[CCCĐ] Hành trình BMW R1200GS chinh phục Everest Base Camp (11/4-22/4)

DriveBravo

Xe buýt
Hà Nội vào thu rồi thì phải?

Lx2009

Xe buýt
chuyến đi của các cụ tuyệt quá, em xem 1 lèo luôn, phải nói là quá hay

BiK

Xe điện
...tiếp tục ngày 5:
sau khi ăn trưa xong, ae tìm chỗ ngả lưng và tiếp tục chờ nhập cảnh.
đúng như dự đoán các cụ à, tầm 2h30 thì bên tour thông báo: đoàn đã được nhập cảnh vào Tibet
AE ai lấy đều rất vui mừng, nhanh nhanh chóng chóng lên đồ để qua trạm kiểm soát càng nhanh càng tốt, chỉ sợ nó đổi ý.
Đi bộ lên trạm, họ lùa tất cả ae vào một góc, mấy chú mặc rằn ri quân sự súng ống đầy mình cầm hộ chiếu soi mặt từng người một, ok - vẫy tay cho qua. Không có chút gì gọi là thân thiện cả. Không sao, ae cứ qua trạm là được.
Cũng phải nói thêm chút về việc vào đất Tạng.
Chuyến này bọn em đi phải cần đến 4 Cty làm Tour, chắc cũng một kỷ lục mới
1. Tour của Việt Nam - đi hết hành trình cùng đoàn.
2. Tour của Lào - lo đón đoàn từ CK Tây Trang - lo ăn, di chuyển bên đất Lào rồi đưa sang CK Boten, sau đó 20 ngày lại đón CK Boten đưa về CK Tây Trang
3. Tour Vân Nam - lo đón từ CK Boten dẫn đoàn và lo ăn nghỉ đến Shangri La và ngược lại.
4. Tour Shangri La (phải là người dân tộc Tạng) - lo đón đoàn từ Shangri La dẫn đường, ăn, nghỉ trong đất Tibet.
Lý do phải sử dụng người dân tộc Tạng dẫn đoàn vì nếu là người Trung Quốc thì bộ đội, biên phòng...của Tibet sẽ không làm việc...chủ nghĩa dân tộc được đề cao hết mức trong vụ này.
Được cái đồng chí HDV người Tạng này rất thân thiện.
Phiên âm tiếng Việt đọc là Toji

Nhìn nhận chung là người Tạng khá to khỏe (xin phép mãi AE cũng đc chụp ảnh cùng 1 chú Police người Tạng)

Vào được đất Tạng rồi, AE tiếp tục chinh phục 300km còn lại của hành trình ngày hôm nay, lúc này là gần 3h chiều rồi, quãng đường phía trước chưa biết thế nào, không biết đường đẹp hay xấu.
Thấy tour thông báo là đoạn đường còn lại có 3 đèo cao là Hồng La Sơn 4228m, đèo Đông Đạt Sơn 5136m và trước khi xuống Xương đô 60km qua leo đèo cao 5100m
Lại một ngày vất vả nữa rồi, nhưng dù sao vào được đất Tạng là AE cũng mừng lắm, lúc sáng nghĩ bụng, bây giờ nó ko cho vào cả đoàn quay về thì toi à.
Sao chú công an Tạng này lại hút thuốc nhể ?

pbtuan

Xe buýt
Đọc 1 lèo mười mấy trang. Chuyến đi của cụ đáng mơ ước và ngưỡng mộ quá.

z300

Xe điện
Ô sao em hỏi chúng nó em muốn lái qua Lạng sơn chúng nó bảo không được?

tuananhcpls

Xe tải
Website
www.facebook.com
Quá tuyệt vời, em up lên để cho nó lên top cho cụ nào chưa kịp xem như em giờ mới xem ạ !

batbai6868

Xe máy
khâm phục chuyến đi của các cụ quá, sức khoẻ, đam mê v.v...

DriveBravo

Xe buýt
Bọn mình đang lên Kế hoạch 4/2019 sẽ chạy 15 xe Bán tải lên Tây Tạng, mỗi xe dự kiến 02 người để chinh phục và cảm nhận lại cung đường này.
Kế hoạch đang ấp ủ và chờ anh em chốt, xe thì vừa của AE trong đoàn, vừa đi thuê.

otoget

Đi bộ
Bọn mình đang lên Kế hoạch 4/2019 sẽ chạy 15 xe Bán tải lên Tây Tạng, mỗi xe dự kiến 02 người để chinh phục và cảm nhận lại cung đường này.
Kế hoạch đang ấp ủ và chờ anh em chốt, xe thì vừa của AE trong đoàn, vừa đi thuê.
Chào Anh DriveBravo. Tôi rất muốn tham gia. Không biết phải cần những điều kiện gì? số điện thoại của tôi 0913393423. Anh cho tôi xin số điện thoại.

