[CCCĐ] Hành trình các chuyến đi của người con xa xứ

thuyntt512

Xe tải
Em chào các bác bô lão, em tàu ngầm trên diễn đàn cũng đã được vài năm nhưng chỉ đọc mà chưa bao giờ đăng kí tài khoản cũng như chưa bao giờ dám chia sẻ về các hành trình ít ỏi của mình. Hôm nay, nhân 1 ngày mùa hè nóng rực lửa ở xứ sa mạc, em mạnh dạn lập topic này thứ 1 là để chia sẻ về các chuyến đi chơi ở các nước của em và thứ 2 là để chia sẻ về đất nước và con người nơi em sống.

Em hiện tại đang sinh sống tại thủ đô Muscat của đất nước hồi giáo Oman - 1 trong 6 nước thuộc GCC (Gulf Cooperation Council) ở vùng trung đông, (5 đất nước còn lại là: Saudi Arabia, Kuwait, the United Arab Emirates, Qatar, Bahrain). Em chắc chắn có nhiều bác chưa từng biết đến sự tồn tại của đất nước này luôn :)), chủ yếu mọi người biết nhiều về Dubai thôi, từ Muscat lái xe hết 4 tiếng là tới xứ sở xa xỉ Dubai.

Em post tấm này nhá hàng các bác trước :))

Qua 2 năm sống ở đây, em luôn thấy Oman rất đẹp nhưng lại rất ít người biết tới, người việt ở đây hầu như cũng rất ít, đặc biệt là khi search từ khoá "oman" trên diễn đàn, không thấy bài viết nào. Nên chính vì lý do to lớn đó đã làm cho em có động lực chia sẻ về cảnh vật, thiên nhiên, con người nơi đây đến các bác. Hy vọng thông qua bài viết của em, nếu có dịp các bác hãy ghé qua nơi đây 1 lần để cảm nhận được hết bằng mắt thật các nét đẹp chưa được khám phá du lịch ở đất nước này

Em sẽ viết lần lượt:

- Mùa hoa anh đào ở Nhật 2015: Osaka, Nara, Kyoto, Hemiji, Kobe
- Dubai X'mas 2015
- Ai Cập: Cairo, Luxor, Aswan, Alexandria 2016
- Tanzania: Safari tour , Zanzibar Island 2017

- Azerbaijan: Baku, Qabala, Sheki 2017
- Thuỵ Sĩ: Lucerne, Zurich
- Bồ Đào Nha: Lisbon, Sintra
- Ý: Rome, Florence, Milan
- Oman:
+ Thủ đô Muscat: Sultan Qaboos Mosque
+ Bandar khayran beach

+ Wakan Village
+ Wadi Bani Khalid
+ Green Mountain
+ Nizwa
+ Wadi Al Muaiden

My blog: https://thuyntt512.blogspot.com/

Chỉnh sửa cuối:

manchester6868

Xe tăng
nhà em chọn căn mặt đường hóng câu chuyện của Cụ

keeponlylove

Xe điện
E đặt gạch hóng. Oman thì đúng là chưa có bài nào.

tieuphuong1146

Xe điện
Website
www.artdna-global.com
Em cũng đặt gạch hóng, lâu lâu có bán Blackberry cho mấy bác dsq mạn ấy bắt viết v.a.t mà toàn đưa địa chỉ ở bển và đng nhiên ko có mst. Làm e kho viết ghê...

Yến sào Mợ Thảo

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com
Em cũng hóng của cụ đây ạ:))

hàhàlê

Xe hơi
Chua từng nghe đến đất nước này

thuyntt512

Xe tải
Chuyến đi đến nước Nhật xinh đẹp của em bắt đầu vào tháng 4, đến Osaka,Nara, Kyoto, Hemeji, Kobe. Hành trình dài mà thời gian có 6 ngày nên khá gấp gáp. Có 2 điều rất may mắn trong hành trình là đặt chân đến Nhật ngay đúng vào tuần đẹp nhất của hoa anh đào và còn được 2 vợ chồng anh bạn người Nhật dẫn đi nên mọi thứ ở Nhật diễn ra rất dễ dàng với em, không phải lo lắng về khoản không biết đón tàu gì hay đón xe bus nào cả. Chỉ có 2 hôm cuối vợ chồng anh bạn phải quay lại làm việc nên em phải tự đi

Chuyến bay AirAsia đáp xuống sân bay Kansai ở Osaka vào buổi sáng, sau lần bay này em sợ hãng này luôn, bay 4 tiếng không có tivi, đồ ăn, chăn gối gì cả, đặc biệt là chỗ để chân nhỏ, ghế ngồi lại không thoải mái, do xuất phát từ Malay nên em mới chọn hãng này chứ mà xuất phát ở VN thì đã chọn Vnairline rồi.

