Hành trình "cắm mốc chủ quyền" - Quy Nhơn Bình Định

Mr.Chem

Xe điện
Tình hình Biển Đông đang căng thẳng khi thằng Tầu mang cái giàn khoan của nợ đến cắm vào đất nhà ta, hừng hực khí thế căm hận bọn cướp đất cũng như muốn khẳng định chủ quyền các vùng đảo chủ quyền nước ta, gia đình em quyết định đi đảo cắm mốc chủ quyền khẳng định vùng đất yêu thương của Việt Nam. Hành trình vì lòng yêu nước nên có nhiều sơ xuất trong ảnh ọt các cụ mợ cùng xem và góp ý nhé!
Nghe tin “Thần Sấm” đang hoành hành khu vực Philipin và sắp vào Biển Đông bọn em thu xếp công việc lên đường ngay, mục đích chính là cắm mốc khẳng định chủ quyền của vùng đất quê hương Việt Nam, mục đích phụ là “đánh chặn” trên đường tháo chạy của giàn khoan và bè lũ.
Xuất phát từ 7h ở Thành phố Quy Nhơn Bình Định, nhóm chúng em xác định chuyến đi hôm nay là chuyến đi vất vả, có thể đối mặt với phong ba bão táp nên việc đầu tiên là tràn đầy năng lượng thì mới mong “hoàn thành nghĩa vụ”.
Ghé vào bánh xèo Bà Bông trên đường Nguyễn Công Trứ cả nhóm nhồi căn bụng với những món bánh mang đậm chất miền nam:

Xong Nhơn Lý ta thẳng tiến.

Trước đấy em đã liên lạc xin phép cảnh sát biển vùng 3 tạo điều kiện cũng như liên lạc với “thuyền trưởng” lão luyện để chuyến đi được hoàn thành tốt đẹp. Vì tàu không có đường băng như tàu sân bay của Mẽo nên phương tiện vận chuyển của nhóm em không phải là máy bay mà là phương tiện “thúng”:

Nhưng mặt ai cũng rạng ngời và hừng hực khí thế.

Khi cả nhóm yên vị trên “thuyền lớn”, biển Đông thẳng tiến, trời đẹp biển xanh, ngọn gió và con nước đều thuận lợi cho chuyến đi.

Đến tọa độ xxx thuyền trưởng thông báo sắp đến điểm “tập kết” đề nghị các thuyền viên nêu cao tinh thần cảnh giác và chuẩn bị với mọi tình huống sắp diễn ra. “Bãi đáp” là 1 “vũng kín gió” nằm khuất trên đảo thuận lợi cho việc đổ bộ, từng người từng người lặng lẽ như đặc công nước bước chân vào đất liền.

Việc đầu tiên khi lên đảo là làm lễ thượng cờ, khẳng định chủ quyền đất nước: “Cờ in máu chiến thắng mang hồn nước….”

Cũng như mọi chủ nhà khi về nhà mới nhóm em tổ chức nhóm bếp đun nước và “dựng lều tạm” trên đá, kết quả đây

Còn tiếp.....

Mr.Chem

Xe điện
Em làm tiếp không đứt mạch...
Đã quá hiểu ông láng giềng gian xảo và quỷ quyệt, nhóm chúng em đã chuẩn bị trước, ngoài việc khẳng định chủ quyền trên đảo chúng em còn “cắm cờ” dưới đáy biển. Vì địa điểm “cắm cờ” cách xa đảo và có sóng dữ nên chỉ có những thành viên có sức khỏe tốt mới tham gia nhiệm vụ này.
Chuyến “công tác đặc biệt” gồm có: 1 thuyền trưởng, 1 “hoa tiêu” và 1 phóng viên….”nghiệp dư” là em ợ. Con tàu cứ lặng lẽ đi đến đia điểm có tọa độ xxx+3, bằng 1 cái nháy mắt của thuyền trưởng 2 thuyền viên nhanh chóng tắt máy và thả neo ở tọa độ đã định. Sóng dập dềnh hơn đưa võng, cảm giác dạ dày cứ sốc lên từng cơn, từng cơn.
Hoa tiêu sau khi kiểm tra dụng cụ lặn báo lại, vì sóng to bão lớn nên 2 bình oxy đã xì đi phân nửa, không đủ điều kiện để lặn. Thôi chết, đã đến đây chẳng lẽ lại đi về…như đã quen thuộc thuyền trưởng ra lệnh, không cần bình oxy, chúng ta sẽ ngậm ống lặn “chay”, chuẩn bị dụng cụ.

