Hành trình cùng OF Sưởi ấm Pa Ủ 2013 - hơn 1300km đầy cảm xúc

Trạng thái
Thớt đang đóng

gago69

Xe lăn
Phần giao lưu đến đây là kết thúc, lúc này cũng tầm 23h30, tiếp theo là phần đi ngủ Bụi đêm, em sẽ kể tiếp chuyện bằng hình ảnh ợ :D
Ơ, anh tòa mòa xem chú kể như thế nào bằng hình ảnh cái vụ âm thanh nổi của Longthinh lúc nửa đêm í ...:))

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Ơ, anh tòa mòa xem chú kể như thế nào bằng hình ảnh cái vụ âm thanh nổi của Longthinh lúc nửa đêm í ...:))
Đâu, Zai bản hát mà anh, làm gì có Nong Thệnh nào :))

Đất của cây tam thất 2kg loại I là có 15 củ mad nhé! Kinh tế là đấy còn gì :P, chưa tính loại cây khác dùng cho dân con Kin (138).
Dạ, anh Lục Lộ, em vẫn ghi nhớ anh chị chở hàng cực nặng, đóng thì luôn nhiệt tình. Hôm nào bia anh ơi :D

Do có diễm phúc ngồi cùng anh trên 1 chặng đường ko hề ngắn, e xin bày tỏ lòng biết ơn đối với khả năng trình bày của a. Một việc tuy nhỏ nhưng qua khả năng trình bày vãi đủ thứ của anh đã kéo đc xe ta băng qua 60km đường rừng gian khổ là đủ để anh nhận giải Ốt xờ Cốc rồi!!! Like mạnh! :))
=)) đâu mà, chẳng qua là hôm đó mọi người ngồi sau làm cho anh có cảm hứng, chứ bình thường anh là người điềm đạm ít nói, tính ôn hòa và yêu hòa bình =))

Hôm nào tổng kết bên nhà chị Mai nhớ gọi cả xe mình nhé em :P

Ngố Tầu

Xe hơi
Do có diễm phúc ngồi cùng anh trên 1 chặng đường ko hề ngắn, e xin bày tỏ lòng biết ơn đối với khả năng trình bày của a. Một việc tuy nhỏ nhưng qua khả năng trình bày vãi đủ thứ của anh đã kéo đc xe ta băng qua 60km đường rừng gian khổ là đủ để anh nhận giải Ốt xờ Cốc rồi!!! Like mạnh! :))
Chả có nhẽ đây là mợ Quyn? Mợ lập cái nick hay nhỉ

mAd_lOvE

Xe lăn
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Nhân đây em xin bắt đầu trình bày về chuyện đi ngủ lần thứ nhất trong đêm thứ 2:

Số là khi lôi em về Đội của anh ý khi mà trước mấy hôm xuất phát đi từ HN, đại để khi đó em còn có cơ hội ở nhà thì anh XO đã bẩu: mAd_lOvE về với Đội của anh.

Em thì Thanh niên có mấy khi xa nhà đâu, hơn nữa tính em ăn bờ ngủ bụi là khó chịu được, tính thì tin người, chỉ có 1 thỉnh cầu nho nhỏ: nhớ lo túi ngủ, chăn cho em đầy đủ.

mAd em dễ tính và hay quên, mọi người bảo: đi với anh XO xe hậu cần thì lo gì, thằng bé mấy khi đi bụi, nghe thế yên tâm hết 1 số thứ. Chắc mẩm lão ý túi ngủ, chăn cho mình đoàng hoàng rồi.

Ơ thế mà đến hôm sau khi đã nhắm mắt đưa chân, vào xừ đến Pa Ủ rồi, hỏi anh túi ngủ của em đâu, anh bảo tao không biết =))

Nghe thế là hiểu rồi, đời người đã mở mắt zang chân cười sung sướng thì phải biết chấp nhận hậu quá :))

Thế nên tối đầu tiên ngủ ở Mường Thanh Lai Châu, em rất tỉnh táo khi tắm rửa sạch sẽ, ăn cơm no, về sạc điện thoại, iPad, pin máy ảnh Full luôn vì biết hôm sau vào Pa Ủ sẽ không có cơ hội. Thậm chí sau khi đi mát xa tẩm quất 1 số thứ, dù có nhiều lời rủ rê đầy hấp dẫn, em vẫn quyết định về nằm ngủ chung phòng nhưng không chung giường với Mr Tuyến Altis Tàu đẹp zai thừa sức.

