[Funland] Hàng nhựa Tupperware có tốt thật không các cụ

nhuataiche

Xe container
em đoán là bơm nạp thông tin tới mức nhồi sọ các bà nội trợ hoạt động tích cực trên fb tạo hiệu ứng và tác dụng mạnh. Còn đàn ông thì nghe đến giá là chạy luôn rồi khỏi tìm hiểu :))
Em nói nghiêm túc đó bác, Tup bán hàng giỏi đấy. Em thực sự ko ưa Tup chỉ vì em nghĩ tại sao người Việt ta không làm được như họ.

nhuataiche

Xe container
cụ chuyên về nhựa cho e thông não nhựa nguyên sinh khác gì nhựa thường hay tái chế?
Đại khái là thế này. Từ dầu mỏ, các công ty dầu mỏ làm ra một số nguyên liệu, sau đó qua lò phản ứng hóa học tạo ra nhựa. Nhựa đó là nhựa nguyên sinh.

Các cty nhựa nhà ta nhập nhựa nguyên sinh về, nung nóng chảy, định hình rồi làm nguội thành sản phẩm nhựa như hộp, màng, vỏ máy lạnh, chai nước suối ...

Nếu bác lấy sản phẩm nhựa đó nung chảy ra rồi định hình lại thì nó được xem là nhựa tái chế, nghĩa là đã được nung chảy ra ít nhất là lần thứ hai. Có thể nấu chảy và định hình lại rất nhiều lần, càng nhiều lần chất lượng nhựa càng giảm.

Nhựa tái chế nguy hiểm ở chỗ là sau khi sử dụng nó có thể nhiễm chất này chất nọ hoặc đơn giản là bị bẩn. Các tạp chất đó gặp nhiệt trong quá trình nung chảy nhựa để tái chế thì lại sinh ra chất này chất nọ nguy hiểm độc hại khó lường trước. Do đó người ta chỉ dùng nhựa tái chế cho những ứng dụng ko liên quan đến thực phẩm.

Em ko rõ người khác gọi nhựa thường nghĩa là như thế nào. Đám buôn bán nguyên liệu như em thì gọi nhựa thường nghĩa là PE hoặc PP. Các nhựa khác bọn em gọi là nhựa kỹ thuật vì có cơ tính và lý tính cao hơn. Nhưng đó là cách gọi đứng ở góc độ kỹ thuật.

Ở góc độ kinh doanh, gần như tất cả nguyên liệu nhựa từ số 1 đến số 7 đều được coi là hàng phổ thông, nghĩa là có vô số nhà sản xuất, giá cả đều theo mặt bằng chung của thế giới. Hàng đặc biệt thường là phụ gia, chất màu hoặc compound - nghĩa là hỗn hợp các nhựa và phụ gia được sản xuất riêng cho từng khách hàng hoặc từng ứng dụng riêng lẻ. Mấy thứ này thì giá cả, lời lãi có thể rất cao nếu kỹ năng sản xuất và bán hàng của nhà cung cấp đủ tốt.

nvh_hn

Xe container

present

Xe điện
Híc, nghe vậy em lại phải ngó kỹ hơn để về giải trình hủy nhiệm vụ thôi :(

hoasuu88

Xe tăng
Đại khái là thế này. Từ dầu mỏ, các công ty dầu mỏ làm ra một số nguyên liệu, sau đó qua lò phản ứng hóa học tạo ra nhựa. Nhựa đó là nhựa nguyên sinh.

Các cty nhựa nhà ta nhập nhựa nguyên sinh về, nung nóng chảy, định hình rồi làm nguội thành sản phẩm nhựa như hộp, màng, vỏ máy lạnh, chai nước suối ...

Nếu bác lấy sản phẩm nhựa đó nung chảy ra rồi định hình lại thì nó được xem là nhựa tái chế, nghĩa là đã được nung chảy ra ít nhất là lần thứ hai. Có thể nấu chảy và định hình lại rất nhiều lần, càng nhiều lần chất lượng nhựa càng giảm.

Nhựa tái chế nguy hiểm ở chỗ là sau khi sử dụng nó có thể nhiễm chất này chất nọ hoặc đơn giản là bị bẩn. Các tạp chất đó gặp nhiệt trong quá trình nung chảy nhựa để tái chế thì lại sinh ra chất này chất nọ nguy hiểm độc hại khó lường trước. Do đó người ta chỉ dùng nhựa tái chế cho những ứng dụng ko liên quan đến thực phẩm.

Em ko rõ người khác gọi nhựa thường nghĩa là như thế nào. Đám buôn bán nguyên liệu như em thì gọi nhựa thường nghĩa là PE hoặc PP. Các nhựa khác bọn em gọi là nhựa kỹ thuật vì có cơ tính và lý tính cao hơn. Nhưng đó là cách gọi đứng ở góc độ kỹ thuật.

