[CCCĐ] ..:: Hành hương đất Phật ở Nepal và Ấn Độ giữa những trận động đất ::.. (P1)

BMW_X7

Xe điện
các cụ các mợ có chuyến đi hay quá, các cụ các mợ cứ đưa ảnh và hiểu như nào nó inhư thế là hay rồi, em khâm phục các mợ ấy thật, đất nước đấy em chắc không dám đi, thế mà các mợ dám đi
em thấy bên sông Hằng nhiều xác lắm, không biết các cụ có thấy không, em xem tivi thấy xác vớt đầy sông mà hãi kinh

Anh.Gabriel

Xe hơi
Em vẫn hóng tiếp đây,mấy anh hướng dẫn viên bản địa cũng chộp giật gớm

Ngoẵng

Xe tải
Những người gần chết mà nghèo, vô gia cư, khg người thân thích thường tìm về gần bờ sông Hằng để chết. Lò thiêu làm việc liên tục và dùng củi đốt. Có một nhóm lừa theo fund raising rất độc đáo. Người Ấn đa dạng và rất láu lỉnh. Cẩn thận và tránh xiêu lòng khi bị thuyết phục.

dvc_hue

Xe buýt
Em xin tiếp ạ.

Tụi em đến Agra Cantt Junction đã gần 6 giờ chiều. Đón tụi em là 2 chiếc rickshaw, ngã giá 150rs/xe chở 3 người về Siddhartha hotel, sát bên cổng tây của đền Taj Mahal. Tuy nhiên, đi trên đường người lái xe chở em gạ gẫm đi xem hoàng hôn ở phía sau của đền. Tụi em đồng ý là xe sẽ từ ga-đền-KS giá 300rs/xe, và đợi xe sau chạy đến để cùng đi. 2 tài xế trao đổi nhanh và đồng thuận phóng xe về phía sau đền.

Đến nơi, tụi em thấy mặt trời đã khuất sau các rặng cây, nhưng trời còn sáng. Đi bộ nhanh vào phía chỗ mọi người hay đứng ngắm. Con sông tạo nên bóng đẹp cho ngôi đền đã cạn nước, trở nên rất hẹp, làm cái bóng của đền nhìn không còn tí gì nữa. Lòng sông khô cạn gần hết, xung quanh quạ và sáo nhiều vô kể. Tụi em chán chường chụp vài bức ảnh.

Bỗng em thấy xa xa phía đông có một mảnh trăng đang treo lơ lửng trong ánh nắng chiều buồn, với tiếng quạ kêu hoang hoải, em liền dùng điện thoại chụp cảnh này, trong ảnh có một số bóng đen trên nền trời, đó là những con quạ đang bay liệng tìm về nơi trú ẩn của một đêm dài bi thảm cùng với ngôi đền trắng lấp lánh ánh trăng đêm, như dát lên bởi những viên ngọc quý. Có lẽ em quá lời cho đoạn này các cụ nhỉ?

Tụi em về KS, 2 người lái xe giở trò kèo nài thêm 100rs cho mỗi chiếc nữa. Người ngã giá bảo với tụi em là cậu kia không chịu do nó không biết thỏa thuận về giá. Bực mình tụi em đưa tiền 800rs/2 chiếc cho xong, coi nhưn là tip để còn nghỉ ngơi. Các cụ nhớ, đây là kinh nghiệm nữa của em về việc phải rắn với dân làm dịch vụ Ấn, khá láu lỉnh.

Sau đó, tổ chức tắm rửa và hẹn nhau phải ăn một bữa thật no say. Ra quán Lucky, tụi em đánh một bữa no nê, thoải mái. Các cụ cũng nên nhớ là giá cả tương đối ổn, không quá đắt, chỉ có bia là đắt mà thồi, nhưng em không đụng đến bia, chỉ uống trà gừng pha mật ong. Tuyệt cú mèo, món này em học được ở một nhà hàng nào đó bên Ấn, không nhớ, nên em gọi họ phục vụ tiếp. Trong quán, em ấn tượng bởi 1 cặp loa khủng, có lẽ họ đóng cặp loa này. Cỡ thùng loa dài 2m, cao 0,5m, sau chừng 0,4m, chứa một đống loa to nhỏ đường kính biến đổi, nhưng hài hòa. Em không nghe họ mở nhạc từ hệ này, nhưng ấn tượng bởi bài trí cặp loa đặt ngang này.

Sau một đêm ngủ ngon, phòng máy lạnh, lại được ăn no, em thức dậy có lẽ bình mình đã đến rồi. Các bạn trẻ đã ra đến Taj Mahal để săn ảnh. Nhiều người ở quê em họ nghe em kể về nơi đó, họ đều mong muốn được đến đây. Lí do, trước 1975, bộ sách học tiếng Anh "English for today" có giới thiệu một bài đọc dài về thắng cảnh này.

