[CCCĐ] Hành trình các chuyến đi của người con xa xứ

carefreeracer

Xe tải
DUBAI 2015

Không hiểu sao hình em up giờ bị lỗi hết. Mọi người vào link dưới đây để đọc được bài viết đầy đủ hơn
https://thuyntt512.blogspot.com/2018/02/trai-nghiem-dubai.html

Chuyến đi của em hơi ngắn (23/12 - 26/12) vì tận dụng ngày lễ ở Oman. Mặc dù từ Oman lái xe mất 4 tiéng là qua đến Dubai thôi nhưng em vẫn chọn bay vì em lười đến đại sứ quán xin visa nên apply e-visa trên mạng, e-visa chỉ cho phép nhập cảnh by air, không cho by land.

Lịch trình như sau:
23/12: 8h tối về đến khách sạn, ăn uống, đi vòng vòng quanh khách sạn
24/12: Grand mosque, burj Al Arab, Jumeirah lake towers, gold souk, dubai mall (xem nhạc nước)
25/12: dubai miracle garden, shopping (emirate mall, dubai mall)
26/12 dạo các shopping mall quanh khách sạn và gift shop để mua 1 số quà làm kỉ niệm. 12h trưa ra sân bay.

Dubai là 1 tiểu vương quốc trong các tiểu vương quốc Ả Rập thống nhất. Ngoài Dubai, còn có 6 tiểu vương quốc khác là Abu Dhabi, Ajman, Fujairah, Ras al-Khaimah, Sharjah và Umm al-Quwain. 7 tiểu vương quốc này hợp lại thành 1 nước các tiểu vương quốc Ả Rập thống nhất UAE (United Arab Emirates). Mỗi tiểu vương quốc do một vị quân chủ chuyên chế cai trị, họ hình thành Hội đồng Tối cao Liên bang. Một trong các quân chủ được chọn làm tổng thống của liên bang.

Phương tiện di chuyển ở dubai: chủ yếu dùng train, tram, bus và taxi (taxi giá rẻ như vn mình). Các bác có thể tham khảo train map và tram map dưới đây

Ơ cụ không ghé thăm hollywood nhật bản à. Chả thấy review.
Chúc mừng cụ có chuyến đi đẹp !

thuyntt512

Xe tải

trangdh

Xe máy

Thăm Pháo Đài xong em quyết định ra Prison island chơi. Đặt tàu của công ty tour ở Pháo Đài hết chính xác bao nhiêu tiền thì em không nhớ rõ nữa. Hình như là TZS40,000 cho 1 con thuyền nhỏ này, họ chở mình ra đảo và chờ mình chơi tắm xong tầm 2-3h đồng hồ gì đó

Khách sạn Park Hyatt nhìn từ hướng biển vào

Xa xa là Prison Island đó ạ, đi mất tầm 15ph

Nước biển trong vắt

Đúng câu "biển xanh, cắt trắng, nắng vàng" thiếu mỗi "và em.." trong hình thôi ạ :))
Mấy cái thuyền nhỏ nhỏ vậy mà quất đôi máy kia chạy thì khủng khiếp lắm bạn nhỉ...

thuyntt512

Xe tải
Mấy cái thuyền nhỏ nhỏ vậy mà quất đôi máy kia chạy thì khủng khiếp lắm bạn nhỉ...
em thấy không nhanh như cano ở nhà mình nhưng ra đến Prison Island cũng lẹ lắm ạ

kites1

Xe điện
@ thuyntt512,

Bác ơi cho tôi hỏi, bác liên lạc với công ty nào mua tour bên Egypt vậy. Thấy bác đi tour Egypt xem kim tự tháp hay quá, bác còn giử liên lạc ( email) của công ty mà bác mua không . neu61 còn bác cho tôi xin nhé .

Còn khách sạn mà bác ở tại Dubai là ks tên gì vậy. Bác đặt phòng thẳng hay qua website. bác cho em xin thông tin ks nầy luôn nhé. Bác đi du lịch qua Dubai và Egypt tốn khoảng bao nhiêu tiền Visa. Có đi bộ nhiều không ạ.

Cám ơn bác nhiều

thuyntt512

Xe tải
@ thuyntt512,

Bác ơi cho tôi hỏi, bác liên lạc với công ty nào mua tour bên Egypt vậy. Thấy bác đi tour Egypt xem kim tự tháp hay quá, bác còn giử liên lạc ( email) của công ty mà bác mua không . neu61 còn bác cho tôi xin nhé .

Còn khách sạn mà bác ở tại Dubai là ks tên gì vậy. Bác đặt phòng thẳng hay qua website. bác cho em xin thông tin ks nầy luôn nhé. Bác đi du lịch qua Dubai và Egypt tốn khoảng bao nhiêu tiền Visa. Có đi bộ nhiều không ạ.