DriveBravo

Xe buýt
Ô sao em hỏi chúng nó em muốn lái qua Lạng sơn chúng nó bảo không được?
Đoàn mình là phải qua Lào, rồi mới từ Lào nhập cảnh được vào TQ qua của khẩu Boten. VN chưa được chạy trực tiếp xe sang TQ cụ nhé

wagon865.46

Xe tăng
Đoàn mình là phải qua Lào, rồi mới từ Lào nhập cảnh được vào TQ qua của khẩu Boten. VN chưa được chạy trực tiếp xe sang TQ cụ nhé
Chuyến đi của cụ ấn tượng quá! Xem ảnh và đọc bài viết của cụ quá hay, đúng là chuyến đi để đời.
Cảm ơn cụ đã chia sẻ về chuyến đi này, em đọc một mạnh không dứt được cụ ạ! Cách cụ giới thiệu từng thành viên kèm ảnh ở phần cuối lịch trình rất hay.
Chúc cụ và các thành viên nhóm chơi GS sức khoẻ, có nhiều chuyến đi tuyệt vời!

DriveBravo

Xe buýt
Chuyến đi của cụ ấn tượng quá! Xem ảnh và đọc bài viết của cụ quá hay, đúng là chuyến đi để đời.
Cảm ơn cụ đã chia sẻ về chuyến đi này, em đọc một mạnh không dứt được cụ ạ! Cách cụ giới thiệu từng thành viên kèm ảnh ở phần cuối lịch trình rất hay.
Chúc cụ và các thành viên nhóm chơi GS sức khoẻ, có nhiều chuyến đi tuyệt vời!
Vâng, những ngày này ngồi nhớ lại hành trình 4 năm về trước với bao cảm xúc lại ùa về, khi đối diện thử thách và vượt qua được chúng ta có thêm nhiều động lực cho những chặng đường tiếp theo

Vâng, những ngày này ngồi nhớ lại hành trình 4 năm về trước với bao cảm xúc lại ùa về, khi đối diện thử thách và vượt qua được chúng ta có thêm nhiều động lực cho những chặng đường tiếp theo
Trong đoàn của bác, đợt vừa rồi có bạn Tùng khi bay dù bị rơi ở Nha Trang nhỉ =((

DriveBravo

Xe buýt
Đúng rồi bạn, Tùng còn trẻ quá, chơi môn mạo hiểm nên rủi ro luôn rình rập
Vâng bác, em cũng hay đọc bên BMW Motorrap Hà Nội thấy chia buồn với bạn ý. Nhớ đến thớt này của bác nên đoán là đi cùng đợt với bác. Trên này cũng có bác bientrangt610 đam mê bộ môn dù mạo hiểm kia, đã từng rơi và đóng đinh cả hai chân. Vậy mà giờ vẫn lại bay với lượn đều =((

hachau

Xe tải
Thật tuyệt vời, em đọc 1 mạch từ 1h chiều đến luôn 4h. Thực sự khâm phục các cụ

Kangcucot

Xe máy
Chuyến đi quá tuyệt vời , trước em đọc bên OTosaigon có đoàn caravan chạy oto từ Saigoi tới Tây Tạng đã kính nể rồi giờ các cụ chạy xe PKL còn kính nể các cụ nhiều hơn.

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Đỉnh Everest - Chomolungma này theo e được biết thì 10 người leo lên có tới 2-3 người k về được ( tính theo số người leo được lên đỉnh / số người nằm lại ). Thực ra xem các bộ phim về chinh phục everest thì chỉ cảm nhận được phần nào khó khăn thôi, nhưng em án tượng sâu sắc nhất về sự chết chóc của đỉnh núi này là sau khi đọc những chia sẻ, cảm nhận của 3 anh người Việt Nam đã chinh phục thành công Everest năm 2008 là Phan Thanh Nhiên - Bùi Văn Ngợi - Nguyễn Mậu Linh. Thực sự nhìn các cụ đi xe máy thở oxy ở độ cao hơn 5000m đã thấy rất khó khăn vất vả rồi
Cụ nào muốn cảm nhận rõ nét hơn có thể vào FB anh Phan Thanh Nhiên để đọc các bài viết qua lời kể của a đó. Trước e bị ám ảnh gần 1 tuần, cứ đọc xong lại xem film về Everest. Thật sự rất sợ nhưng rất cuốn!