Có điều em hơi sốc lúc nhập cảnh, khi em vừa đi đến đưa hộ chiếu ra, anh hải quan đứng dậy, 2 tay cầm lấy hộ chiếu của em và đầu cúi rạm để chào. Trời ơi, đất nước gì mà lịch sự chịu không nổi. Trước khi đi em cũng có đọc nhiều thông tin nên cũng biết đến vụ này, nhưng khi mình đứng trước người ta, người ta lớn tuổi hơn mình, làm vậy làm em bối rối quá :)). Nghĩ bụng, 1 ngày anh hải quan phải làm vậy cả ngàn lần thôi là em thấy phục rồi.

Vừa check out ra khỏi sân bay là em đón tàu đi Nara luôn. Ở Nhật train station như 1 cái shopping mall, muốn mua gì cũng có, rất tiện lợi

Đúng đợi tàu

Vừa đặt chân tới Nhật, em như choáng ngợp bởi sự sạch sẽ và ngăn nắp, đến cái máy bán nước tự động nhìn cũng thấy đẹp :))

Tàu ở Nhật chính xác đến từng giây

Chỉnh sửa cuối:

thuyntt512

Xe tải

Khung cảnh đường phố khi ngồi trên tàu

Nhà cửa ở Nhật

Đã thấy thấp thoáng bóng dáng hoa anh đào

Đã đến Ga Nara

thuyntt512

Xe tải
1. Nara

Dân số chủ yếu ở Nara toàn người già, nhìn đâu cũng thấy người già cả, người trẻ chắc họ lên các thành phố lớn làm ăn hết rồi

Em đang tìm đường đi bộ về khách sạn

Taxi ở Nhật tài xế mặc vest, đội nón, đeo găng tay trắng, cửa xe mở tự động, khách vừa lên là cúi đầu chào hỏi rất lịch sự, nhưng giá thì rất là chát. Taxi ở Oman em đã thấy đắt lắm rồi mà chưa thấm thía gì so với Nhật

Sau khi để đồ tại khách sạn là em lên đường đi thăm quan luôn, do hành trình hôm nay rất dài. Ở Nhật có trung tâm đăng kí hướng dẫn viên miễn phí, em thấy rất hay. Thường là các bạn sinh viên muốn trau dồi thêm vốn tiếng anh hay các cụ già sau khi về hưu không có gì làm, nhàm chán đều đăng kí làm HDV hết, nhưng tiếng anh HDV của em thì ôi trời ơi, em phải chú ý lắng nghe lắm mới hiểu phát âm của họ. Em gái bên tay trái là HDV của em, còn bên phải là anh bạn người Nhật

Thấy 1 chị mặc kimono rất dễ thương

Chỉnh sửa cuối:

thuyntt512

Xe tải
Điểm tham quan đầu tiên Nara Park

Trên đường ra công viên em vô khu sầm uất này ngay gần đó mua ít đồ ăn mang ra công viên ngồi ăn

thuyntt512

Xe tải

Nhà hàng sushi

Sản phẩm trưng bày đẹp mắt nhưng toàn đồ giả, không ăn được đâu ạ

1 phần nhỏ sushi giá tầm 1,145Y rồi

ngocanh22

Xe đạp
Em biết đất nước này qua bản đồ rồi? hóng câu chuyện của cụ quá về con người nơi đó, và hi vọng một ngày sẽ được đặt chân tới đó....hóng hóng :bz

thuyntt512

Xe tải

Bên kia đường chỗ nhiều cây là công viên Nara

Lối vào công viên

Trong công viên có rất nhiều nai, ước tính số nai lên đến hơn 1,200 con

Chúng rất thân thiện với con người

Chỉ việc mua gói đồ ăn Y150 là chúng mò tới gần ngay

Chỉnh sửa cuối:

Thuytay

Xe đạp
Cụ đi đc nhiều nơi nhỉ
E nhớ k nhầm thì e có đọc đc ở đâu đó Muscat là 1 trong các nước có chỉ số hạnh phúc nhất của thế giới thì phải
Nếu e nhớ sai mong cccm bỏ qua nhé

thuyntt512

Xe tải
Thỉnh thoảng hình tải lên cứ bị lỗi là do đâu các bác nhỉ?

thuyntt512

Xe tải
Cụ đi đc nhiều nơi nhỉ
E nhớ k nhầm thì e có đọc đc ở đâu đó Muscat là 1 trong các nước có chỉ số hạnh phúc nhất của thế giới thì phải
Nếu e nhớ sai mong cccm bỏ qua nhé
Em chỉ chọn ra 1 số nước tiêu biểu để đi thôi bác ạ, chứ chưa dám gọi là đi nhiều.
Bác nói vậy cũng đúng vì Oman năm nay vừa được bình chọn là nước an toàn thứ 4 trên thế giới. Nếu cảm thấy an toàn chắc chắn sẽ cảm thấy hạnh phúc :D

Chỉnh sửa cuối:

thuyntt512

Xe tải

Từ công viên Nara, đi bộ lên 1 đoạn sẽ gặp Đền Himuro Shrine bên tay trái

Ngôi đền được xây từ năm 710 để thờ thần Ice God

Người ta bảo bốc tờ giấy này xog treo lên hàng rào lấy may nên tụi em cũng làm thử

Sau đó lắc cái chuông này cầu cho may mắn tới