Hoa tiêu sau khi đã chuẩn bị xong (thiếu kính lặn “chuyên dụng”)

Nhảy ùm xuống biển, con người thật nhỏ bé giữa biển cả mênh mông

Chợt nhớ ra hoa tiêu lên tiếng: Ê, biển Quy Nhơn có cá mập, vứt cho bạn khẩu súng.

Cả thuyền trưởng cũng rời tàu đi làm nhiệm vụ, 1 mình em cô đơn ngồi trên tàu chịu trận những đợt sóng đánh lên xuống, lần đầu tiên cảm nhận được cái cảm giác 1 mình lênh đênh giữa biển, chỉ có tiếng gió và tiếng sóng đánh vào mạng tàu (ghê răng phết các cụ ạ)
Sau hơn 1h hoa tiêu nổi lên trước báo cáo hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ, vì ở “dưới” đó lạnh hải lưu chảy mạnh nên thao tác có hơi lâu. Nhưng được cái trong thời gian làm nhiệm vụ có tranh thủ kiếm thêm ít đồ hải sản. Thuyền trưởng cũng lên với 1 túi hải sản “làm quà”

Nhổ neo về đảo thôi, say sóng lắm rồi. Lần đầu tiên em mừng đến “Lệ Rơi” khi nhìn thấy hòn đảo, 1 cảm giác rất Yo most!

Cũng vừa đến giờ trưa, mọi người chuẩn bị với ít đồ hải sản đơn giản:
Cá nướng

Bạch tuộc nướng

Cầu gai: gỏi mù tạt và nướng

Bào ngư nướng

Ốc luộc (nhiều loại ốc)

Cháo cá

Sau khi no bụng, nhóm em lại lao ra tắm biển, lặn san hô và tham gia các hoạt động trên đảo.

Đến chiều khi thủy triều ngày càng cạn dần, thuyền trưởng ra lệnh “LÊN TÀU”, cả nhóm lại về với đất liền thân yêu. Kết thúc nhiệm vụ và mọi người đều có trải nghiệm mới.

Nói chung là chém gió tí cho câu chuyện thêm sinh động chứ bọn em thuê tàu ra Hòn Sẹo, ở đây có bãi đá để sinh hoạt và cái hang rất mát để tránh nắng. Bên cạnh đó ngư dân sẽ lo chuyện ăn uống cho mình (không lo nước, nhưng nếu mình nhờ mua hộ thì họ sẽ mua luôn). Ăn uống thì "đạm bạc" thế đấy các cụ ạ, toàn đồ đánh bắt tươi sống, em "nghi" nên đi theo nhưng kết quả là say sóng gần chết, trong thời gian hơn 1 tiếng chờ đợi em phải nhảy xuống nước 2 lần để đỡ say (em cũng là dân vùng biển rồi đấy nhé) và đồ hải sản đúng là chuẩn.
Đấy là 1 ngày đi chơi trong chuyến đi của đoàn tụi em, em tự liên lạc thuê tàu. Cụ mợ nào máu sắp tới có vào trong đó muốn đổi gu thì đi chuyến này phát, đặt gạch với thuyền trưởng trước mấy ngày.
Bài em đến đây là hết, em cảm ơn cụ mợ đã đọc.

Seafood

Xe tải
Chuyến đi thú vị quá cụ ạ.

hangve01

Xe tải
thích quá..... cái móm bánh gì xanh xanh thế cụ

Mr.Chem

Xe điện
Thú thực em ko rõ, hình như là bánh nậm. Lo cho đoàn xong quay lại chẳng còn miếng nào.

resdul

Xe tải
Nhà cháu cũng book vé đi Quy Nhơn nhưng tháng 10 cớ (tham được cái vẻ giá rẻ), hôm nào gần đi chắc phải xin thỉnh giáo cụ chỗ ăn chỗ chơi, nhìn ảnh cụ hấp dẫn quá

giangsuki

Xe ngựa
Đi thế này mới đã, tuần trước cũng định phi vào Quy Nhơn nhưng F1 còn bé nên chỉ ra Sa Huỳnh chơi rồi về

