[Funland] Hàng ngàn công nhân Pouchen ngừng việc do tiền thưởng Tết giảm

thanhhava

Xe buýt
Ở khu vực của cty này luôn có bọn Giả cày kích động công nhân! Cty này là 1 trong các cty ngành may có chế độ khá tốt.
Mấy cty may khác thèm công nhân công ty này lắm, chúng nó cài người hay mua chuộc công nhân rỉ tai dụ dỗ các kiểu. Tính ra chi phí rẻ hơn đăng tin, săn tìm công nhân và không phải training nhiều.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Mấy cty may khác thèm công nhân công ty này lắm, chúng nó cài người hay mua chuộc công nhân rỉ tai dụ dỗ các kiểu. Tính ra chi phí rẻ hơn đăng tin, săn tìm công nhân và không phải training nhiều.
Đọc kỹ sẽ hiểu là:
- Đội làm thâm niên có tay nghề bất mãn, vì cơ chế tính lương khiến họ bị thiệt. Mà đội này công ty nào cũng thèm khát (cùng ngành), và đội này đình công thì chuyền có thể không hoạt động trơn tru được.
- Tìm công nhân không dễ, nếu dễ thì các chuyền may đã không phải dịch chuyển về miền núi, cụ nào đi đường mòn qua Thanh Hoá hình như có 1 nhà mÁy đấy, ở Nghệ An có nhà máy ở Đô Lương, ngoài ra họ còn mở một và điểm may ở tận các xã đông dân để tận dụng lao động phổ thông.

tùy theo thâm niên làm việc, mức thưởng Tết năm nay dao động từ 1 tháng lương đến 1,54 tháng lương.

Trong khi đó, mức thưởng Tết cao nhất năm 2021 bằng 1,9 tháng lương và trước đó nữa là 2,2 tháng lương. Với hệ số như vậy thì tiền thưởng Tết năm 2022 của mỗi công nhân sẽ giảm nhiều, nhất là những người có thâm niên trên 10 năm sẽ càng "thiệt thòi" hơn.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Giới chủ là bóc lột , là xấu , có đứa nào nghĩ không có giới chủ thì tối nay lấy gì đổ vào nồi đâu
Em thắc mắc là tại sao không phát hiện ra sớm để can thiệp kịp thời bàn bạc thương lượng , kiểu gì hội này chẳng lập nhóm lôi kéo kích động trừ trước . Cái lúc dịch dã nghỉ mà vẫn nhận tiền thì không thấy ai đình công không nhận vì không làm gì
Ko chỉ lôi kéo chúng nó còn đe dọa các công nhân khác cơ cụ ạ

UWBothell

Xe tải
Hôm qua em đọc được đâu đó có bình luận đại ý là: công ty bán hàng lời nhiều mà lại cắt thưởng thì công nhân bức xúc là đúng rồi. Ơ hay, cty gia công mà, có phải sx rồi bán đâu mà so sánh ngu thế

Thèm khát

Xe điện
Tập Đoàn này to phết đấy Cụ, bị đình công nà Pouchen, post Bác đăng cụng của Tập Đoàn í tên nà Pouyuen, ngoài ra còn có Pousung.

Ồ, tôi thấy công ty này mới quay lại hoạt động từ tháng 11 sau khi nghỉ dịch từ tháng 7 do lockdown.

Mỗi tháng họ cũng thu hộ bảo hiểm 150 tỷ nên tầm này có thể họ cũng bí tiền, nên các bác có thể thông cảm một chút.

Tất nhiên tôi không thể áp đặt ý chí của tôi cho các bác được và do đó tôi luôn tôn trọng cách hành động của các bác.

Thèm khát

Xe điện
Do lớp lãnh đạo cty yếu kém, ko làm cho CN hiểu đc chính sách của cty và chắc chắc ko có KPI thưởng. Phải lập kpi thưởng công khai thì chả ai thắc mắc.
Lói thế thôi chừ thực tế ló khác ạ. Tầm cỡ doanh nghiệp này quy chế, quy trình bài bản lắm Cụ ạ.
Iem đồ do công nhân mình kỳ vọng quá cao thôi ạ.

