ dẫn màu xanh bên phải không giống mũi tên vạch sơn trên tường.
Theo quy định thì khi lung tung như thế này bác chủ phải đi theo biển chỉ dẫn là lane bên cạnh lane trong để rẽ phải mặc giù mũi tên trên đường là đi thẳng.
Có gì đó sai ko ạ

cuong1903

Xe tăng
Em chưa hiểu vụ này. Các bác thông cho e phát.
Sau khi bác chủ rẽ phải thì đường gôm 5 làn. Lúc cách giao cắt khoảng 30m thì có mũi tên rẽ phải đi lane trong. Bác chủ rẽ lane trong.
Nhưng trên biển chỉ dẫn bên trên thì lane trong cho xe máy, ô tô rẽ phải thì phải đi bên cạnh lane trong cùng.
Như vậy biển chỉ dẫn màu xanh bên phải không giống mũi tên vạch sơn trên tường.
Theo quy định thì khi lung tung như thế này bác chủ phải đi theo biển chỉ dẫn là lane bên cạnh lane trong để rẽ phải mặc giù mũi tên trên đường là đi thẳng.
Có gì đó sai ko ạ
Đúng thế cụ ạ. Đầu tiên e tưởng ảnh dừng xe e vì e đi làn 5 (sát vỉa hè - theo biển thì là làn xe máy đi thẳng & rẽ phải) mà không đi làn 4 (theo biển thì dành cho ô tô rẽ phải, nhưng mũi tên trên mặt đường lại chỉ xe đi thẳng). Nhưng ảnh lại hướng dẫn: ô tô rẽ phải thì phải đi làn 3 (theo biển trên cao thì ô tô đi thẳng), đến cột đèn tín hiệu thì dừng chờ đèn & rẽ phải (đa số xe ở đây đi như thế - chắc do "được hướng dẫn" nhiều nên họ thuộc lòng mà không cần thuộc luật), làn 4, 5 đều dành cho xe máy. Như vậy chỉ có: xe máy rẽ phải (làn 5), ô tô quay đầu (làn 1), ô tô đi thẳng (làn 2) là có thể đi đúng biển & vạch ở đây. Các trường hợp: ô tô rẽ phải, xe máy đi thẳng thì đi kiểu gì cũng không đúng vạch kẻ hoặc biển báo... Có lẽ thế nên chỗ này có hẳn "văn phòng mỏ".

cuong1903

Xe tăng
Đi ĐS sao cụ ko đi cao tốc, chui vào cái đường toàn xe cont này kinh lắm, em ở HP mà ít khi đi đường này, toàn tránh thôi
E đi đường này kết hợp thêm việc khác nữa ạ. Chả là vk em hồi sinh viên có quý 1 bạn ở đó, không lấy nhau nên cứ tiếc mãi. Đi lối này cho mợ ấy nhìn thấy nhà cửa, may ra thì còn nhìn thấy nhau... (Còn em, may mắn thì được lấy vk mới, chắc chắn tươi & mơn mởn hơn rồi).

dungbeo2890

Xe hơi
nhìn ttét mắt ra thì thấy cụ chủ đi vào làn trong cùng cho xe máy đi thang và rẽ phải
cái làn xe máy đứng chờ đèn đỏ cho oto rẽ phải thì lại có mũi tên đi thẳng.
nói chung là chỗ này biển báo với vạch đường lẫn lộn