LuanLinhTrieu

Xe hơi
Em làm tiếp không đứt mạch...
Đã quá hiểu ông láng giềng gian xảo và quỷ quyệt, nhóm chúng em đã chuẩn bị trước, ngoài việc khẳng định chủ quyền trên đảo chúng em còn “cắm cờ” dưới đáy biển. Vì địa điểm “cắm cờ” cách xa đảo và có sóng dữ nên chỉ có những thành viên có sức khỏe tốt mới tham gia nhiệm vụ này.
Chuyến “công tác đặc biệt” gồm có: 1 thuyền trưởng, 1 “hoa tiêu” và 1 phóng viên….”nghiệp dư” là em ợ. Con tàu cứ lặng lẽ đi đến đia điểm có tọa độ xxx+3, bằng 1 cái nháy mắt của thuyền trưởng 2 thuyền viên nhanh chóng tắt máy và thả neo ở tọa độ đã định. Sóng dập dềnh hơn đưa võng, cảm giác dạ dày cứ sốc lên từng cơn, từng cơn.
Hoa tiêu sau khi kiểm tra dụng cụ lặn báo lại, vì sóng to bão lớn nên 2 bình oxy đã xì đi phân nửa, không đủ điều kiện để lặn. Thôi chết, đã đến đây chẳng lẽ lại đi về…như đã quen thuộc thuyền trưởng ra lệnh, không cần bình oxy, chúng ta sẽ ngậm ống lặn “chay”, chuẩn bị dụng cụ.

Hoa tiêu sau khi đã chuẩn bị xong (thiếu kính lặn “chuyên dụng”)

Nhảy ùm xuống biển, con người thật nhỏ bé giữa biển cả mênh mông

Chợt nhớ ra hoa tiêu lên tiếng: Ê, biển Quy Nhơn có cá mập, vứt cho bạn khẩu súng.

Cả thuyền trưởng cũng rời tàu đi làm nhiệm vụ, 1 mình em cô đơn ngồi trên tàu chịu trận những đợt sóng đánh lên xuống, lần đầu tiên cảm nhận được cái cảm giác 1 mình lênh đênh giữa biển, chỉ có tiếng gió và tiếng sóng đánh vào mạng tàu (ghê răng phết các cụ ạ)
Sau hơn 1h hoa tiêu nổi lên trước báo cáo hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ, vì ở “dưới” đó lạnh hải lưu chảy mạnh nên thao tác có hơi lâu. Nhưng được cái trong thời gian làm nhiệm vụ có tranh thủ kiếm thêm ít đồ hải sản. Thuyền trưởng cũng lên với 1 túi hải sản “làm quà”

Nhổ neo về đảo thôi, say sóng lắm rồi. Lần đầu tiên em mừng đến “Lệ Rơi” khi nhìn thấy hòn đảo, 1 cảm giác rất Yo most!

Cũng vừa đến giờ trưa, mọi người chuẩn bị với ít đồ hải sản đơn giản:
Cá nướng

Bạch tuộc nướng

Cầu gai: gỏi mù tạt và nướng

Bào ngư nướng

Ốc luộc (nhiều loại ốc)

Cháo cá

Sau khi no bụng, nhóm em lại lao ra tắm biển, lặn san hô và tham gia các hoạt động trên đảo.

Đến chiều khi thủy triều ngày càng cạn dần, thuyền trưởng ra lệnh “LÊN TÀU”, cả nhóm lại về với đất liền thân yêu. Kết thúc nhiệm vụ và mọi người đều có trải nghiệm mới.

Nói chung là chém gió tí cho câu chuyện thêm sinh động chứ bọn em thuê tàu ra Hòn Sẹo, ở đây có bãi đá để sinh hoạt và cái hang rất mát để tránh nắng. Bên cạnh đó ngư dân sẽ lo chuyện ăn uống cho mình (không lo nước, nhưng nếu mình nhờ mua hộ thì họ sẽ mua luôn). Ăn uống thì "đạm bạc" thế đấy các cụ ạ, toàn đồ đánh bắt tươi sống, em "nghi" nên đi theo nhưng kết quả là say sóng gần chết, trong thời gian hơn 1 tiếng chờ đợi em phải nhảy xuống nước 2 lần để đỡ say (em cũng là dân vùng biển rồi đấy nhé) và đồ hải sản đúng là chuẩn.
Đấy là 1 ngày đi chơi trong chuyến đi của đoàn tụi em, em tự liên lạc thuê tàu. Cụ mợ nào máu sắp tới có vào trong đó muốn đổi gu thì đi chuyến này phát, đặt gạch với thuyền trưởng trước mấy ngày.
Bài em đến đây là hết, em cảm ơn cụ mợ đã đọc.
chúc mừng cụ có chuyến đi vui vẻ

Mr.Chem

Xe điện
Đi thế này mới đã, tuần trước cũng định phi vào Quy Nhơn nhưng F1 còn bé nên chỉ ra Sa Huỳnh chơi rồi về
Đoàn em có F2 của em vừa tròn 10 tháng hôm kia cũng tham gia cụ ạ. Chẳng hiểu sao em có niềm tin cứ cho con ngâm nước biển hoặc hít vị mặn của biển thì trẻ sẽ cứng cáp và khỏe mạnh hơn.

SimsSam

Xe điện
10 tháng tuổi, gió, biển, di chuyển.

Bái phục.

