[Funland] Hai thủ khoa khối A00 trượt nguyện vọng 1

thientudolong

Xe container
câu chuyện nhỏ mà đòi bộ trưởng phải suy nghĩ
thường chỉ những chỗ như diễn đàn mạng và những người rảnh quá thì mới có suy nghĩ vậy :D

banmotnucuoi

Xe lăn
thị trường cần sao mình không bán?
VN có bao nhiêu trường có thể đào tạo Khoa học máy tính? năm cho ra trường mấy trăm sv? chính phủ và xã hội đều xác định tương lai là Kinh tế số, mấy trăm sv ấy có gánh được cả nền kinh tế không?
học đại học không cần giới hạn sĩ số 40 như tiểu học. học ở hội trường cũng được. xã hội cần, thí sinh cần, đủ năng lực, thì nên làm, mở rộng ra, đừng bó hẹp suy nghĩ trong cái sĩ số lớp là 40, trong cái vòng kim cô do mình tự chụp lên đầu mình là Chỉ tiêu với cả Quy chế.
Mỗi năm Việt nam đào tạo khoảng 50.000 sinh viên ngành IT cụ nhé, khoảng vài nghìn sinh viên ngành khoa học máy tính, nhưng lớp của bách khoa chỉ có 1 lớp, nên các cháu giải quốc gia, quốc tế và thi năng lực chiếm khá nhiều rồi.
Ông thầy bên ĐHBK ngồi uống bia tếu táo:
- Nếu cứ xét tuyển điểm tốt nghiệp THPT thì tớ mất hết đồng hương HN.
...
- Vì HN có được cộng điểm ưu tiên đâu.
Hai cháu thủ khoa cũng chết vì tưởng được cộng điểm như ông thầy ĐHBK ngồi uống bia mà ko đọc quy chế cộng điểm năm nay đấy cụ ạ. 2 Cháu nó được cộng đâu đó chưa tới 0,1 điểm đâu ạ.
Và cả hai cháu đã thi xét tài năng ở trường đều có kết quả tương tự là trượt lớp IT 1 đậu IT2 nên em đánh giá kỳ thi quá tốt.
Cháu tôi cũng được tuyển thẳng vô Bách Khoa, nhờ IELTS gì đó, mà thực sự tôi không biết rõ.
Nó cũng nhận giấy nhập học rồi.
Và mẹ nó thẳng thắn chia sẻ: Nếu phải thi thì nó sẽ không chọn vô IT của Bách Khoa Hà nội, vì nó không có cơ hội gì.

Chọn IT của Đông Đô Uni, chắc sẽ dễ hơn.
Bách khoa giờ có bách khoa this và bách khoa that cụ nhé, cái bách khoa ở dưới văn điển thì còn lâu lắm mới bằng đông đô

beSuSu

Xe điện
Bọn em cũng thế, chơi cả kỳ đến khi ôn thi thì cày vài ngày. Mấy môn ít trình mà toàn lý thuyết thì đơn giản, khó là ở mấy môn có tính toán như giải tích, vật lý, hóa học, nhiệt... và cả mấy môn có thí nghiệm. Ngày đó toàn cày thông đêm đến sáng đi thi luôn.
Đúng như cụ nói, độ khó tùy vào tính chất môn học. Nhưng nó cũng tùy từng ng đấy, mỗi ng có những môn hợp gu, đọc là vào, nhìn là nhớ. Có những môn học chả vào tý gì.

Môn nào hợp thì học say sưa, thi điểm vẫn 8-9. Môn nào ko hợp thì học cả 1-2 tuần vẫn ko vào.

Rivers

Xe container
Hồi em học và thi còn chưa nhìn thấy bộ đề đó (lúc đầu ra 100 đề, sau thêm tập 3 nữa), chưa kể các trường Top còn có câu lạ hoắc phân loại rất khoai.
* Mà đề TN C3 hồi bọn em thi là thầy cô chép phấn lên bảng xi măng đánh bột pin với lá khoai.
Em thi sau cụ gần chục năm, thỉnh thoảng đi mua sách cũ vẫn gặp mấy bộ đề từ những năm 9x nên tò mò nhặt về ôn thử cho biết, đề hồi đó khá khoai, nhiều khi bốp chát ngay từ những câu đầu tiên, nếu chỉ học kiến thức trong sgk mà không được ôn thêm thì rất bị động khi thi đại học.