Vậy nhé. Mai em lại tiếp tục. Mạng củ chuối lắm, cả chiều em mới tải được mấy cái hình thôi.

dn102

Xe hơi
Ấn Độ vẫn nhiều người nghèo khổ quá.
Lâu đài thì tráng lệ bao nhiêu.

dvc_hue

Xe buýt
Mua vé xong được hướng dẫn chỗ lấy chai nước và cái túi bọc giày để đi trong đền. Nếu không được hướng dẫn có thể sẽ không biết việc có chai nước free này. Vào cổng thì kiểm tra an ninh sẽ sờ nắn từ ngực xuống chân. Nam sờ nam, nữ sờ nữ - sờ cả vào trong bẹn, trong nách, nhột và buồn cười mà không dám cười. Khu vực kiểm tra an ninh khi nào cũng có vài chú mang vũ khí tiểu liên đứng canh gác.

Phần này, em không bình luận nhiều. Tuy nhiên, có một quan sát mà em thấy lạ đó là nhiều đôi nam nữ, có cả người già đừng ghé sát đầu vào nhau, không phải nhìn vào mắt nhau mà họ nhìn về hướng đền Taj Mahal, và nhờ người khác chụp ảnh chỉ phần đôi mắt đăm đăm của họ. Em đoán, có thể lí do là họ muốn tình yêu của họ bất diệt, vĩnh cửu cũng như tình yêu của vị vua kia dành cho vợ của ông ấy. Cái nhìn về hướng đền để tưởng nhớ đến hình ảnh vị vua kia suốt ngày nhìn về phía đền khi bị người con trai lên ngôi đã giam người vua cha ở bên Agra Fort (cách chừng 1km), để ông ấy suốt ngày đau đáu về người vợ đã chết được quàn ở trogn đền cho đến khi xa lìa cõi trần về nơi chín suối đoàn viên với người vợ quá cố của mình. Câu chuyện tình yêu của họ và ngôi đền được kể bởi nhiều cách khác nhau, có thể có cả thêu dệt, nhưng rõ ràng, tình yêu như thế thì không thể có gì sánh bằng, lớn hơn cả non sông đất nước, hơn cả triều chính... ôi đàn bà là những niềm đau, là ngọt ngào... làm tim nhỏ máu...

Mr.KeySaKer

Xe đạp
Em lội hết 10 page của các bác. thú vị và rất ấn tượng với chuyến đi, em thích bác đi sâu hơn về con người, cách sống giống khác với vn mình.

dvc_hue

Xe buýt
Em lội hết 10 page của các bác. thú vị và rất ấn tượng với chuyến đi, em thích bác đi sâu hơn về con người, cách sống giống khác với vn mình.
Em hơi bận việc tí. Em sẽ cố gắng viết thêm về vấn đề này. Tuy nhiên, đó chỉ là cảm nhận của riêng em và các bạn thôi, chứ đi sâu e là hơi khó. Em còn 2-3 điểm đến nữa, sẽ cố cho xong, rồi tiếp tục với những phần khác nhá.

dvc_hue

Xe buýt
Em xin được tiếp tục nhé.

Như các cụ biết rồi, tụi em có 6 người, trong đó 3 người trẻ xinh thường thích mua sắm và đảo ngũ để cùng nhau đi những tuyến khác, lệch một chút so với 3 người còn lại. Thế là, sau khi tham quan Taj Mahal thì em và 2 người nữa về lại KS để lấy hành lý, và vác đi đến Agra Fort, còn 3 em kia quyết định ở lại KS thêm 1 đêm nữa, rồi đi New Delhi, rồi mua vé máy bay đến Mumbai và gặp tụi em ở đó. Vậy tụi em sẽ làm gì?

Trước hết, tụi em bắt rickshaw đến Agra Fort. Đó là lâu đài đẹp, cổ kính, là nơi vui chơi của các vua chúa, là nơi chính người con trai đã giam cầm cha mình để hằng ngày ông ấy ngồi ngóng về ngôi đền Taj Mahal, nơi người vợ quá cố đang nghỉ. Tình yêu ấy, không biết đất trời vũ trụ này có gì sánh kịp.

Em không nhiều lời phần này, vì em có đã ngán ngẩm với ngôn ngữ rồi. Loạt ảnh sau đây các cụ xem và tự thưởng thức, tưởng tượng bối cảnh em chụp nhé. Nhưng có một điều làm em thay đổi một chút khi nghĩ về tình yêu, đó là em đã làm một việc tương đối tốt. Hi hi, khi ấy em đã đi bộ rất xa trong cái nóng hơn 40 độ để mua mấy chai nước. Đó là, trong lâu đài đó, người ta không bán nước uống, mà lâu đài thì rất rộng, nơi bán nước xa tít ngoài cửa. Dĩ nhiên, đi về thì em cũng mệt mỏi và thở hổn hển ngồi cúi gục xuống mà không muốn làm gì nữa.

