[Funland] Hải quan áp mã HS ngã ngửa người

HS, cái tên nó cũng nói rằng chỉ là sự mô tả Hài hòa thôi. trên đời nó có hàng vạn loại hàng hóa khác nhau, ko cái nào giống cái nào nên việc áp mã cho hàng hóa đặc biệt chỉ là tương đối đúng. Cho nên 2 bên phải hài hòa thì mới thông dc. Kkk
Thế nên thỉnh thoảng các anh ấy hài hoà quá nên mới vô lò. Còn khi không hài hoà thì cứ thẳng căng tăng thu cho ngân sánh nhà nước.

AcidS

Xe điện
Đúng thật cụ nhỉ, ko ko hiểu áp sai, bắt mình giải thích chứng minh ko dc laik bắt yêu cầu CV trả lời của cơ quan chuyên ngành. Đến khổ luôn
Tranh luận chán, đến khi yêu cầu phân tích phân loại thì lại vào chính Phòng phân tích, phân loại của Hải Quan mới được chấp nhận. Chứ chấp nhận công văn của cơ quan chuyên ngành cũng hãn sờ hữu lắm cơ.
Mà ông chuyên ngành, trừ khi được giao kiểm tra, chứ mấy mặt hàng mà áp kiểu HS hài hoà hiểu nước đôi kiểu bộ phận máy móc đồng bộ không thành máy hoàn thiện á, ngon thì coi là bộ phận đồng bộ, không ngon thì tách áp thuế từng bộ phận, chả bố cơ quan chuyên ngành nào dám kết luận, tương tự như thế với sản phẩm sữa chức năng, sữa thì dễ, sang chức năng phát biết nhau ngay.

namson229

Xe điện
Đắng lòng thật, phải nhờ đội chuyên ship hàng về mới ổn

harrynh

Xe điện
Lý thuyết thôi cụ. Mua hàng online thằng bán nào nó khai gian khai dối cho cụ? Down giá giảm thuế là có, nhưng chỉ với đối tác quen.
Thì nộp đủ thuế là đúng rồi, hs nào có lợi cho nn thì Hq áp thôi, chả cãi đc đâu.

harrynh

Xe điện
Tranh luận chán, đến khi yêu cầu phân tích phân loại thì lại vào chính Phòng phân tích, phân loại của Hải Quan mới được chấp nhận. Chứ chấp nhận công văn của cơ quan chuyên ngành cũng hãn sờ hữu lắm cơ.
Mà ông chuyên ngành, trừ khi được giao kiểm tra, chứ mấy mặt hàng mà áp kiểu HS hài hoà hiểu nước đôi kiểu bộ phận máy móc đồng bộ không thành máy hoàn thiện á, ngon thì coi là bộ phận đồng bộ, không ngon thì tách áp thuế từng bộ phận, chả bố cơ quan chuyên ngành nào dám kết luận, tương tự như thế với sản phẩm sữa chức năng, sữa thì dễ, sang chức năng phát biết nhau ngay.
Hq mà nhận hs sai là cả vấn đề, nên ko thể cãi đc đâu nhất là vụ bé rí này.

harrynh

Xe điện
Đủ trình là phải win-win cụ ơi, để làm được như vậy thì phải thực hành nhuần nhuyễn câu thần chú: "của đồng chia ba...." cụ ạ, như cụ xui thằng bán khai hàng quà tặng và chênh giá, ở đó mà HQ họ chấp thuận, đời ko như là mơ đâu cụ.
Tất nhiên cái gì chả cho tình có lý, nhưng để đc thế thì mình phải chủ động ngay từ đầu

Nhân chuyện này em lại nhớ đến mấy năm trước có các cụ đặt vấn đề tự nhập xe ô tô về hay nhập qua salon, ô tô là mặt hàng có mã HS chuẩn mà còn ko làm được.

thunm

Xe buýt
Nhân chuyện này em lại nhớ đến mấy năm trước có các cụ đặt vấn đề tự nhập xe ô tô về hay nhập qua salon, ô tô là mặt hàng có mã HS chuẩn mà còn ko làm được.
Cái này do chính sách thôi cụ, ko phải HS.

