Hang Tám Cô trên đường Trường Sơn (đường 20)

TungRau

Xe tăng
henry tran nói:
iem nghe chuyện kể lại bộ đội đi qua nơi này có bao nhiêu khẩu phần sữa đều để lại để người trên tiếp tế đổ nước; sữa cho các nạn nhân dưới hang hy vọng chờ được cứu sống...
Khó tin chuyện này quá! Tiếp tế theo đường nào nhỉ ?

Hay bác đùa iem ?:D

henry tran

Xe buýt
chuyện thật chứ bác! người ta cứ đổ xuống hy vọng bên dưới sẽ nhận được! phương châm còn nước còn tát mà bác!
Giống như việc cứu hộ các nạn nhân động đất bị vùi lấp đó thôi! người ta vẫn phải tiếp tế = cách đổ nước từ trên cao để bên dưới nhận được (dưng mà chả biết có nhận đc không):(

KarinMoon

Xe tăng
cái ngã 3 đồng lộc cũng ghê lắm bác ạ, em đứng dâng hương mà cứ lạnh gáy, gió vi vu, cây xào xạc, đi vào cái bảo tàng vắng tanh muốn tè ra quần. Tối đó em ko ngủ đc ạ :'(:'(

Zil157

Xe đạp
Nhưng khúc ca về lịch sử hào hùng và bi tráng(b)

batman.8888

Xe hơi
Em thấy khâm phục sức chiến đấu của quân dân miền Trung kiên cường anh dũng
Họ sinh hoạt hàng tháng ở dưới lòng đất địa đạo

Có cả hội trường , trạm y tế, nhà hộ sinh ...

Đường hầm dài hàng cây số, có tới mấy tầng ở dưới đất và thường có lối thoát thông ra biển

TopMass

Xe đạp
Tại sao lại phải đợi hòa bình mới vào lấy di cốt nhỉ ?

Ngay khi bị bom, đã có đơn vị biết và phá hầm để cứu người mà ( bác Niva kể là 2 người hi sinh khi xe tuột xích )

Sao lại không tiếp tục tìm cách cứu người ????

Em nói các bác đừng giận, coi phim Mỹ, chưa thấy Quân đội Mỹ bỏ rơi đồng đội bao giờ. Còn mình ??? em thắc mắc quá! ( Em không hề chê bai và so sánh gì đâu nhé, chính trị thì no table )
cái này em cũng có đọc 1 vài tài liệu có liên quan và có 1 số thông tin sau đây để các bác suy ngẫm chứ em cũng ko thể nào chắc chắn được nhưng em thấy hợp lý nhất.
Ko phải là hồi đó những người ở ngoài không tìm cách cứu những người bị nạn (vì những người ở trong và ở ngoài có thể nghe tiếng của nhau), ngoài việc tiếp tế thực phẩm từ ngoài vào 1 cách rất hạn chế vì cửa hang bị lấp kín bởi đá to do bị ném bom, một số đơn vị còn dùng dây để kéo đá ra ngoài nhưng ko được, một số thì dùng thuốc nổ để phá đá nhưng cũng không thành công.
Sau vài ngày thì những người ở trong sức lực yếu dần và những người ở ngoài định dùng số thuốc nổ còn lại để thử phá tiếp nhưng những người ở trong can ngăn và nói rằng: các đồng chí đừng cố cứu chúng tôi nữa, cuộc chiến đang còn dài và rất khó khăn, các đồng chí hãy dùng để dành số thuốc nổ đó để tiếp tục chiến đấu và trả thù cho chúng tôi.
Theo tôi nghĩ, thì khi đó những ngừoi ở trong biết không thể phá được cửa hang nên chấp nhận hy sinh, trong khi đồng đội và người thân ở ngoài biết là những người ở trong chết mà ko thể làm gì được.
Có thông tin kể lại rằng những người ở ngoài nghe những tiếng kêu yếu ớt ở phía trong gọi "Mẹ ơi, mẹ ơi...." rồi sau đó thì không còn nghe gì nữa cả.
Em thấy điều này là hợp lý nhất nên muốn chia sẻ với các bác.

Qual

Xe hơi
Đây quả thực là một cầu chuyện bi thương trong chiến tranh, nhưng ngoài ra còn nhiều nhiều câu chuyện nữa.... chỉ mong thế hệ hôm nay hay luôn nhớ đến họ những người đi trước đã hy sinh tuổi trẻ, xương máu cho tổ quốc

jupitercocs

Xe buýt
thật cảm động khi đọc bài của các bác trong topic này.Mọi người đã không quên những ngày tháng chiến tranh gian khổ,không quên những người đã nằm xuống cho sự bình yên hôm nay,không quên công lao của những người lính.Đoạn đường này tôi đã hành quân đi qua hè năm 1972 để vào QUẢNG TRỊ.Có đồng đội nào ở E101 - F 325 năm 1972 không?cho tôi gửi lời thăm nhé!

saothang2

Xe máy
Em cũng có nghe về sự linh thiêng của miếu thờ 8 cô, TW Đoàn cũng đã có kế hoạch xây dựng miếu thờ cho đàng hoàng để có thể bù đắp phần nào sự thiệt thòi của các cô.

achau

Xe hơi
Website
360.yahoo.com
chào các bạn ,tôi cũng từng là lính công binh nên tôi biết là không thể cứu các đồng chí trong hang được ,vì tảng đá quá to ,xe xích vào kéo không hề lay chuyển. còn phương án dùng thuốc nổ để phá đá càng không được,những người trong hang sẽ bị chết vì sức ép của mìn.cầu mong các linh hồn liệt sĩ được an nghỉ

jack_derida2000

Xe tăng

nissancui

Xe tải
bao nhiêu con người hy sinh tính mạng mình để bảo vệ đất nước , đồng đội mình để rồi khi nằm xuống lại được đối xử như vậy , cầu mong linh hồn các liệt sỹ được siêu thoát , em góp vài cái ảnh trong chuyến dâng hương ở hang tám cô