Hầm đường bộ đèo Hải Vân

LĐ số 168 Ngày 20.06.2006 Cập nhật: 06:31:31 - 20.06.2006

Hầm Hải Vân được trao tặng giải thưởng công trình xuất sắc nhất năm 2005

Đây là giải thưởng của Hiệp hội Giải thưởng kỹ thuật toàn cầu Hoa Kỳ, nhằm tôn vinh những dự án hạ tầng xuất sắc nhất hàng năm. Năm 2005, hầm đường bộ Hải Vân là một trong 24 công trình xuất sắc nhất được tôn vinh và là dự án duy nhất ở ngoài nước Mỹ.

Bích Liên
Nhân sự kiện này, xin gửi các pác một số hình ảnh về hầm đường bộ đèo Hải Vân (chụp bằng mobile phone)

Cầu dẫn vượt đầm Lập An (Lăng Cô) vào cửa hầm phía bắc

Lăng Cô lúc bình minh (nhìn từ cầu dẫn)

Biển báo bật đèn, mở radio FM (tần số 106Mhz)

Biển báo tốc độ min/max và độ dài đường hầm (6300m)

Cửa hầm phía bắc

Trong hầm

Nơi dừng xe khi có sự cố và cửa thông sang hầm lánh nạn

Đường đi bộ dành cho công nhân vận hành bảo dưỡng hầm (bên trái ảnh)

Cửa hầm phía nam

Chỉnh sửa cuối:

hachi

Xe tăng
Cảm ơn bác gấu, cùng đáng tự hào đấy nhỉ.

Em đi quá mấy lần mà chỉ chăm chú đi đúng tốc độ, chẳng kịp chụp cái ảnh nào. Cảm ơn bác Gấu nhé.

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
he he he... BMW252 còn phải chú ý tránh hàng cọc cao su giữa đường nữa chứ.... :D :D

Khoái phết, đọc đoạn đầu tưởng VN tự xếp, hóa ra là Mẽo xếp.... Vinh dự phết hè....

Cho em lạc đề tý:

Hình số 4 từ trên xuống sau bảng cấm tốc độ chú kia đang làm giề ấy nhể ? Anh hùng Núp chăng ? :^)

Em mà có xiền là em mua CD5 ngay, Laser đắt tiền gấp đôi mà hơn 6km không cách gì qua mặt nổi (y) (y)

mltr6 nói:
Cho em lạc đề tý:

Hình số 4 từ trên xuống sau bảng cấm tốc độ chú kia đang làm giề ấy nhể ? Anh hùng Núp chăng ? :^)
Chú đấy là nhân viên quản lý hầm, đang lúi húi làm giề đó chứ , kg phải ***. Pác 6 hồi này nhậy cảm quá.

Em mà có xiền là em mua CD5 ngay, Laser đắt tiền gấp đôi mà hơn 6km không cách gì qua mặt nổi (y) (y)
:)) :))
Mông đau của R6 cũng chịu nuôn chứ Laser nhằm nhò giề. Cứ thử vượt một lần xem sao?. :34:

binhtri

Xe hơi
đẹp quá, cám ơn bác gấu, tháng 7 này em ra Đà Nẵng chắc sẽ không bỏ qua cơ hội này đâu nhé :) :)

Cho em hỏi khí không phải, chớ mà ghiền thuốc quá làm 1 điếu trong này có bị làm sao hong bác, có quy định cấm gì hong bác Gấu ui?

Có qui định không xả rác trong đường hầm đấy pác R ạ. (cấm thì cấm nhưng cửa lưới lọc tĩnh điện đã bị tắc mấy lần vì rác rồi. CHỊU). Thuốc cháy chẳng ăn nhằm gì so với khí xả ống pô nên kg ai nhắc.

Cấm mấy loại xe sau:
+ Xe quá khổ (ở trước trạm thu phí 2 đầu đèo có mấy thanh ngang treo lủng lẳng ngang đường. Xe nào đi qua bị cạ thanh đó thì -> quay lui).
+ Xe chở súc vật
+ Xe hóa chất
+ Xe nhiên liệu cháy nổ
+ Xe chở đất đá, cát bụi (có bạt cũng kg cho qua).
+ Xe 2 bánh
+ Kg cần cấm xe... công nông vì đường QL1 đã cấm rồi.:)

@ bác binhtri

Nếu pác đi hầm cả 2 chiều (kg muốn đi đường đèo) thì nhớ chạy ra khỏi trạm thu phí phía đầu hầm bên kia rồi mới được quay lại (tất nhiên phải trả phí lần nữa). Còn nếu quay xe trong phạm vi quản lý của hầm thì sẽ bị camera chụp hình và .... các chú *** sẽ xuất hiện để xin pác.... 1 lỗ.

songlam

Xe buýt
Hầm Hải vân em thấy cái trạm thu phí là củ chuối nhất. Đi từ ĐN ra Lăng cô phải qua tới 2 cái trạm thu phí...