Cái ô tô cũng khó áp phết đấy nhé, ví dụ như con xe dùng xăng để nạp Pin như con Nissan Kicks. Thì theo cụ nó là xe điện hay xe xăng?? ;))

Loitran

Xe tăng
Làm đúng làm đủ mà cụ, còn đủ trình thì phải bảo bên bán khai hàng cho tặng, giá trị 100 usd thôi
Gửi dạng cho tặng " Gift " cũng ít giá trị khai bao vì luật thì bất kể cụ gửi theo định dạng nào thì cụ vẫn phải khai báo giá trị đúng cho món hàng cụ gửi,Khi giá trị vượt mức CP quy đinh về " Tax free " thì có là quà biếu thì họ cũng bắt cụ đóng phí nhập khẩu nếu làm đúng luật ( còn VN mình nếu vòng vo được thì không nói )

catking113

Xe điện
Đúng là bách nhục, do khu vực HN cái đồ cho xe máy không có. Em vào AliExpress đặt mua cái chống đổ bằng sắt và nhôm cho xe máy, tổng hết 371 usd (tương đương 9,2tr). Mãi rồi hàng mới về (biết thế chờ ông shop xe máy luôn cho nhanh),… ems phát cái thư kê khai hải quan. Em nộp xong và nhận được thông báo nộp 2,1tr tiền thuế, bật ngửa lần 1 nhưng vẫn nộp. 3 hôm sau lại nhận được cái thông báo mới rằng hải quan không đồng ý thuế đó (toàn các ông ấy thông báo chứ em có biết bị áp vong vào chỗ nào đâu). Theo thông báo mới thì 2 cái khung sắt + nhôm giá 9tr em phải nộp thuế là 5,2tr và em phải nộp tiếp hơn 3tr nữa. Bật ngửa vỡ đầu.
Đắng quá các cụ ạ, thế ko biết các shop họ bán được giá coi như ko chênh lệch với nước ngoài thì họ làm thế nào nhỉ.
Hải quan ơi

Mấy cái chống đổ này đặt mấy tiệm cnc tiện thì phút mốt, nhanh rẻ, cần j phải đặt hàng nc ngoài.

Cái ô tô cũng khó áp phết đấy nhé, ví dụ như con xe dùng xăng để nạp Pin như con Nissan Kicks. Thì theo cụ nó là xe điện hay xe xăng?? ;))
Em đang nói đến các xe chạy xăng thuần thôi, mấy loại "khù khoằm" và nhập lần đầu là mấy cái "dễ chơi" nhất với HQ rồi

Mấy cái chống đổ này đặt mấy tiệm cnc tiện thì phút mốt, nhanh rẻ, cần j phải đặt hàng nc ngoài.
Cụ vui tính cũng vui vừa thôi, tấm nhôm nào ngang nửa mét dày 40cm cho cụ tiện cnc. Tìm cả HN cũng không có, thậm chí cả VN cũng chỉ có ông shop báo có ảo. Bất đắc dĩ mới phải nhập. Nó chỉ có thể là nhôm tấm dập theo khuôn thôi cụ ạ.

--Lamborghini--

Xe lăn
HS, cái tên nó cũng nói rằng chỉ là sự mô tả Hài hòa thôi. trên đời nó có hàng vạn loại hàng hóa khác nhau, ko cái nào giống cái nào nên việc áp mã cho hàng hóa đặc biệt chỉ là tương đối đúng. Cho nên 2 bên phải hài hòa thì mới thông dc. Kkk
Quan trọng bên qđ thì họ có hài hoà ko hay họ ưu tiên cái lợi ích cá nhân của mình.

Hôm nay em nộp nốt thuế rồi các bác ạ, mong nó nhanh chóng về với em. Và cuối cùng là mong muốn các anh chị đừng có quăng quật bẹp hàng nưa mà thôi.

Cụ Găm

Xe buýt
Cũng chính vì thế em mới thắc mắc tại sao cái việc khai đúng cái mã HS đó nó khùm khoằm vậy và nó phụ thuộc quá nhiều vào nv HQ nhưng nv HQ thì họ làm sao có thể hiểu cái đó làm gì như nào bằng thằng hãng sx được ? ngoài ra hàng hóa thì có hàng tỷ chủng loại họ đủ khả năng để xác định chính xác ?
Nhà sản xuất họ không liên quan gì tới mã HS của sản phẩm, và họ cũng không là đơn vị chỉ ra mã HS là gì mặc dù họ chính là cha đẻ của sản phẩm cụ ạ.

Thực ra hệ thống mã HS được cung cấp bởi Tổ chức Hải quan thế giới (World Customs Organization-WCO) và áp dụng thống nhất trên toàn cầu, có nội địa hóa ở cấp 8-10 số tùy từng nước. Nôm na mã HS nó là cách của cơ quan Hải quan gọi/đặt tên cho một sản phẩm theo ngôn ngữ Hải quan - với 6 quy tắc phân loại và giải thích cụ thể (mấy nghìn trang) hướng dẫn cách phân loại hàng tỉ tỉ loại hàng hóa vào chỉ hơn 10k mã HS chung. Cứ 5 năm một lần WCO sẽ ra 1 phiên bản mới bổ sung bản cũ, update hàng hóa mới, nếu có nhưng nó quanh quẩn 10k dòng mã đó thôi.