Cám ơn bác nhiều
Công ty em book là egyptdaytour: info@egyptdaytours.com

Khách sạn em book ở Dubai là thông qua 1 người bạn cho số điện thoại, trao đổi, book và phải chuyển khoản western union đặt cọc, chứ họ không có website, em thấy hơi phiền nên em khuyên bác không nên ở đây, vì lý do thứ 2 là hơi xa so với downtown dubai nữa. Bác chịu khó tìm trên booking.com hay airbnb.com, em nghĩ bác sẽ tìm thấy được chỗ ở gần hơn mà giá cũng không mắc hơn bao nhiêu

Còn về visa thì em không trả lời bác được do em không xin visa ở Việt Nam nên không biết ạ. Mà hình như em nghe nói bây giờ Việt Nam mình có thể lấy visa on arrival tại Egypt rồi đó bác, bác check lại thông tin xem sao

Egypt em book tour rồi nên không phải đi bộ nhiều, đi tới đâu xe chở đến tận cửa tham quan rồi ạ. Còn Dubai thì nếu bác tự đi thì đi bộ hơi nhiều, do lên xuống tàu điện ngầm nữa. Còn không lúc nào mệt bác đi taxi cũng được, taxi ở Dubai rẻ như ở Việt Nam mình thôi bác ạ

trangdh

Xe máy
em thấy không nhanh như cano ở nhà mình nhưng ra đến Prison Island cũng lẹ lắm ạ
Trắc là người ta sợ chạy với tàu gỗ thôi, chứ 2 máy này thì mấy con cano ghẻ nhà mình không có cửa mà đua với nó.

thuyntt512

Xe tải
Sultan Qaboos Grand Mosque

Nói đến Muscat, hình ảnh đầu tiên ai cũng nhìn thấy trên mỗi trang quảng cáo về đất nước Oman là nhờ thờ Hồi giáo Sultan Qaboos

Được đặt theo tên của vua Oman và nằm trên đường cao tốc Sultan Qaboos - vị trí trung tâm của thành phố, cách sân bay 12km nên du khách đặt chân đến Muscat không ai bỏ qua địa điểm này

Nơi đây chỉ mở cửa miễn phí cho khách vào tham quan từ 8h-11h sáng các ngày trong tuần trừ thứ 6.

Được xây vào năm 1995 từ 300,000 tấn đá sa thạch Ấn Độ, tổng diện tích 416,000m2. Nhà thờ gồm 4 khu chính: sảnh cầu nguyện chính dành cho nam, sảnh cầu nguyện cho nữ, thư viện và giảng đường.

Thảm trải trong sảnh là thảm dệt tay 1 tấm, từng là tấm thảm to nhất thế giới cho đến khi bị đánh bại bởi tấm thảm ở nhà thờ Sheikh Zayed của Abu Dahbi, trở thành tấm lớn thứ 2 thế giới.

Từ đỉnh mái vòm tới sàn trà cao 50m, sức chứa 6.500 người trong sảnh và 20,000 trong toàn nhà thờ. Đèn chùm cao 14m, được sản xuất tại Ý, cũng từng là đèn lớn nhất thế giới và bị soán ngôi bởi đèn ở nhà thờ Sheikh Zayed

Nếu mọi người đến đây, nhất định phải dành chút thời gian để đi dạo xung quanh các lối đi dài hun hút như thế này để cảm nhận được vẻ đẹp của từng viên gạch, từng cột đèn trang trí hay từng mảnh gỗ được trạm khắc công phu trên trần

Trước mặt tiền của nhà thờ là khu vực cây xanh rộng như công viên, được cắt tỉa cẩn thận, chiều chiều người dân hay đến đây đi bộ tập thể dục. Bên kia đường là Toá Án Nhân Dân.

Cũng nằm trên con đường đó, hướng ngược lại sân bay, mọi người sẽ nhìn thấy nhà hát Opera House nguy nga tráng lệ, nơi biểu diễn của tất cả các chương trình nghệ thuật âm nhạc và văn hoá tại Oman. Nhà hát phản ánh kiến trúc Omani đương đại độc đáo, có sức chứa tối đa 1.100 người. Khu phức hợp Opera House gồm 1 nhà hát hoà nhạc, khán phòng, vườn kiểng, 1 mall nhỏ chỉ bán các sản phẩm của thương hiệu cao cấp, nhà hàng sang trọng và 1 trung tâm nghệ thuật cho các vở nhạc kịch, sân khấu và opera.

thuyntt512

Xe tải

Nhà thờ hồi giáo ở Oman nhiều tới nỗi cứ mỗi 100m các bác sẽ nhìn thấy 1 cái, có khi 2 cái đối diện nhau 2 bên đường. Không riêng gì Muscat mà ngay cả các thị trấn nhỏ, 1 xóm có vài chục hộ dân nhưng họ vẫn xây nhà thờ cho xóm họ, chứ không chịu đi chung với xóm khác

Ameen Mosque

Said bin taimur Mosque

Al Zawawi Mosque

Những nhà thờ hồi giáo này không mở cửa cho những người ngoại đạo, chỉ có thể đứng ngoài chụp hình.

thuyntt512

Xe tải
Mattrah Souq (Chợ Mattrah)