Dungha

Xe điện
Cụ ơi cho em hỏi trường chuyên top đầu nào của HN tuyển thẳng giải bơi lội vậy ạ? Em thấy giờ nhiều trường chuyên còn không tuyển thẳng cả giải về văn hóa luôn, thi tay bo tất mà
Có huy chương giải quốc gia là tuyến hết mà. Môn thể dục cũng tính hết.

Vấn đề cụ nói là về tuyển dụng lao động. Kể cả hệ thống đại học của Mỹ cũng có nhiều sinh viên kém tốt nghiệp (vì bên đấy cũng có trường vớ vẩn). Nói chung là cụ kêu ca lạc đề rồi :P
Trg hợp e nói là thể loại học dốt vào cao đẳng, cơn kia gió nọ đc update lên ĐH, vì là ĐH nên mới về đc chỗ e. Lỗi này ko fai do tuyển dụng cụ, do cào bằng ĐH. Tuyển dụng cấp dứoi mà LĐ cấp trên bảo có thg cháu nhận cho tao ko dám cãi, nhg nó là cao đẳng thì cãi đc.

xeruabo2

Xe điện
Trong trường hợp này gộp vào không có gì bất hợp lý vì môn Hoá đối với ngành CNTT nó không quá quan trọng, ngang môn Eng là phải.
Môn Anh bằng môn Hóa nghe có vẻ cảm tính ? Thực tế có bạn kiếm 10đ Anh đơn giản nhưng khó nhằn nổi 8 đ Hóa và ngược lại.Quan điểm cá nhân của em cho rằng nên chia chỉ tiêu tuyển sinh nghành này theo 2 khối xét tuyển , chẳng hạn 60% xét A1 , 40% xét tuyển A0 ,...hợp lý hơn ?

janlin

Xe tải
Chưa kể cái đội đỗ ĐH sẵn rồi đi thi tốt nghiệp chúng nó có cố gắng làm bài đâu. Cứ ang áng đủ 7đ là nó bỏ không nghĩ nữa. Cho nên thủ khoa chưa chắc giỏi hơn đội đấy đâu.
Cụ nói chí phải. Cái này nhà cháu cũng biết!

Mc Bia

Xì hơi lốp
Có mấy ông nhõi cận lòi tói thi xong trung học mà bàn nhiều nhỉ ? Đã làm gì cho đời đâu. Về điểm mà nói em cũng thủ khoa cấp 2 Trưng Vương Hàng Bài đấy.

C0c0

Xe tải
Cụ chém ẩu ròi. :))
Muốn vào 1 khoa Top của ĐH thì phải xem quy chế tuyển sinh của trường. ĐHBK nó tuyển sinh theo nhiều cách như; Đánh giá tư duy, SAT, A+, Giải QT... trường chỉ xét tuyển điểm tốt nghiệp PTTH 25% (vì nó đánh giá thấp KQ kỳ thi này) :D

Ngành học đang hot, chỉ tiêu tuyển sinh ít, IT tính điểm theo Toán x 2. Vậy nên không đạt 10 đ toán thì tạch như thường. Thủ khoa ở trường PTTH, thi đề thi chung của cả nước không có tính phân loại học sinh thì không nói lên điều gì. Vậy nên tạch là chuyện bình thường.
Chắc trường chỉ lấy vài chỉ tiêu từ điểm kỳ thi THPT thôi, cả nước chỉ có 3 người khối A00 đủ điểm đỗ IT1 của ĐHBK.

sắt con

Xe điện
Có gì lạ đâu mà các cụ sốt sình sịch, bữa trước đọc báo có cháu lên tới lớp 7 còn ko đọc viết được, xin lưu ban ko được nốt cơ mà