Việc phân loại mã HS code nhiều trường hợp rất khó và có quan điểm bất đồng kể cả giữa các cơ quan hải quan, những người sử dụng ngôn ngữ hải quan HS Code để gọi tên sản phẩm chứ chưa nói đến dân ngoại đạo như nhà xuất nhập khẩu, nhà sản xuất. Ví dụ đơn giản như thuốc lá điện tử đã từng gây tranh cãi trong WCO. Hay đơn giản như tai nghe không dây, thực ra mã HS của nó lại không phải dùng mã của tai nghe có dây thông thường mà là áp mã HS của sản phẩm thu phát sóng (bluetooth).

meodenminh

Xe điện

Em tưởng cứ mã nào lợi thu đc nhiều thuế cho nhà nước mà áp chứ😅

meodenminh

Xe điện
Nhà sản xuất họ không liên quan gì tới mã HS của sản phẩm, và họ cũng không là đơn vị chỉ ra mã HS là gì mặc dù họ chính là cha đẻ của sản phẩm cụ ạ.

Thực ra hệ thống mã HS được cung cấp bởi Tổ chức Hải quan thế giới (World Customs Organization-WCO) và áp dụng thống nhất trên toàn cầu, có nội địa hóa ở cấp 8-10 số tùy từng nước. Nôm na mã HS nó là cách của cơ quan Hải quan gọi/đặt tên cho một sản phẩm theo ngôn ngữ Hải quan - với 6 quy tắc phân loại và giải thích cụ thể (mấy nghìn trang) hướng dẫn cách phân loại hàng tỉ tỉ loại hàng hóa vào chỉ hơn 10k mã HS chung. Cứ 5 năm một lần WCO sẽ ra 1 phiên bản mới bổ sung bản cũ, update hàng hóa mới, nếu có nhưng nó quanh quẩn 10k dòng mã đó thôi.

Việc phân loại mã HS code nhiều trường hợp rất khó và có quan điểm bất đồng kể cả giữa các cơ quan hải quan, những người sử dụng ngôn ngữ hải quan HS Code để gọi tên sản phẩm chứ chưa nói đến dân ngoại đạo như nhà xuất nhập khẩu, nhà sản xuất. Ví dụ đơn giản như thuốc lá điện tử đã từng gây tranh cãi trong WCO. Hay đơn giản như tai nghe không dây, thực ra mã HS của nó lại không phải dùng mã của tai nghe có dây thông thường mà là áp mã HS của sản phẩm thu phát sóng (bluetooth).
Có mặt hàng thì khá dễ, kiểu như laptop, gạo....còn đúng là có mặt hàng nó không phổ biến thì khó và có mặt hàng áp 2 nhóm đều hợp lý.

--Lamborghini--

Xe lăn

Vậy ai là bên có thể định nghĩa chính xác sp và áp nó đúng vs HS nhất ?
Đương nhiên là nhà sản xuất vì họ hiểu rõ sp của họ, nhân viên HQ làm sao có thể hiểu được trong vô vàn sp đó ? Nhưng rõ ràng quyền cho nó vào mã HS lại do họ qđ là chính.

Em tưởng cứ mã nào lợi thu đc nhiều thuế cho nhà nước mà áp chứ😅
Đúng rồi, khi em là người lương thiện, lập trường tư tưởng chính trị vững vàng, chấp hành nghiêm chỉnh đường lối, chủ trương của Đ, chính sách, pháp luật của Nhà nước .... em mua hàng 9,2 triệu và được các anh Hải Quan áp mã HS để nộp 5,2 triệu thuế và phí.
Tính ra thì 2 miếng nhôm và sắt kia em phải trả khoảng 14,5 triệu đồng, trong khi đó nếu không vội vàng và sốt ruột thì mua của mấy cái shop xe máy có khi cũng chỉ tới 10 triệu.

xuandai

Xe buýt
Trước em có vụ công ty nước ngoài gửi laptop vê cho em làm việc, phải đóng gần 9tr tiền thuế.

Nên cụ đừng nghĩ là khôn đc mấy vụ mua hàng nước ngoài thế này, nên thuê dịch vụ người ta pickup và giao về trọn gói cho cụ cho yên tâm