Ở góc độ kinh doanh, gần như tất cả nguyên liệu nhựa từ số 1 đến số 7 đều được coi là hàng phổ thông, nghĩa là có vô số nhà sản xuất, giá cả đều theo mặt bằng chung của thế giới. Hàng đặc biệt thường là phụ gia, chất màu hoặc compound - nghĩa là hỗn hợp các nhựa và phụ gia được sản xuất riêng cho từng khách hàng hoặc từng ứng dụng riêng lẻ. Mấy thứ này thì giá cả, lời lãi có thể rất cao nếu kỹ năng sản xuất và bán hàng của nhà cung cấp đủ tốt.
nhựa nguyên sinh e hiểu như kiểu nước cất ko có tạp chất là sản phẩm của phản ứng hoá học :) pe và pp là tên của loại chất hoá học của nhựa là poly etylen và poly propylen, pvc là poly vinyl clorua .... chất lượng nhựa liên quan đến loại nhựa gì, theo ý hiểu của e là vậy :)

Mr.Alo

Xe lăn
Híc, nghe vậy em lại phải ngó kỹ hơn để về giải trình hủy nhiệm vụ thôi :(
thực sự nếu cụ quan tâm nghiêm túc thật thì qua bên wweb trẻ ranh hoặc lên fb mấy hội các mẹ , họ là người dùng sẽ có câu trả lời chuẩn , chứ hỏi người chưa dùng chỉ nghe nói rồi phán lại sẽ không chuẩn , em đọc mấy cm như sách giáo khoa cấp 1 hơi hài :)) .
trên này nếu cần hỏi về xe cộ thì ok .
chúc cụ có lựa chọn chuẩn :D

nhuataiche

Xe container
nhựa nguyên sinh e hiểu như kiểu nước cất ko có tạp chất là sản phẩm của phản ứng hoá học :) pe và pp là tên của loại chất hoá học của nhựa là poly etylen và poly propylen, pvc là poly vinyl clorua .... chất lượng nhựa liên quan đến loại nhựa gì, theo ý hiểu của e là vậy :)
Nhựa nguyên sinh xuất xưởng từ nhà sản xuất luôn luôn có tiêu chuẩn chất lượng, cái tiêu chuẩn đó rất thông dụng và hầu như nhà sản xuất nào cũng đáp ứng được.

PE, PP, PVC, PS ... có tiêu chuẩn chất lượng khác nhau, so sánh mấy loại đó với nhau là ko cần thiết, vì mỗi loại nhựa có những ứng dụng riêng biệt, rất ít khi cạnh tranh lẫn nhau. Đại khái là thế ạ !

one

Xe điện
Em dùng hộp Đại Đồng Tiến hoặc Tân Hiệp Thành, vừa rẻ (vì không tốn tiền trả cho đám PR seeder) vừa đỡ tốn ngoại tệ. Rau củ để ngăn mát ~3 ngày là phải ăn hết rồi, đựng vào hộp dát vàng dát bạc thì cũng vậy vậy.

nvh_hn

Xe container

DangHoangDe

Xe điện
Như trên em đã nói, không lăn tăn nên mua vài bộ mà dùng. Còn đi chợ mặc cả đến từng mớ rau thì nên lăn tăn.
Theo e thì nó ko liên quan lắm.
Tùy quan điểm, nhu cầu, khả năng từng người ạ. :)

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Kỹ năng bán hàng của Tup rất đáng nể, em rất muốn học. Công tác truyền thông và xây dựng thương hiệu, họ đã làm như thế nào nhỉ ?

Cả bộ mấy chục cái hộp, giỏi lắm là chừng 4 kg nhựa * 30k = 120 k tiền nguyên liệu.

Chi phí khuôn mẫu máy móc giỏi lắm là 20k mỗi kg * 4 = 80k ( nếu em tính sai thì cho hẳn 40 k mỗi cân đi ).
Nó doạ cho sợ rồi kinh doanh nỗi sợ cụ ạ! Cũng giống: rau thuỷ canh, lợn sạch, nước mắm sạch... Cách đây 2 năm em được biếu cặp vang bình dân thôi nhưng nhớ mãi câu quảng cáo của người tặng: “vang sạch anh ạ” :)) H cái lol gì cũng dựa vào mác sạch, khoẻ để kinh doanh thôi cụ ạ! Mặc dù sạch thật là thế nào thì cũng chả ai làm rõ được, thậm chí “bẩn” ảnh hưởng đến mức nào cũng mù mờ nốt! Gà thì bị luôn bị chăn là vì vậy :))

jazzzzz

Xe lăn
Lock&lock cho nhanh,

ngoc F430

Xe buýt
Đắt hơn mà vẫn bán đc, tức là có cái hơn.
Ko tự nhiên Camry LE đắt hơn Camry LD :)
Vậy theo cụ bỏ ra hơn tỷ để mua con thánh lật fortuner ấn lõm cả tôn liệu nó có xứng đáng đồng tiền bỏ ra không? Và nếu so với santafe thì nó hơn dc cái gì vậy cụ?

DangHoangDe

Xe điện
Vậy theo cụ bỏ ra hơn tỷ để mua con thánh lật fortuner ấn lõm cả tôn liệu nó có xứng đáng đồng tiền bỏ ra không? Và nếu so với santafe thì nó hơn dc cái gì vậy cụ?
E nhớ hồi hội San đi Nghệ An chơi. Lúc đi vào đường xấu để đi chơi e ngồi San, lúc quay lại e ngồi Fortuner. :) Cũng thấy được cái nó hơn San. :))

250cc

Xe tăng
Vợ em cũng tìm hiểu mấy cái này và sau đấy mua cái loại gì cũng ware ware gì đấy, hàng phổ thông của bọn mẽo. Khoảng 700k. Còn tuper gì đaya thì bà chị e mua những vài củ. Vợ em nó bảo ko bằng loại 700k, bị làm giá là chủ yếu