One-77

Xe cút kít
Chưa kể cái đội đỗ ĐH sẵn rồi đi thi tốt nghiệp chúng nó có cố gắng làm bài đâu. Cứ ang áng đủ 7đ là nó bỏ không nghĩ nữa. Cho nên thủ khoa chưa chắc giỏi hơn đội đấy đâu.
Cụ nói chuẩn. Thậm chí chúng nó còn có tâm lý tồi tệ hơn là chỉ cần tránh bị điểm liệt là được. Nghe bọn nó lí luận mà em chịu ko phản biện được mặc dù em ko thẩm nổi cái tư duy của chúng nó.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Sao thi tn 9.5 mà thi đh lại 0.5 là sao cụ, em vẫn chưa hiểu.
Em sau cụ mấy khóa.
Thi đh được thi 5 trường, em thi 3.
Điểm 3 môn khối A đều same same , nên chắc ko phải do đề
Với bọn em học thi đh từ năm lớp 11
Lên lớp cô thầy cũng biết học hết chương trình trước rồi nên kiểu chả giảng gì theo sgk chỉ cho bài hay, ai giải thì giải
Về nhà làm cũng đc, tiết sau lên giải mẫu cho cả lớp.
Nhất là môn toán.
Thế mà nhiều bài khoai phết, về nhà cũng ngọng :D

Hieumos

Xe container
đọc kĩ đi, vẫn là CNTT, nhưng CS với CE nó khác nhau nhiều lắm
Nhổ ra thì nên liếm lại. Ở dưới ai nói 2 cháu thủ khoa trượt đại học, ai nói trường BK lãng phí nhân tài?

Chỉ được cái chửi bừa là nhanh.

thủ khoa năm nay không vào BK nhưng rồi cũng sẽ rất đẳng cấp. số 1 của thế hệ cơ mà.
trường đh cũng nên hối hận vì đã lỡ mất những tài năng.
với góc nhìn của cán bộ, của khoa, của trường, của Bộ... thì kết quả trên là đúng rồi. thủ khoa trượt đh là đúng quy trình rồi!
nhưng từ góc nhìn của xã hội, của nền kinh tế, của cạnh tranh các trường đh, của yêu cầu đáp ứng nguồn lao động có chuyên môn... thì thủ khoa trượt đh là một sự thất bại.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Cụ thớt chắc cũng ko để ý
Thủ khoa THPT nó khác thời bọn em với các cụ là ko có thủ khoa thi THPT
Chỉ có thủ khoa thi Đh từng trường
Nên chắc cụ ấy ngộ nhận, đã thủ khoa lại trượt :D

phihanhgia

Xe điện
1. Nhiều trường nhóm yếu chơi tiểu xảo: tuyển sinh viên chủ yếu bằng cách xét học bạ tổng 18 điểm (điểm ba môn học bạ) và đỗ tốt nghiệp là đủ để nhận vào học; hoặc dùng chứng chỉ IELTS từ 5.0 điểm là nhận. Chỉ dành 1-3 chỉ tiêu xét tuyển thí sinh từ điểm thi tốt nghiệp. Kết quả là điểm trúng tuyển cao nhất cả nước. Lấy ví dụ đại học Hồng Đức thanh hóa năm 2022 là điển hình.

2. ĐHBKHN thì không tin vào điểm thi tốt nghiệp, nên những ngành hot BKHN dành phần lớn chỉ tiêu cho tuyển thẳng học sinh đạt giải QG, các thí sinh dự kỳ thi đánh giá tư duy/năng lực do BKHN tổ chức; chỉ dành một vài chỉ tiêu cho xét điểm thi tốt nghiệp. Kết quả là điểm trúng tuyển xét điểm tốt nghiệp, rất cao, trên 29; và với cách tính điểm toán nhân 2, thì không những cần tổng điểm trên 29 mà toán phải sát 10 mới có cơ hội.

3. Nhiều người đặt câu hỏi tại sao IT1 không mở rộng ra hơn nữa, tại sao không đào tạo vd. 500 sv IT1?
Câu trả lời là không đủ nhân lực, và đào tạo với học phí quá rẻ, thì càng đào tạo nhiều, càng bị lỗ nặng hơn. Nếu như thu học phí ngành IT1 khoảng 4-5 triệu/tháng, thì hoàn toàn có thể tăng gấp 2 quy mô sinh viên.

banmotnucuoi

Xe lăn
Lại có cả bách khoa this và bách khoa that nữa à bác?
Có cái trường gọi là cao đẳng công nghệ bách khoa, thuộc đại học bách khoa cấp bằng cử nhân cụ ạ. Năm nào cũng phát và gửi giấy thông báo trúng tuyển cho học sinh, nhiều bố mẹ khoe con đc tuyển thẳng bách khoa thôi, chứ ko phải đại học bách khoa hà nội ạ