Ngoài Nhà thờ hồi giáo Sultan Qaboos ra, khu Muttrah rất được du khách ưu chuộng ghé thăm. Nơi này có chợ bán vàng, chợ bán đồ lưu niệm nằm trên con đường dọc bờ biển rất đẹp. Đây là khu cổ xưa nhất ở Muscat

Từ tháng 10 cho đến tháng 3 hàng năm, tập trung rất nhiều tàu du lịch đến từ các nước Châu Âu nên những tháng đó là mùa du lịch cao điểm ở Oman

Buổi tối là lúc đông vui nhôn nhịp nhất, nếu lái xe đến đây vào các ngày cuối tuần (thứ 6, thứ 7) thì khả năng lái vài vòng bờ biển mới tìm được chỗ đậu xe là rất cao

Trước lối vào chợ Muttrah Souq là 1 nhà hàng Thổ Nhĩ kì rất lớn

Cổng chợ

Bên trong là các lối đi nhỏ như mê cung với hàng trăm gian hàng bán đủ các loại từ quần áo, khăn choàng, nón kuma, gia vị, hương liệu đốt cho thơm nhà của người Ả Rập

Muôn vàn đồ lưu niệm của xứ sở sa mạc

Biểu tượng của người dân Oman - dao - cũng được bán rất nhiều. Mọi người mua gì nhớ trả giá từ 1 nửa rồi đi lên dần, ở vùng Trung Đông này không có gì là không thể trả giá được, kể cả vàng. Buổi tối giá sẽ cao hơn đi ban ngày.

Bình đựng nước đi trong sa mạc.

Sau 1 vòng lượn lờ, em tậu được 2 thứ. Nếu mọi người mua post card và muốn gửi về nhà thì ngay cổng chợ có luôn thùng thư, chỉ việc mua tem ở chỗ bán post card dán vào, rồi quăng vào thùng là xong.

Cùng phía với chợ, chỉ cách đó vài chục mét là nhờ thờ hồi giáo và nhà ở kiểu cũ của người Oman, tấm này em chụp hơi xa nên thấy mỗi nhà thờ là chính

thuyntt512

Xe tải

Nếu đi vào ban ngày, con đường biển càng hiện rõ vẻ đẹp hơn do được tô điểm bởi bầu trời trong xanh và các loài hoa đủ màu sắc bên đường

Corniche Muttrah

Al Alam Palace

National Museum

Muscat gate

thuyntt512

Xe tải
Bandar Khayran Beach

Lái xe ra khỏi trung tâm Muscat khoảng 50km, sẽ đến được bãi biển Bandar Khayran. Ở Oman xe đi bên tay phải như Việt Nam mình, đường rất dễ lái, to rộng, chạy toàn tốc độ 100-120km/h. Địa hình 2 bên đường chủ yếu là núi đá trọc đặc trưng của xứ này, hầu như đường xá ở Muscat đều phá núi xây dựng nên. Cảnh trên đường tuy không có cây cối nhưng rất đẹp, rất độc

Xung quanh đều là những quả đồi đá trọc lóc, có thể lái thẳng xe xuống tận bãi biển nhưng phải đảm bảo rằng xe đó là 4WD vì đường hơi nhiều đá và 1 số chỗ có thể lún

Mọi người có thể tắm rồi tổ chức bbq và dựng lều ngủ qua đêm ở đây. Người Oman rất chuộng picnic, ngay cả trên vệ đường cao tốc cũng có thể dừng lại cắm trại qua đêm được huống chi nơi đẹp thế này. Vào những tháng cuối năm rất đông người đến đây. Ngoài ra còn có thể thuê tàu đi xung quanh ngắm cảnh, hoặc ra những ngọn đồi khác để cắm trại

thuyntt512

Xe tải
Wakan Village

Cảnh dọc 2 bên đường cao tốc từ Muscat đến ngôi làng

Wakan Village nằm ở độ cao 2000m so với mực nước biển.

Dọc 2 bên đường từ tháng 12 đến tháng 3 mọc đầy hoa đào và hoa mận

Ngôi làng cách Muscat 150km về phía nam

Sau khi kết thúc 700 bậc thang, thở như trâu cuối cùng cũng lên được đến đỉnh. Nhìn thấy cảnh này trong lòng cảm thấy mệt là đáng các bác ạ!

thuyntt512

Xe tải
Lucerne, Thuỵ Sĩ

Ngắm bình minh trên hồ Lucerne lúc 5h sáng

Cảnh thành phố nhìn từ City Wall

Tượng sư tử Lion Monument

Hồ Lucerne

Biểu tượng của thành phố Chapel Bridge

thuyntt512

Xe tải
Zurich, Thuỵ Sĩ

Hồ Zurich lúc 8:30 tối dân tình ngồi tắm nắng và tán gẫu

Phòng Airbnb, 5ph đi bộ ra hồ Zurich, 15ph đến Opera House, 10ph đến ga tàu, với vị trí này thì giá 79$ cho 1 đêm là rất hời.

Tham gia Walking tour miễn phí lúc 10h sáng

View từ đỉnh của Nhà thờ Grossmunter

Cảnh nhìn từ đồi Lindenhof

Mô hình thành phố

Địa điểm cho thuê xe đạp miễn phí