Tối ngày thứ 2 của tuần thứ nhất, sau khi hoàn thành các công đoạn ở trên là 23h30, em có 2 lựa chọn:

1 là vào các phòng học quanh đó cũng như đi lên trên 1 chút, các phòng y tế để ngủ, nằm lên bàn hoặc trải chiếu dưới đấy (nếu mượn được chiếu và chăn) mà thực ra cũng chả còn chỗ cơ :((

2 là ngủ ngoài xe, tự đắp áo làm chăn và ghế chính là giường, nhưng như thế chân cẳng sẽ không duỗi được thoải mái như nằm ngủ, thậm chí là hít hơi lạnh vì cả bãi xe là ngoài trời, với cái lạnh về đêm chỉ 5 độ C.

Số em thì từ bé đã chăn ấm đệm êm (khi 20 tuổi thì thêm người nằm bên cạnh, dù 31 tuổi mới lấy Vợ), vậy nên cực lăn tăn giữa 2 dòng nước, vấn đề mình đang nghĩ là: nếu có chỗ ngủ thoải mái chân tay thì mình phải có 1 cái chăn bông nửa nằm nửa đắp, thế mới không lạnh lưng.

Sau khi thấy ước vọng có cái chăn cũng như phòng ngủ cực khó, thôi em đành chọn PA 2: ngủ ngoài xe cùng Mr Tuyến dù có thể nửa đêm nhỡ gặp cảm giác khác lạ ở 1 số chỗ (thằng này 32 tuổi chưa lấy Zợ, dễ lắm chứ), thà thấp thỏm còn hơn đêm ngủ lạnh mà ốm, hôm sau lấy sức đâu làm việc.

À nhân đây em cũng xin lỗi Jo là cái áo gió Jo cho em mượn để đắp phòng đêm lạnh, em dùng kê dưới eo vì đoạn giữa ghế và phần lưng khi ngả gần nằm ra nó có 1 cái hõm, chả nhẽ đi nhét đôi giày vào đó rồi nằm lên :D

Thế nên lấy cái áo gió là chuẩn nhất, êm ái 1 số thứ :P

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Đèo Khau Phạ là đèo hiểm trở và dài nhất trên tuyến quốc lộ 32 với độ dài trên 30 km. Nằm ở khu vực giáp giới giữa huyện Văn Chấn và huyện Mù Cang Chải của tỉnh Yên Bái , đèo Khau Phạ đi qua nhiều địa danh nổi tiếng như La Pán Tẩn, Mù Cang Chải, Tú Lệ, Chế Cu Nha, Nậm Có v.v... ở độ cao từ 1.200m đến 1.500m so với mực nước biển.

azimoto

Xe máy
Sau khi thấy ước vọng có cái chăn cũng như phòng ngủ cực khó, thôi em đành chọn PA 2: ngủ ngoài xe cùng Mr Tuyến dù có thể nửa đêm nhỡ gặp cảm giác khác lạ ở 1 số chỗ (thằng này 32 tuổi chưa lấy Zợ, dễ lắm chứ), thà thấp thỏm còn hơn đêm ngủ lạnh mà ốm, hôm sau lấy sức đâu làm việc.
Kết luận:

Ngủ ôm cũng sướng :)

Sửa câu nhà văn Nguyễn Nhật Ánh một chút:
Ôm nhiều chả Ốm, Yêu nhiều chả Yếu :)

Chỉnh sửa cuối:

Viet Duc

Xe tải
Lấy đâu ra em, chính vì thế anh hơi ngạc nhiên vụ vẫn thấy 1 số dân có xe máy đi. Không hiểu họ làm kinh tế bằng gì. Nói chung ở đây có xe máy chắc như HN có Pột chờ :D
thế không có điện thì máy in & máy tính để làm j hả cụ lốp

lenguyen_1983

Xe điện
Chương trình thật ý nghĩa. Em nghĩ vào Pa ủ không có gì hóa ra không đến nỗi như mình tưởng tượng. Đầu năm 2013 cơ quan em mới đi vào mù căng Chải 1 tuần. Em cũng tưởng nghèo lắm nhưng thật ra thì mình cũng khéo lo.

mAd_lOvE

Xe lăn
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Thế là xong, may mà Gấu em nó cũng biết tính trước, dặn trước khi đi: anh nhớ mang đủ khăn, găng tay, mũ đi nhé, không trên đấy lạnh lắm.

Ô hay quá, lôi luôn 1 bộ ngày xưa có 1 em tặng ra nhét vào túi, cho chừa cái tội không take care đến mềnh.