Hungtdh2006

Xe hơi
Đúng thế cụ ạ. Đầu tiên e tưởng ảnh dừng xe e vì e đi làn 5 (sát vỉa hè - theo biển thì là làn xe máy đi thẳng & rẽ phải) mà không đi làn 4 (theo biển thì dành cho ô tô rẽ phải, nhưng mũi tên trên mặt đường lại chỉ xe đi thẳng). Nhưng ảnh lại hướng dẫn: ô tô rẽ phải thì phải đi làn 3 (theo biển trên cao thì ô tô đi thẳng), đến cột đèn tín hiệu thì dừng chờ đèn & rẽ phải (đa số xe ở đây đi như thế - chắc do "được hướng dẫn" nhiều nên họ thuộc lòng mà không cần thuộc luật), làn 4, 5 đều dành cho xe máy. Như vậy chỉ có: xe máy rẽ phải (làn 5), ô tô quay đầu (làn 1), ô tô đi thẳng (làn 2) là có thể đi đúng biển & vạch ở đây. Các trường hợp: ô tô rẽ phải, xe máy đi thẳng thì đi kiểu gì cũng không đúng vạch kẻ hoặc biển báo... Có lẽ thế nên chỗ này có hẳn "văn phòng mỏ".
Dạ, thank bác đã giải thich.
Theo e biết thứ tự ưu tiên là(cái này e ko để ý là đúng theo em nghĩ hay ko)
1) người điều khiên giao thông
2) biển báo bên phải
3) mũi tên vạch kẻ đường
Như vậy, khi có biển báo thì cứ tuân theo biển báo mà đi mặc giù mũi tên trên đường sai. Gần giao cắt thì làn đường ko còn tác dụng. Tức bác phải đi là làn 4, đúng ko ạ

ong dat

Xe tăng
Cách hiểu của bác có gì đó vẫn "sai sai".
Theo mình thì đi theo biển phân làn trên cao là đúng, bắt đầu từ chỗ phân 5 làn:
1. Đối với ô tô được đi vào các làn 1, 2 và 3
- Làn 1 quay đầu;
- Làn 2 đi thẳng;
- Làn 3 rẽ phải.
Ba làn này dành cho ô tô và phải tuân thủ tín hiệu đèn.
2. Đối với xe mô to được đi vào các làn 4 và 5
- Làn 4 dành cho xe mô tô đi thẳng;
- Làn 5 dành cho xe mô tô rẽ phải.
Hai làn này dành cho mô tô và cũng phải tuân thủ tín hiệu đèn.
Mũi tên chỉ đường ở vị trí gần đèn giao thông không có gì bất cập với biển báo trên cao, mũi tên rẽ phải trên làn 5 là dành cho xe máy; ô tô phải thuân thủ theo hướng mũi tên trên các làn 1, 2, 3 (nếu có).
Như vậy, bác chủ đi ô tô phi vào là 5 để rẽ phải theo e phải bị "thịt"mới công bằng (bác đi sai ngay từ chỗ chia từ 3 làn thành 5). :-bd:-bd:-bd

lai thue

Xe điện
E đi đường này kết hợp thêm việc khác nữa ạ. Chả là vk em hồi sinh viên có quý 1 bạn ở đó, không lấy nhau nên cứ tiếc mãi. Đi lối này cho mợ ấy nhìn thấy nhà cửa, may ra thì còn nhìn thấy nhau... (Còn em, may mắn thì được lấy vk mới, chắc chắn tươi & mơn mởn hơn rồi).
Cụ định ẩy cục tạ cho trai Hải phòng hả :))

Chevroletspack4D

Xe tải
Theo mình thì đi theo biển phân làn trên cao là đúng, bắt đầu từ chỗ phân 5 làn:
- Làn 1 quay đầu;
- Làn 2 đi thẳng;
- Làn 3 rẽ phải.
Mũi tên chỉ đường ở vị trí gần đèn giao thông không có gì bất cập với biển báo trên cao, mũi tên rẽ phải trên làn 5 là dành cho xe máy; ô tô phải thuân thủ theo hướng mũi tên trên các làn 1, 2, 3 (nếu có).
Như vậy, bác chủ đi ô tô phi vào là 5 để rẽ phải theo e phải bị "thịt"mới công bằng (bác đi sai ngay từ chỗ chia từ 3 làn thành 5). :-bd:-bd:-bd
Cụ nói chí phải!

pbvhp

Xe buýt
XXX cũng láo nháo.