Còn cuối cùng, đấy là cái gì em không biết, có lẽ để đựng chất lỏng, mục đích làm gì không rõ, nhưng có cả cái bậc cấp để leo lên.

tuannbb

Xe điện
bài viết rất hay, thank cụ!

dvc_hue

Xe buýt
Những người gần chết mà nghèo, vô gia cư, khg người thân thích thường tìm về gần bờ sông Hằng để chết. Lò thiêu làm việc liên tục và dùng củi đốt. Có một nhóm lừa theo fund raising rất độc đáo. Người Ấn đa dạng và rất láu lỉnh. Cẩn thận và tránh xiêu lòng khi bị thuyết phục.
Cụ đúng là bị lừa ở đó rồi à? Chiêu lừa để khách hiến tiền mua củi thiêu người chết rất cao thâm, khó cưỡng lại lắm.

dvc_hue

Xe buýt
Đến chừng 16:00 4/5/15 tụi em rời Agra Fort. Trời nắng nóng kinh khủng. Em nhớ cả tuần vừa rồi, em chỉ gặp một trận mưa duy nhất, mưa rất to vào tối ở ga Howrah, Kolkata, để đi Gorakhpur. Tụi em còn có 3 người, bắt rickshaw đến ga Agra Cantt. 3 bạn kia thì ở lại KS, để tự mua vé máy bay để đi Mumbai, và bọn em sẽ gặp nhau ở đó.
Ngoài ga có một cái biển chỉ đường, mà các cụ đọc hiểu được thì em chết liền luôn. Em chưa từng thấy một cái biển chỉ đường nào độc đáo như vậy, nên em chụp để các cụ cùng xem cho vui.

Trước giấc ngủ, em cũng có kiếm một ăn một bụng no, để còn ngày mai hành quân lang thang đi bộ nữa. Sau chuyến tàu đêm, có máy lạnh, tụi em ngủ ngon lành. Tàu đưa tụi em đến ga Bhusaval lúc gần 8:00 sáng. Ga này có rất nhiều xe van, hình như nhu cầu phục vụ khách hành hương về khu vực Ajanta Caves rất nhiều. Tụi em quyết định mua hoa quả để ăn sáng, đồng thời mặc cả một chiếc van 2 chiều. Cò kè mãi, cuối cùng cái giá 5000rs được thống nhất.
8:20 khởi hành, thì 8:30 xe phải tập vào một cái garage để sửa một cái gì đó. Xe không có điều hòa, nóng bắt đầu táp vào mặt. Nóng kinh khủng. Người cứ khô khốc đi. Em ngồi phía sau, nhường phần lớn chỗ cho 2 bạn gái. Cái nóng nướng người khô rang.

Rồi sau chặng đường khoảng 60km (cái này em không nhớ chính xác, các cụ kiểm chứng hộ em), đường có khi tốt khi xấu, 10:30 đi vào khu vực để gửi xe. Sau đó, tụi em uống nước, và đi bộ ra khu vực đón xe bus để đi vào khu vực hang động.

Tạm thế đã, em không biết tại sao mạng lớm kinh, tải mãi mới được vài tấm hình. Chán ngán vì phải ngồi chờ. Mai có thời gian em sẽ tiếp nhé.

dvc_hue

Xe buýt
Đồ ăn trong hấp dẫn thật nhưng mà k bít ăn có ra gì ko cụ :D
Về chuyện ăn uống ở vùng này. Chủ yếu là các loại cà-ri thôi. Nhưng khổ nỗi, bò thì là thánh vật, nên khg được ăn. Heo thì là con vật bẩn thỉu, nên cũng không ăn. Cuối cùng chỉ còn cá và gà. Mà cá thì rất hiếm, vì mùa khô rồi, các hầu như chỉ có quanh các lưu vực sông thôi. Còn lại chủ yếu là gà, và chỉ có gà, hoặc trứng gà mà thôi nhá. Nếu cụ ădudwojdcw các món Ấn, và thích ăn, thì cụ sẽ thấy thoải mái khi ăn. Em ăn ngon lành tất cả các thứ mà em nhìn thấy.

bachmy

Xe tải
Về chuyện ăn uống ở vùng này. Chủ yếu là các loại cà-ri thôi. Nhưng khổ nỗi, bò thì là thánh vật, nên khg được ăn. Heo thì là con vật bẩn thỉu, nên cũng không ăn. Cuối cùng chỉ còn cá và gà. Mà cá thì rất hiếm, vì mùa khô rồi, các hầu như chỉ có quanh các lưu vực sông thôi. Còn lại chủ yếu là gà, và chỉ có gà, hoặc trứng gà mà thôi nhá. Nếu cụ ădudwojdcw các món Ấn, và thích ăn, thì cụ sẽ thấy thoải mái khi ăn. Em ăn ngon lành tất cả các thứ mà em nhìn thấy.
Còn chó mèo, khỉ, thằn lắn rắn rêt họ có ăn ko cụ >:)