Thực ra em biết chắc chắn có nhiều người sẽ ngủ ngoài xe như mình, đây là ảnh em chụp buổi sáng hôm sau khi Ông mặt trời thức dậy, Mẹ lên rẫy, em đi Nương để mọi người hình dung số xe đông thế nào, dù đây chỉ là 1/3 bãi đỗ xe của đoàn đi, còn 2 bãi nữa như vậy :))

Ảnh này chụp test sáng, oánh Flash thôi chứ cả bãi xe tối thui mà, nói chung là giữa cái lạnh 5 độ của núi rừng và sáng hôm sau 5h đã được anh Cua tuýt còi, đủ biết cảm giác phập phù thế nào, nhỡ nửa đêm có anh Dân Tộc đồng giới đạp cửa kính lao vào :(( chứ phụ nữ thì em chả sợ (nhưng mà chân tay chưa rửa thì cũng sợ) :-ss

mAd_lOvE

Xe lăn
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Rồi xong, về cơ bản đã là ổn chỗ ngủ, chỉ phải ghi nhớ 1 điều, phải để hé cửa kính xuống 1 chút, kẻo hôm sau lại lên báo điện tử, mà em thì không thích thế. Trong khi anh Jo với em Mèo bê nhau lên phòng y tế ở tít trên cao ngủ, như Jo sao chịu được Mèo, chả lo =))

Bây giờ đi lượn xem có những xe nào trong bãi này có cao kiến như mình (ngủ lớp học lạnh lưng, ngủ xe ngả ghế trước xuống, vẫn ấm lưng)

Thấy có xe đèn sáng, phải vào ngay. Đây là anh chị gì, ai bổ sung nick hộ em với :D đang chuẩn bị ngủ trên xe như chúng em.

Sang đến xe anhtuan_mlm, xe này thì chả ai ngủ cùng nhưng bây giờ mới bổ sung bữa đêm, số em đỏ, mặt lại sáng sủa nên được em Yến (hôm sau mới biết tên) mời:

Anh ăn không, em làm cho 1 hộp? Ơ anh no nhưng em mời, anh sao chối được.

Thế là được tình thân mến thân cho 1 bát ngô nổi trên sữa (lần đầu tiên em ăn món này, và ăn hết mới phê) :))

pooka

Xe container
Mợ này chắc là đầu bếp giỏi đấy cụ nhỉ

Khổng Ngà

Xe tải
Giao lưu với đồng bào, giáo viên, biên phòng tại xã Pa Ủ

[video=youtube;eux2OoHzTzw]http://www.youtube.com/watch?v=eux2OoHzTzw&feature=youtu.be[/video]
Xem clip em kết mỗi bố già cầm ống pháo hoa. Nhảy xếch mà tư oánh võ :))

VietCuong1978

Xe tăng
Tối rồi nên chụp chỉ mờ thế này thôi :))

7h10 phút tối đã đến được Khách sạn Mường Thanh tại Lai Châu, đây cũng là tối được tắm, được ngủ OK nhất của cả Đoàn :))

Dặn dò giờ ăn cơm, lại còn ký thay mới kinh :))

Em tia thấy cái này rồi, có vụ hay, he he
Khách sạn Mường Thanh ở Lai Châu cái gì cũng có cụ ợ...em thề

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Đêm giao lưu lửa trại, các thiện nguyện viên hóa trang thành những ông già Noel để tặng quà cho các em nhỏ và bà con. Lần đầu tiên nhìn thấy ông già Noel với quần áo đỏ, mũ đỏ và chòm râu trắng, em nhỏ nào cũng tò mò và có chút e dè, nhưng những tiếng cười thân thiện và những món quà ông Noel trao thì bé nào cũng thích, và đến khi quen rồi thì có bé còn mạnh dạn vuốt thử râu ông già và cười khoái chí.

Cuối buổi lễ là liên khúc đồng ca của thành viên trong đoàn, bộ đội biên phòng, chính quyền địa phương, giáo viên các trường học tại Pa Ủ và nhân dân Pa Ủ

[video=youtube;8Rt-OqXny_I]http://www.youtube.com/watch?v=8Rt-OqXny_I&feature=youtu.be[/video]

VietCuong1978

Xe tăng
Đoạn này cả đoàn dừng lại chờ thông đường phải mất tầm 45 phút nên em Mèo lại được Pô nữa :D

Trời tối mù và nhiều mây thế này hự

Đoạn này đang sửa và nâng đường để thi công đập thủy điện Lai Châu

Trạng thái
Thớt đang đóng