[CCCĐ] Hai tuần trải nghiệm mùa Đông nước Mỹ

tqnst

Xe máy
Cụ cho em hỏi phát, visa nó cấp cho cụ thời hạn bao lâu ah, hay cũng như mọi pass Việt Nam khác là có thời hạn 1 năm ( vì em nghĩ cụ ở Nhật có khi nó cấp lâu hơn he he)
Dạ visa có thời gian là 1 năm cụ ạ.
Em thấy tất cả đều như vậy cả.

tqnst

Xe máy
Hôm em ở DC thì đc vào tham quan Capitol hill. Qua ngã tư này em đậu xe bên đường rồi đi bộ vào Thư viện quốc gia xong đi ngầm dưới đất sang bên Capitol Hill visitor center.

Bên ngoài thư viện quốc gia Hoa Kỳ

Bên trong Thư viện

1 góc nhỏ bên trong phòng đọc Thư viện quốc gia - các cụ nhìn kỹ mọi người vẫn đang đi lại và đọc sách bên dưới đấy. Họ ngăn bằng kính cách âm để du khách vẫn có thể ngắm nghía đc mà ko ảnh hưởng tới người đọc.

Bên Library of Congress nhìn sang Capitol Hill

Có 1 lối ngầm nối 2 toà nhà, tụi em tiếp tục đi sang Nhà quốc hội Mẽo.

Thủ tục đầu tiên luôn là kiểm tra an ninh, giống như bị check ở sân bay vậy. Cái quầy em check hôm đó có 1 anh nhân viên an ninh đeo name tag Le Tran, anh ấy nói tiếng Anh với em nên em trả lời bằng TA luôn, chả dám nhận đồng hương nữa.

Sau đó đi qua đường ngầm này khoảng 200-300m để go insider.

Rồi check in ở đây

Người ta đưa cho cái Tour pass

Ra xếp hàng rồi họ đưa mình vào 1 phòng chiếu xem 1 đoạn phim tài liệu về lịch sử nước Mỹ, quá trình xây dựng nhà quốc hội (ở đây ko đc chụp ảnh).

Sau đó hướng dẫn viên đưa mình đi tham quan 1 vài khu vực dành cho visitor.

Nhà tưởng niệm các vị TT Hoa Kỳ. Mỗi vị được tạc 1 bức tượng đặt ở đây. Có 1 vị đang đứng dưới đất, theo tiên tri thì vị này có thể trở thành TT tiếp theo của nước Mẽo. Chúng ta hãy chờ xem :)

Nhóm em đc cu hướng dẫn viên trẻ và vui tính nên cả đoàn cứ cười suốt thôi.

Chỗ này ngước lên chính là mái vòm đấy ạ.

Đến để xem nước Mỹ vĩ đại thế nào mà khi ra về người ta còn say Thank You mình nữa. Lịch sự quá đi :).

Trước khi ra về còn ngoái lại chụp tấm hình Nhà Quốc Hội. Cuối buổi chiều, nắng vẫn còn vàng óng mà trời rét buốt, tuyết vẫn lất phất rơi trắng thảm cỏ.

Ps: Góp với cụ thớt vài tấm hình ở Capitol Hill, nơi mà cụ ko vào xem đc. Hình ảnh mang tính chất phóng sự vì cóp nhặt từ đt của mọi người (toàn người lowtech). Em tiếc vì bị nhỡ mất vụ đi tham quan Lầu Năm Góc, ko đăng ký kịp. Hi vọng đến hè sang lại sẽ đc tham quan Nhà trắng và Lầu năm góc.
Em cũng bị lỡ vụ tham quan White House. Bạn em bên đó đk hộ cho nhưng nó kiểu may mắn có chọn lọc nên tạch cụ ạ.
Em cũng có qua Pentagon nhưng chỉ được đứng bên ngoài. Cầm cái máy ảnh lên lập tức có 1 anh cảnh sát tới bảo "Mày ko đọc đc biển cấm chụp ảnh ở kia à?"

Leila

Xe buýt
Em cũng bị lỡ vụ tham quan White House. Bạn em bên đó đk hộ cho nhưng nó kiểu may mắn có chọn lọc nên tạch cụ ạ.
Em cũng có qua Pentagon nhưng chỉ được đứng bên ngoài. Cầm cái máy ảnh lên lập tức có 1 anh cảnh sát tới bảo "Mày ko đọc đc biển cấm chụp ảnh ở kia à?"
Hehe nó nhắc cụ là may rồi, chỉ sợ nó bắn ko cần hỏi thôi hehe

Vào White House thủ tục cũng lằng nhằng phết đấy cụ ạ, ĐSQ thì chả support cho công dân mình những vụ này đâu.

https://www.whitehouse.gov/about-the-white-house/tours-events/

cbnu

Xe buýt
Góp vui với chủ thớt hình mùa đông ở DC của tớ

ducleminh

Xe điện
Em tưởng chỉ ở xứ thiên đường mới xây lăng , quảng trường , tượng đài .... ai dè bọn tư bản Mỹ còn làm to và khủng hơn ... Ko biết dân Mỹ có chửi bọn vẽ những dự án tôn sùng lãnh tụ này ko ạ ? :))
Vấn đề là ai bỏ tiền xây lăng cụ ơi. Như ở đây cụ tự bỏ tiền xây lăng và tượng đài thì ai dám nói :D

vietanhvba

Xe hơi
đẹp quá cụ ơi; sao nhìn họ sạch thế nhỉ; ko thấy có tý rác nào