Theo em, tình huống này cụ chủ cũng hơi giật mình chỗ 4-5 vì biển và vạch mâu thuẫn, đi làn 4 thì "chắc là chuẩn nhất".

cuong1903

Xe tăng
2) biển báo bên phải
3) mũi tên vạch kẻ đường
Như vậy, khi có biển báo thì cứ tuân theo biển báo mà đi mặc giù mũi tên trên đường sai. Gần giao cắt thì làn đường ko còn tác dụng. Tức bác phải đi là làn 4, đúng ko ạ
Không hẳn cụ ạ. Cái biển báo 5 làn trong hình ấy, nó chả phải biển báo nào trong quy chuẩn, mà là "con lai" của 2 cái biển trong quy chuẩn:

và Làn đường dành riêng cho từng loại xe:

Thực tế, Biển R412 cho phép đến nơi giao nhau, các phương tiện được chuyển làn để đi theo hướng đi phù hợp với hành trình định đi > Trước nơi giao nhau, chỉ cần Biển 411 là đủ. Qua nơi giao nhau thì nhắc lại Biển 412.

Chỉnh sửa cuối:

cuong1903

Xe tăng
2) biển báo bên phải
3) mũi tên vạch kẻ đường
- Làn 1 quay đầu;
- Làn 2 đi thẳng;
- Làn 3 rẽ phải.
Làn 3 (tính từ giải phân cách) có hình mũi tên chỉ lên trời & hình ô tô ạ. Đúng quy chuẩn thì nó phải là biển "Làn đường dành riêng cho từng loại xe" - dành riêng cho xe ô tô đi - không tính hướng nào hết. Nhưng như vậy thì lại vênh với cái mũi tên quay đầu, mũi tên rẽ phải...

Còn nếu "cho rằng" mũi tên đó chỉ hướng đi, thì làn 3 sẽ là mũi tên ô tô & đi thẳng. Muốn rẽ phải e phải đi vào làn 4 - ô tô & rẽ phải. Tuy nhiên, sau khi rẽ thì lại thấy mũi tên làn 4 đó chỉ thẳng, và mũi tên rẽ phải ở làn 5, nên e lại chuyển sang làn 5.

XXX cũng láo nháo.

Theo em, tình huống này cụ chủ cũng hơi giật mình chỗ 4-5 vì biển và vạch mâu thuẫn, đi làn 4 thì "chắc là chuẩn nhất".
Em cũng giật mình thật. Đúng ra là khi chuyển làn để rẽ phải e tính làn 4, nhưng nhìn thấy mũi tên ở làn 4 thì lại chuyển sang làn 5.

Bây giờ thong thả, ngồi nhìn lại thì thấy giao thông ở đó báo hiệu chả theo cái chuẩn nào hết.

Đầu tiên là biển phân làn ở 6s:

Mũi tên thì là biển "Hướng đi trên mỗi làn đường phải theo rồi", nhưng lại kết hợp với dòng chữ "Xe ô tô", "Xe motor"...
Sau đến cái biển phân 5 làn:

Vừa có hình phương tiện như biển "Làn đường dành riêng cho từng loại xe" lại vừa có mũi tên chỉ đi các hướng...

Không hẳn cụ ạ. Cái biển báo 5 làn trong hình ấy, nó chả phải biển báo nào trong quy chuẩn, mà là "con lai" của 2 cái biển trong quy chuẩn:

và Làn đường dành riêng cho từng loại xe:

Thực tế, Biển R412 cho phép đến nơi giao nhau, các phương tiện được chuyển làn để đi theo hướng đi phù hợp với hành trình định đi > Trước nơi giao nhau, chỉ cần Biển 411 là đủ. Qua nơi giao nhau thì nhắc lại Biển 412.

vt2phuc

Xe điện
Chỗ này láo nháo biển - vạch. Đúng là ko tinh cũng dễ chết.

Krampus

Xe tải
E đồng ý với cụ chủ
Cái biển 5 làn đó là lai giống cuả 411 và 412, không hợp chuẩn
412 đến trước giao cắt hết tác dụng, chỉ còn 411
Do vậy ko có khái niệm "ô tô đi thẳng"... hay "xe máy rẽ phải", mà chỉ còn đi thẳng và rẽ phải
Cái biển 5 làn đó ko chuẩn, nên tuân theo vạch kẻ đường, và biển chỉ dẫn. Do đó đi như cụ chủ là hợp lý...

Tuy nhiên e phải mất 5p để luận ra các ý kiển trên, còn nếu xử lý thực tế, như cụ chủ đảng đk xe, trong 5s, thì chỉ còn theo bản năng, và e..... vẫn đi như cụ chủ