Mr.Chem

Xe điện
Nói chung cụ mợ nào có dự định du lịch vào trong đấy thì nên kết hợp luôn, vừa là du lịch khám phá vùng đất mới vừa là du lịch ẩm thực. Các cụ mợ có nhu cầu hỏi han gì cứ pm em, em tư vấn đến nơi đến chốn vì em là con dân trong đấy, dù ra ngoài này cũng lâu rồi nhưng vẫn còn gia đình bạn bè trong đấy để hỏi han.
Kết hợp ẩm thực luôn vì hiện tại đồ vẫn đang còn rẻ (không rẻ bằng các năm trước) nên tổ chức linh đình luôn cho bõ:
Thêm vài giống em đã xơi trong đó:
Dông (500k/kg)

Tôm hùm (3tr/kg con trên 2kg, nhẹ hơn thì nhẹ tiền hơn)

Tôm ngũ ni (em mua con này ở đại lý hải sản 900k/kg, con trên 800gram, nhẹ thì nhẹ tiền hơn, con em cầm là 1kg tròn)

Cheo (600k hay 700k/kg gì đấy em không nhớ nữa, 6 món)

Còn các món linh tinh kia em đã kể ở trên, về nhà thăm U xong ra ai cũng tăng cân vì phấn khởi.

Mr.Chem

Xe điện
10 tháng tuổi, gió, biển, di chuyển.

Bái phục.
Đấy là cụ chưa biết chứ ngày hôm trước em chở 3 mẹ con về Quảng ngãi (cách Quy Nhơn 175 km, sáng 5h30 đi, trưa 2h về) hôm sau thì cháu đi đảo luôn. Trộm vía bây giờ về HN cháu vẫn ngon.
Đây là cái ảnh cháu "bơ vơ" giữa biển gửi đến cô chú chiêm ngưỡng

giangsuki

Xe ngựa
Đoàn em có F2 của em vừa tròn 10 tháng hôm kia cũng tham gia cụ ạ. Chẳng hiểu sao em có niềm tin cứ cho con ngâm nước biển hoặc hít vị mặn của biển thì trẻ sẽ cứng cáp và khỏe mạnh hơn.
À F1 nhà em bé nhưng cũng thích nghịch bơi nước lắm
mỗi tội từ Hn vào Quảng Ngãi bé đã mệt rồi, xong nhà em lại thuê xe chạy lung tung nữa nên ko muốn đi xa quá sợ cháu mệt thôi ạ

son_friesland

Xe hơi
cụ bắt được ít cá nhể

Tiểu Lam

[Tịch thu bằng lái]
Website
discoverycomplextic.blogspot.com
Đầu tháng 8 này em cũng cho F1 nhà em đi Quy Nhơn, 1 gấu mẹ 1 gấu con đấy ạ.

Em cũng nghĩ như cụ chủ, cho các bạn ý đi khéo cứng cáp hơn, như f1 nhà em trộm vía còi còi đen đen tí nhưng mà rất cứng cáp. Em cho ra biển từ hồi 4m, từ đó đến giờ bạn ý đã kịp đi Đồ Sơn (5-6 lần), Hạ Long (2 lần), Malaixia, Bali, Cửa Lò, Thiên Cầm, Phú Quốc. Còn từ giờ đến cuối năm bạn ấy có lịch trình đi Quy Nhơn, Cô Tô, Đà Lạt, Cù Lao Chàm ^^.

Hiện tại bạn ý 15 m

Mr.Chem

Xe điện
Bạn nhà mợ đi nhiều hơn bạn nhà em, mợ vào trong đấy có gì muốn tư vấn cứ pm em, em treo đt nên nhận tin thường xuyên.

Mr.Chem

Xe điện
Bãi tắm hoàng hậu, mộ hàn măc tử, bút lửa Dzũ Kha, trại phong Tuy Hòa cùng 1 tour.
Hầm hô có đá Vú Nàng, bảo tàng Quang Trung, đàn tế trời cùng 1 hướng đi.
Bãi Bầu, nhà thờ Mằng Lăng, ghềnh đá đĩa cùng 1 hướng đi (có qua địa phận Phú Yên)
Trong thành phố có Tháp Đôi.
Ra đảo có Hòn Sẹo, Hòn Khô....Trường Sa cùng hướng đi....:))

Tùy cụ lựa chọn.

lynk_toto

Xe hơi
Ôiii, lâu quá không đc về quê, thấy Cụ post ảnh quê nhà thấy nhớ nhung quá :) Cụ cho em em chạm với Cụ ly Bàu Đá nha :)

kienkid

Xe container
cụ chủ thớt có chuyến đi thú vị quá. em lót dép hóng tiếp hành trình cụ thớt