tranhien1979

Xe tăng
Sự việc đình công này có đúng luật hay không? Trên cơ sở đó mới biết được vai trò của Công đoàn ở đó cũng như nguồn cơn bên trong, còn thưởng thấp hơn trước chỉ là bề nổi. Có thông tin, Nike phân bố sản lượng sản xuất cho VN là vượt qua TQ, ở vị trí số 1 ở năm 2021, và khả năng Cty này cũng đã hưởng lợi, có thể mấy tháng đóng cửa ảnh hưởng kế hoạch đầu năm, còn kết quả kinh doanh cũng ít nhiều không đạt, còn tỷ lệ không đạt lợi nhuận Cty chắc thấp hơn nhiều tỷ lệ cắt thưởng cho công nhân. Dù sao, sự việc đã xảy ra, những người năng nổ lộ mặt sẽ chịu rủi ro cần chuyển việc

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Cứ bình tĩnh nghe cả 2 tai. Em ko tin là CN lại chê tiền, nhất là từ 1 đến 1,5 tháng lương tức là 5 đến 10 triệu đồng đang lúc đói kém này. Báo chí đưa tin thì kinh rồi, toang bánh vẽ.

Y Nok

[Tịch thu bằng lái]
Lói thế thôi chừ thực tế ló khác ạ. Tầm cỡ doanh nghiệp này quy chế, quy trình bài bản lắm Cụ ạ.
Iem đồ do công nhân mình kỳ vọng quá cao thôi ạ.
Đã sống và qua TpHCM và phía trên Long An ai mà ko biết cty Pou này cụ nhỉ? Nó hoạt động bao nhiêu năm, số CNV luôn khủng, và thực tế nó cũng thuộc hàng top trong ngành may về chế độ đãi ngộ.
Nhũng lần lùm xùm của Công nhân cty này, đều túm đc bọn Giả cày kích động.

nguyentoan.uct

Xe điện
Chắc mấy năm trước thưởng nửa năm lương.
Giờ tụt còn 1 - 1,5 lương nên sốc
Coa ghi rõ là năm trước 1,9-2,2 đấy cụ. Nhưng đây là mức lương cơ bản, mà công nhân thì lương cơ bản chỉ có mấy tr thôi. Em từ khi đi làm đến giờ chục niên rồi, năm nào cũng chỉ 1 tháng

luot_song

Xe điện
Chả hiểu sao các Cụ đi mắng công nhân đình công... đây là hình thức mặc cả quyền lợi thôi mà tất cả đều để trên bàn cả rồi và hai bên đều chấp nhận kết quả... Công nhân Họ cũng không ngây ngô đâu

Belat Missan

Xe điện
SG có cái công ty này năm nào cũng dc lên phốt.
Anh em công đoàn làm không hết việc. ;))

fireman

Xe tăng
Đã sống và qua TpHCM và phía trên Long An ai mà ko biết cty Pou này cụ nhỉ? Nó hoạt động bao nhiêu năm, số CNV luôn khủng, và thực tế nó cũng thuộc hàng top trong ngành may về chế độ đãi ngộ.
Nhũng lần lùm xùm của Công nhân cty này, đều túm đc bọn Giả cày kích động.
Đổ mịa cho *********, rận chủ là ổn cụ nhỉ. Chữa nội thương thì chỉ cần bôi ngoài da thôi cần gì đâu.
Mà bây giờ tìm công nhân may khó, vì xu hướng họ chuyển sang các cty điện tử lương cao hơn.

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Lạ thật, người lao động không thỏa thuận được mức thưởng tểt thì họ đình công vậy mà nhiều kẻ cũng quay chửi họ được, lèo lái sang đủ chuyện...
Người lao động là khổ nhất rồi...

taton7983

Xe buýt
Chắc gọi sang mồm là thưởng chứ có khi là lương giữ lại chưa trả hết.

trantien

Xe tăng
Chắc mức thưởng cuối năm có cam kết trong hợp đồng hoặc có hứa hẹn khi dịch dã để công nhân quyết tâm ở lại bám trụ.

thanhhava

Xe buýt
Lạ thật, người lao động không thỏa thuận được mức thưởng tểt thì họ đình công vậy mà nhiều kẻ cũng quay chửi họ được, lèo lái sang đủ chuyện...
Người lao động là khổ nhất rồi...
Nếu bạn biết công nhân bên công ty này khi nghỉ việc và làm cho công ty khác, bị công ty khác bóc lột thậm tệ và tủi nhục như thế nào thì sẽ không nói vậy.

Fan gentra

Xe điện
Do lớp lãnh đạo cty yếu kém, ko làm cho CN hiểu đc chính sách của cty và chắc chắc ko có KPI thưởng. Phải lập kpi thưởng công khai thì chả ai thắc mắc.
em cũng vừa tiếp cận với cái KPI như cụ nói ..học mấy buổi đau đầu quá ...chả hiểu gì luôn haaaaa