[Funland] Hàng hóa chưa giảm theo giá xăng

Bang lang

Xe điện
Đừng nên vội vàng xem thường người húp mỳ, vì chưa chắc ai cũng đủ tiền ăn mỳ ăn liền kiểu này ợ:

🍜 MÌ BÀO NGƯ HẢO HẠNG HIỆU A1
>> Đặc biệt có 2 con bào ngư thật trong gói mì
>> Gói súp vị thảo dược đậm đà
>> Sợi mì không chiên rất tốt cho sức khoẻ
-------------------
[gói 150G]: 120.000 VND
Đắt quá! Em cũng ko dám ăn. Quan trọng là ko thấy hấp dẫn nhỉ.

NNS

Xe ngựa
ngày xăng 14k nó còn chả giảm nữa là mới down có nhõn 6k nhờ miễn giảm thuế môi trường tạm thời trong 2022
cứ thấy cao éo mua nữa, nó mới giảm, còn bán đc thì tội éo gì phải giảm, ơ kìa, nhà nước nó có khống chế giá trà đá với cơm phở đâu :))

cadan

Xe container
ngày xăng 14k nó còn chả giảm nữa là mới down có nhõn 6k nhờ miễn giảm thuế môi trường tạm thời trong 2022
cứ thấy cao éo mua nữa, nó mới giảm, còn bán đc thì tội éo gì phải giảm, ơ kìa, nhà nước nó có khống chế giá trà đá với cơm phở đâu :))
“thấy cao éo mua nữa, nó mới giảm”
Quá chuẩn

đấy, thế mà có người nói là đồ gì đắt vô lý nên ko mua nữa, chuyển sang mua món khác tương đương thì lại dè bỉu ngta là giảm chất lượng cuộc sống với canh sale (tất nhiên chỉ dám nói trộm, nói kháy thôi, như chủ thớt này)

cadan

Xe container
Đấy là "ý kiến" của "độc giả" trong bài cụ copy vnexpress. Nghe rất "thật", phải không nào? ;))

p/s: Em rất thích cãi nhau với cụ vì... Cụ tấu hài giải trí ghê.=))
tranh luận nhiều khi là học hỏi - một cách để biết mình có sử dụng Não đấy cụ

tranh luận là giải trí nếu thấy có ý thực sự buồn cười, còn thông thường nói mà ấn ý kiến lấy đuọc, chủ quan và cảm tính thì ko giải trí cho lắm

NNS

Xe ngựa
“thấy cao éo mua nữa, nó mới giảm”
Quá chuẩn

đấy, thế mà có người nói là đồ gì đắt vô lý nên ko mua nữa, chuyển sang mua món khác tương đương thì lại dè bỉu ngta là giảm chất lượng cuộc sống với canh sale (tất nhiên chỉ dám nói trộm, nói kháy thôi, như chủ thớt này)
em canh sale suốt bên Adidas, uniqlo, nike Nhật mua đồ quần đùi áo Ts, giày dép ..... cho em và lũ trẻ, rẻ ngang hàng fake tàu bán ở vn, thì tội gì ko canh chứ, hết đợt sale hãng nó lại bán giá như chưa sale, mà có khi có sale đến 50-75%, em có thấy giảm mẹ gì chất lượng cs đâu :))
nên nói chung là trừ hàng thiết yếu ra, còn chả có cái éo gì ko mua chết ngay đc như thuốc, xăng dầu, điện và đồ ăn .... sợ gề:))

cadan

Xe container
Bài mới của TS Lực cho thông tin vĩ mô hữu ích hầu các cụ còn nhiều hồ nghi:

Giá xăng dầu Việt Nam được điều tiết, hỗ trợ bằng nhiều hình thức và hiện vẫn ở mức thấp hơn nhiều nước trong khu vực; nhiều mặt hàng khác cũng được bình ổn giá, giảm thuế, phí từ đầu năm.

Cơ cấu rổ hàng hóa tính CPI của Việt Nam cũng có sự khác biệt so với quốc tế (tùy thuộc vào đặc điểm của mỗi quốc gia). Thí dụ, tỷ trọng nhóm giao thông trong rổ tính CPI của Việt Nam (9,7%), thấp hơn nhiều so với Mỹ (22%), Thái Lan (22,7%), Singapore (17%) hay EU (16%). Tương tự, lương thực - thực phẩm và dịch vụ ăn uống của Việt Nam chiếm đến 33,6% trong khi đó của Mỹ là 20,5%, Trung Quốc (19,9%)...

Việt Nam có sự chủ động, đảm bảo nguồn cung các mặt hàng thiết yếu (lương thực, thực phẩm, y tế...)

Việc điều tiết giá các mặt hàng do Nhà nước quản lý cũng được tiến hành thận trọng, khá đồng bộ (chưa được tăng giá điện, một số chi phí dịch vụ y tế, giáo dục...).

Ngoài ra, khả năng kiểm soát tỷ giá tương đối ổn định (đồng Việt Nam mất giá khoảng 2,5% từ đầu năm đến nay, trong khi nhiều đồng tiền mất giá 3-18%) cũng góp phần kiểm soát lạm phát.