PandaVN

Xe đạp
xecuuhoa nói:
Chà pác gấu kỷ càng quá.Chuyến này phải dành tặng cho bác thêm một giải thưởng : CHĂM LO AN TOÀN GIAO THÔNG CHO MỌI NGƯỜI. Được không các pác.Vỗ tay.............
Ờ nhỉ. Nhưng mà hổng thấy tay đâu mà vỗ...em vỗ bằng cái này vậy (:6: :6: :6: ) :))

PD
---------------------
P/s: Admin ơi, đang thiếu cái biểu tượng vỗ tay...

songlam nói:
Hầm Hải vân em thấy cái trạm thu phí là củ chuối nhất. Đi từ ĐN ra Lăng cô phải qua tới 2 cái trạm thu phí...
Khè khè.
Trạm thu phí Nam Ô là trạm thu phí QL1A của Đà Nẵng (mỗi tỉnh miền Trung 1trạm :^) ).
Còn trạm thứ 2 là trạm thu phí hầm đèo HV. Nếu pác kg thích trả tiền thì chịu khó trèo đèo nhé. (h) (h)

saigon

Xe máy
Khè khè.
Trạm thu phí Nam Ô là trạm thu phí QL1A của Đà Nẵng (mỗi tỉnh miền Trung 1trạm ).
Còn trạm thứ 2 là trạm thu phí hầm đèo HV. Nếu pác kg thích trả tiền thì chịu khó trèo đèo nhé.
Khi mới làm hầm xong, cái trạm thu phí QL1A nó nằm phía sau cái chỗ rẽ vào hầm. Khi đó chỉ ai leo đèo thì mới thu phí QL1A thôi, còn vào hầm thì ko có.
Sau đó chắc thấy thất thu, nó nhổ cái trạm thu phí đó lên đặt chềnh ềnh trước ngã 3 rẽ vào hầm.. củ chuối là chỗ đó...

Nếu là em em mang sang đặt ở Lăng cô,.. Huế và Đà nẵng ra Lăng cô chi phí bằng nhau bác Gấu nhỉ...:D

qt25.5

Xe đạp
Bác Gấu ui trong hầm iem thấy khói lờ mờ à, trần thì đã đen kịt rồi! không biết bao lâu thì họ cạo muội khói 1 lần bác nhỉ?!

saigon nói:
Khi mới làm hầm xong, cái trạm thu phí QL1A nó nằm phía sau cái chỗ rẽ vào hầm. Khi đó chỉ ai leo đèo thì mới thu phí QL1A thôi, còn vào hầm thì ko có.
Sau đó chắc thấy thất thu, nó nhổ cái trạm thu phí đó lên đặt chềnh ềnh trước ngã 3 rẽ vào hầm.. củ chuối là chỗ đó...

Nếu là em em mang sang đặt ở Lăng cô,.. Huế và Đà nẵng ra Lăng cô chi phí bằng nhau bác Gấu nhỉ...:D
Vấn đề là hình như bên giao thông "bổ" cho mỗi tỉnh dọc QL1A một trạm thu phí.

TT- Huế đã có trạm ở Phú Bài (cách nam Huế 20km rồi pác ui) -> kg đặt được trạm ở Lăng cô nữa đâu.

Còn phía DNG; Trạm của Đà Nẵng lỡ đặt ở Liên Chiểu nên khi có hầm HV nó phải lùi vào Nam Ô cứ kg ĐNG kg thu được đồng nào cả.
Cuối năm nay, đường tránh DNG (nối chân hầm đèo HV tới thẳng Hòa Cầm) xong rồi thì kg biết nó còn phải rời trạm đi đâu nữa hay lập thêm trạm trên đường tránh?.

@ bác qt25.5

Mỗi ngày hầm ngưng 1 giờ (từ 2 đến 3 giờ sáng để vệ sinh hầm). Lâu lâu làm vệ sinh trần hầm một lần (chỉ bị phía nam do gió luôn thổi theo hướng bắc -> nam).

Đặc thù của VN:
+ Tiêu chuẩn khí thải của xe quá thấp -> xả thoải mái.
+ Qui định chạy trong hầm cách nhau 50m/xe chẳng được ai tôn trọng. Cứ thằng trước chạy chậm là thằng sau cắn đuôi -> mật độ xe trong hầm luôn cao hơn thiết kế nhiều lần.

=> khói quá nhiều, quạt thông gió chạy hết công suất vẫn chào thua.

Chỉnh sửa cuối: