[Funland] Hành chính công ! Đến công nghệ bao nhiêu chấm thì chỉ ở nhà làm các thủ tục hành là chính các cụ nhỉ?

KeanuR

Xe tăng
Em hỏi thật các cụ trên này bao lâu rồi chưa đi làm thủ tục HC. Chứ mấy năm trở lại đây em thấy đi làm các thủ tục dễ dàng nhanh gọn và đơn giản hơn nhiều rồi.

Còn thái độ thì nói thật, mình lịch sự với người ta thì người ta mới lịch sự với mình. Các hướng dẫn, form mẫu đã rõ ràng lắm rồi, thì cứ thế mà xem rồi đưa cho đủ. Mình làm đúng thì ko ai có thể bắt bẻ được mình.
Chứ nói thật, đầy ông, tận mắt em chứng kiến, ra UB hay phòng đăng ký dất đai hay khi đi đăng kí TN, đọc thì ko đọc, xếp hàng ko xếp hàng, lao luôn phát vào bàn, xong hỏi những câu vừa ngớ ngẩn vừa bố đời.

Họ cũng chỉ giải thích 1 lần thôi, giải thích mãi, nói thật, em đứng ngoài còn sôi máu nữa là.
Cụ lạc quan quá rồi, hoặc chưa biết thế nào là thủ tục đơn giản nhanh gọn
Riêng 1 thủ tục là đăng ký thế chấp/ xóa chấp thôi em ví dụ cho cụ mở mắt ra:
- Đăng ký thế chấp động sản (ô tô, máy móc, chung cư/nhà đất chưa sổ có HĐMB) ở Cục ĐKGD Bảo Đảm: hồ sơ nộp Online (scan, xong gửi sau), nhận kết quả Online, nộp phí Online, thời gian 3 ngày (thường là 1 ngày có trên hệ thống và ai cũng tra được) xóa chấp cũng thế;
Dân chỉ việc ngồi nhà chơi cafe, bank làm hết, thông thoáng
- Đăng ký thế chấp đã có sổ đỏ:
+ Xếp hàng nộp hồ sơ ở Sở hoặc các quận HN (2-3- 7 ngày mới nộp xong tùy thị trường) ,
+ Hồ sơ gồm Bản gốc sổ đỏ + HĐ thế chấp + Đơn đăng ký 2 tờ, hoặc bổ sung hồ sơ theo yêu cầu của chuyên viên
+ thời gian 3-5 ngày làm việc (ko tính t7-cn), có quận 2 tuần như 2 Bà Trưng, Ba Đình vì còn soi hồ sơ, bsung hồ sơ
+ Lấy lại xếp hàng lấy
- Xóa chấp làm tương tự, thời gian tương tự
Dân tự đi làm hoặc thuê làm thì mất phí 3-5tr tùy quận

Cụ so sánh để xem thủ tục thông thoáng của cụ đấy, nhà e làm quanh năm vì cần vốn kdoanh nên chả thủ tục nào ko va, cụ cần thủ tục gì em rì viu cho

Cocuavt

Xe hơi
Không phải cái máy mà nó nhũng nhiễu để cụ phải bôi chơn thôi.
Chứ mấy cái nó rạng như ban ngày mà nó còn đòi sửa cho đúng thì đúng là quỳ với chúng nó.
Người ta chỉ xác nhận những cái nó chưa xác nhận được tt chính xác.
Đằng này TĐ nó lên TP cả cái nước này biết lq đ éo gì đến việc xác thực nó đúng hay ko.

Cocuavt

Xe hơi
He he đúng là cả nước biết báo chí rầm rầm mà họ nói là phải có giấy tờ chứng minh là hộ khẩu mới là thuộc TP Thủ Đức mặc dù cháu vẫn ở đó cả 15 năm nay thế mới hài

Tiểungưnhi88

Xe điện
Có những thủ thục yêu cầu ký vào sổ gốc thì cụ tính sao. Sổ gốc lưu trữ vĩnh viễn. Có tranh chấp thì còn phải giám định chữ ký. (nên vẫn cần lên trực tiếp ký). Còn thủ tục ko cần ký sổ gốc mới làm ở nhà đc

TU160M2

Xe tăng
Vừa rồi e có đi làm lại cái đk xe máy (ngày trước em bán lại cho người nhà họ làm mất).
Thủ tục thì cũng nhanh gọn, nhưng trong quá trình làm có một người xin cấp lại làm sao đó thấy bị bảo ra ngoài, chị ngồi tiếp nhận hồ sơ vô tư gọi điện cho ai đó có nói đại ý là có gà, chả biết chao đổi gì một lúc thấy đi ra to nhỏ gì với chị kia.
Theo ngôn ngữ thì chắc gà để thịt phỏng các cụ.
Đương nhiên là có thể trường hợp đó có khó khăn nhưng chị ấy biết cách để giải quyết nhanh gọn :)
Chứ ngồi đấy kiếm mấy củ/ tháng thì thật chả bằng công nhân làm 8h ở KCN :)
Nhật thì đúng là rất ấn tượng cung cách lịch sự.

aijin

Xe tăng
Trước đây khi làm hộ chiếu chỉ mất khoảng 10 phút khai rồi đóng tiền sau đó đợi đến ngày đến lấy là xong, còn giờ đến nơi cán bộ bảo: về nhà đăng ký online. Với thanh niên sinh ra trong giai đoạn của IT, AI...thì không nói làm gì, còn với những U 60 trở lên thì đúng là cực hình...Em đã đăng ký online làm giúp cho mấy người thì thấy thật sự chán với sự gọi là cải tiến này: lần thứ nhất làm đến chỗ gửi file ảnh chờ gần 1 ngày cổng dv công báo về ảnh không hợp lệ. Crop lại cái ảnh đó gửi lên 1 ngày sau báo ok, làm tiếp đến mục chuyển tiền thì lại tịt không thể nào làm được nữa khổ chủ phải lên phòng xuất nhập cảnh nhờ Bác đưa lối dẫn đường mới xong...Lần 2 thì làm đến bước này thì tịt:

Em thấy cải tiến kiểu này là đẩy việc cho dân và tốn thời gian hơn...

poiuy

Xe cút kít
Trước đây khi làm hộ chiếu chỉ mất khoảng 10 phút khai rồi đóng tiền sau đó đợi đến ngày đến lấy là xong, còn giờ đến nơi cán bộ bảo: về nhà đăng ký online. Với thanh niên sinh ra trong giai đoạn của IT, AI...thì không nói làm gì, còn với những U 60 trở lên thì đúng là cực hình...Em đã đăng ký online làm giúp cho mấy người thì thấy thật sự chán với sự gọi là cải tiến này: lần thứ nhất làm đến chỗ gửi file ảnh chờ gần 1 ngày cổng dv công báo về ảnh không hợp lệ. Crop lại cái ảnh đó gửi lên 1 ngày sau báo ok, làm tiếp đến mục chuyển tiền thì lại tịt không thể nào làm được nữa khổ chủ phải lên phòng xuất nhập cảnh nhờ Bác đưa lối dẫn đường mới xong...Lần 2 thì làm đến bước này thì tịt:

Em thấy cải tiến kiểu này là đẩy việc cho dân và tốn thời gian hơn...
Hệ thống phần cứng nó kém, xử lý khối lượng dữ liệu nhiều là treo thôi.